What's new

Y Tý - Than Uyên - Mù Cang Chải 24-27/ 06/2010: Khởi đầu của " qp"

Y Tý - Than Uyên - Mù Cang Chải 24-27/ 06/2010: Khởi đầu của " qp"

Sau gần hai tháng ấp ủ, để được đi, để được đến nơi con sông Hồng chảy vào đất Việt, để được thấy tận mắt, được cảm nhận những gì mới chỉ xem qua ảnh .... Chuyến đi 3 đêm 3 ngày đã gắn kết những con người xa lạ bỗng trở nên gần gũi hơn, những sự cố liên tiếp làm cho người ta cảm thấy tự tin hơn, chia sẻ và đồng cảm hơn.

Cảm ơn tất cả mọi người vì sự chu đáo, và ý thức tập thể của mọi người đã tạo nên một chuyến đi an toàn, thú vị, và vô cùng hấp dẫn.

Quá nhiều, quá nhiều điều để nhớ, để bay bổng ......​

hoatraimua

Lúc ở ga hà nội em được phát ngay cho một cỗ bài. Nổi tiếng là đỏ bạc nên khi lên tàu em đã lớn tiếng kêu gọi mọi người cùng chơi. Tụi em chơi chéo cánh, em với anh đài, dumuc với bão biển. Không chơi tiền mà chơi ăn sữa chua. Hic. Thế mà không hiểu hôm đó em đen thế nào, không nhất được phát nào, đánh 10 trận thì quy hàng đến chín, khổ thân em, huhu( chắc Anh Đài mang vận rùi cho em rùi :gun:T). Để đến giờ em cứ bị dumuc đòi nợ không thương tiếc...
Cũng may là em đã gỡ được... 2k khi sang chơi với toa 4( tiếc ghê vì nếu không bị say tàu do ngồi ngược quả đó chắc em thắng nhiều hơn :D)
Mang thắng lợi trở về chỗ mình ngồi, em cũng chẳng ngủ được, vật vã cả đêm, hic( hình như lúc gần sáng có thiêm thiếp được 15 phút thì phải, phù). Thế mà hôm sau may quá không buồn ngủ( có lẽ do bị ốm, lúc ở nhà đã ngủ bù trước rùi :)))

Theo đúng kế hoạch là 8h tối tất cả mọi người có mặt ở ga Trần Quý Cáp, dưng cơ mà em háo hức quá đi từ 7h hơn, nháo nhào gọi điện thoại cho mọi người rủ rê đến sớm tụ tập. Lúc vào hàng cafe, chị chủ quán choáng váng vì con bé khệ nệ tay xách nách mang bao nhiêu là đồ. 01 balô to vật, 1 túi bánh mì to tổ chảng, 1 túi to đùng đồ ăn chung của đoàn+của xế ôm nhà em. Biết xế dặn đừng mang nhiều quá, chỉ đủ dùng thôi nhưng cái tính em "mắt to hơn người" và AQ với phương châm "thà thừa còn hơn thiếu" thành thử khi anh Ollo, chị Thư và xế em đến đều lắc đầu ngao ngán .
8h đoàn đã tập trung gần như đông đủ. Chắc ai cũng có tâm trạng như em đều mong chờ vào chuyến đi này.
Trước ga mọi người cười nói, bàn tán rôm rả. Trong khi chờ các xế đi gửi xe máy, các ôm bắt đầu công cuộc buôn trên giời dưới biển dưng cơ mà vui quá. Có chia sẻ mới biết em Yến thỏ đoàn mình chuyên viết bài ở báo Sức khỏe gia đình. Nghe em kể nhưng gian truân của nghề mà phục em quá. Nếu là em ấy ah chắc chả đủ can đảm đi thu thập tài liều để viết bài. Tuổi trẻ bây giờ tài cao thật

(Ảnh em và chị Nhàn giữa muôn trùng vây là balô và đồ đạc)

9h30 cả đoàn bắt đầu lên tàu. Để ghi lại khoảnh khắc đáng nhớ này, anh em chúng ta làm 1 phát nào

(Ảnh này do em Yến thỏ chụp)

Lên tàu, ổn định chỗ ngồi, anh em tranh thủ chia sẻ tiền cho nhau. Định luật bảo toàn nghiệm ra chỗ nào cũng đúng, tiền không tự nhiên sinh ra cũng ko tự nhiên mất đi nó chỉ chuyển từ túi người này sang túi người kia ^^. Thay vì em giữ tiền cho riêng mình thì em lại bằng cách khéo bắn sang cho anh ollo và chị Nhàn, anh em chả đi đâu mà thiệt cả .
Mà không chia sẻ tiền thì chúng ta chăm sóc cho nhau nhỉ

(Ảnh đôi của nhà anh Dương và chị Bão biển)

hoặc như xế emh thì ngủ là thượng sách

hoặc ngắm trời ngắm đất là tốt nhất

2h đêm khi sự chia sẻ đã lên đến đỉnh điểm cộng thêm với việc 2 mí mắt cứ đòi abc làm em không thể chịu đựng được nữa, mới nhắn tin sang toa 10 thì gần như ngay lập tức Em Yến thỏ và chị Hoa trái mùa sang ngay. Rồi không hiểu chuyện gì xảy ra trong quãng thời gian em đi ngủ tạm, em thấy anh Ollo phờ phạc, không nói nhời nào đi ngay vào toa ngủ. Mơ hồ đoán rằng:" oh thế chắc là cụ đã ra đi" thế mà đúng thật.

(Continue....)

p/s: Tối nay e đi cóp ảnh về sẽ bổ sung vào những phần để trống :D.

Last edited:
Chị hoatraimua ơi! Nếu chị và anh Đài ko thỏa thuận đc thì mỗi người cứ đóng góp riêng, em sẽ tới tận nơi nhận, rùi em với Dumuc đi ăn chung (riêng) cũng đc ạ

hoatraimua

Yentho đâu, xử lý baobien đi kìa. Đòi ăn riêng mà không cho em ăn cùng. Chả nhớ đến công lao làm thư ký của em gì cả, xử lý nhanh không là mất phần :T

Vì mọi người đa phần là đi tàu, R1N xin kể lại chuyến hành trình 1 xe, 1 xế, 1 ôm lên Lào Cai bằng xe máy vậy.
8h sáng như đúng hẹn vào buổi sáng đẹp trời ngày 24/6/2010 tôi đến điểm hẹn đón cô gái nhỏ nhắn- người mà sẽ theo tôi và chăm sóc tôi trong 3 ngày ( nghe dã man nhỉ ).
Vất xong balô lên xe, buộc chặt theo kiểu chiếm cả yên sau, balô còn để trên baga, khiến cho con xe giờ nếu tưởng tượng không khác gì con CBR theo cái cách mà mình phải ngồi.

Cả buổi sáng đi từ 8h chạy tới 9h tìm chỗ ăn @@ amen em sợ luôn cái vụ này đi ăn còn chậm hơn đi phượt. Tìm ra quán ăn ăn cái món thề nuốt không trôi, Bánh đa con gì ấy ôm nhỉ? Mà thôi vì không hình nên không bình luận.
Từ Nam Thăng Long, em phang 1 phát chỗ ngã ba Phù Lỗ (phang cho phù cái lỗ) để đi Vĩnh Yên.:))
Vĩnh Yên nhỏ cũng chẳng có gì nói nhiều. Nói gọn lại Vĩnh Yên là thành phố nhỏ giống bao thành phố nhỏ khác có cái bưu điện hay tòa thị chính ngay bùng binh trung tâm. Người dân như bao người dân khác của Việt Nam, hết. Từ đây em đi thêm 50-60km tới được Việt Trì. Việt Trì thì cũng vậy, không chắc to hơn chút. Trục đường chính dài, và thẳng và nắng @@. Tới đâu do đau lưng mỏi cổ và do cãi nhau với ôm về con cua con ghẹ con nào to hơn nên tụi này đi kiếm quáng cafe. Chạy hoài cái đường không có nổi quán cafe, gần hết đường ra một quáng ôm mừng quá kêu em quay xe lại. Em thèm cafe nghe thế cũng quay vèo phát. Lon ton chạy lại ngó vào quán.... Má ơi nó tối thui. Giống cafe ôm. Thề là không có 1 cái bàn, không có 1 ông khách không có 1 cô nhân viên nào và không có chút ánh sáng. Ngó qua ngó lại một hồi lưỡng lự quyết định đi kiếm quán lề đường cho chắc =.=.
Việt Trì đi Đoan Hùng cũng mất 42 km. Bưởi Đoan Hùng nhỏ nhắn xinh xắn hơn 1 ti và tròn hơn bưởi trong Nam ( Bưởi Năm Roi có 1 đầu nhu lên nên mất tròn). Mà bưởi Bắc nhỏ hơn Bưởi nam có khi lại hay ấy nhỉ. Bà bán bưởi luôn miệng cam đoan với em rằng em sẽ thích bưởi của bà ấy và nếu bưởi bả có vấn đề em có thể được đền bất cứ bưởi nào em muốn =.=

Xong cái vụ bưởi thì em lết lên được Đền Hùng. Đây là đường vào đền:

Đền Hùng vào mùa nào em không biết nhưng ngày em đi có khi 2 đứa em là khách duy nhất của đền (theo em nghĩ thôi nha). Vắng lặng và yên tĩnh. Nhân viên không buồn trông xe cho khách, bán vé còn ngủ quên. Thân tụi em lặn lội thăm tổ mà cực khổ lại bị lừa T_T.
Chẳng là, từ chỗ giữ xe, có bậc thang đi lên sẽ lên được đền Giếng từ đó có thể thông qua ba đền Hạ_Trung_Thuợng ( là cụm đền Hùng. Nhưng tên giữ xe lại chỉ cho em đường lên đền theo đường otô làm tụi em đi bộ mất 1km rồi lại từ đó đi vòng lại đền theo hướng hành hương thêm đúng 1km ( đi đường kia nghe đâu vài chục bậc thang :(( ).
Đây là đền Hạ:

Đây là đền giếng:

Vì mất sức vụ đi bộ và thời gian không nhiều nên tụi em không tham quan đền Trung và đền Thượng và cũng không hẹn lần sau luôn =.=.
Một nhánh sen cho sự yên tĩnh tâm hồn trước khi viết tiếp:

Mà phải nói chứ càng viết càng hăng vì càng tức nhá. Đi đền mệt phờ râu, chạy xe điên cuồng nên phải nghỉ chân tập ba. Chắc lúc này tầm 1h30 hay 2h gì đó ai mà biết. Vào cái quán, chủ quán bận coi tivi không thèm tiếp. Kêu được 2 chai trà dr Thang mất 25k (quặn ruột òy tao ơi ). Cắn răng bấm bụng moi ba lô ra tô mì. Kêu họ làm không quên dặn
" Mì này trong có gói gia vị sẵn, chị cứ thế mà nấu"
Và đây là kết quả:

Còn đây là cái quán, các bác lần sau muốn mì giống em ăn thì cứ vào :

Thôi nghiêm túc nào, từ đoạn nghỉ tụi em đi thêm 1 đoạn theo 1 con đuờng trước giờ không ngã rẽ tới ngã ba quẹo phải thì ra đường 70 đi Yên Bái. Đường đi Yên Bái là con đường đẹp, đẹp mê hồn, và nhiều cạm bẫy. Chỉ một khúc quanh mà ta mải ngắm cảnh thì sẽ :

Lội ruộng:

Hay vêu đầu:

Hăm dọa các bác máu đi tí thôi, để có ảnh này em bị một anh lơ xe đòi 50k đấy. Anh ấy cởi trần, đầu trọc, lưng xăm mình nói năng chuẩn cực kì :" chụp hình xong đưa 50K". Em đến méo cả mặt may sau đấy ông này cười bảo nói đùa (mẹ ơi con còn đau tim nữa nè).

Qua đoạn đấy thì em đến ngã ba 1 đường vào tp Yên Bái 1 đường thẳng lên Lào Cai. Chọn đường nào thì các bác biết òy :D.

Vài hình ảnh đèo Bảo Yên các bác nhé.

Cây này em không biết cây gì nhưng thú thật là em rất thích thú với nó, nhìn hình tưởng nhỏ nhưng nếu nhìn kĩ gốc cây các bác sẽ hiểu:

Đèo Bảo Yên chiều nắng:

Và Hoang sơ:

Đến 8h tối thì em đã vác bản mặt mo mình tới Lào Cai. Đây là ảnh từ phòng nghỉ:

Tắm táp xong xuôi tụi em quyết định đi ăn.

Đây là bữa ăn đạm bạc trên phố ăn uống:

Bữa ăn này tốn 100k. Em thề em nuốt không trôi, ăn xong nghe tiền mà mặt héo đi them vài phần. Não ruột.
Coi như đoạn đường 334km trong ngày đầu kết thúc.
Nhưng đó lại là sự khởi đầu, khởi đầu cho chuyến hành trình đến vùng đất tên tuổi nhỏ bé nhưng hùng vĩ và hoang sơ...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,579
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back