What's new

Yêu thương đất Mù Căng Chải

48h kể từ lúc lại được nhìn thấy Hà Nội, là đã 48h tạm biệt những gương mặt vừa mới kịp thấy thân quen, là 48h xa đất Mù Căng Chải...Vậy mà nhắm mắt lại vẫn nghe thấy tiếng gió xé qua những đoạn đường đèo, thấy màu lúa ngập tràn trong mắt, thấy tiếng cười của cô bé H'Mong.
Lần đầu tiên được ngắm nhìn vùng đất nghèo ấy , em mang theo về nhiều những cung bậc cảm xúc, nhiều những tình yêu, nhiều những dấu hỏi và nhiều những tiếc nuối.
Những màu sắc rực rỡ vùng cao làm cho đôi mắt hả hê và cái miệng há hốc :D

Những con đường "hạnh phúc": có quanh co, có bùn lầy, có đất đỏ:

Để con đường ấy đưa em đến với những "tình yêu". Cảm giác được vô tư như nụ cười hồn nhiên của lũ trẻ, cảm giác là lạ khi nhìn thấy chúng chung nhau đọc cuốn truyện Doremon còn mới cứng, cảm giác muốn "thọc mạch", muốn ôm trọn lấy niềm vui trong ánh mắt chúng nó:D

Tự hỏi lòng mình chúng sống như thế nào, ăn gì, chơi gì, có mơ ước gì không nhỉ?!

Rồi lại thấy buồn khi những đứa trẻ không biết 1 chữ tiếng Kinh, nhưng biết chào:"Hi","Hello", biết vẫy tay "Bye bye", biết quát to hỏi "What're u doing?" khi em chụp ảnh và cả xót xa khi thấy đứa bé biết cầm cuốc đào đất ở tuổi lên 3, thấy 2 đứa trẻ dùng túi nilon bẩn nhặt ngoài đường làm mũ đội đầu, thấy những bà già đeo chiếc gùi nặng lầm lũi lên núi:

Có quá nhiều điều mắt thấy tai nghe mà không thể ghi lại, có quá nhiều điều muốn biết mà chưa tìm thấy lời giải đáp, đó là điều em cảm tiếc nuối vô cùng.
Mù Căng Chải à, phải hẹn gặp lại mi thôi :D

Hay quá em à!!! Anh thấy hơi tiếc là mình chưa có được hết trải nghiệm ở nơi này, vùng cao lần đầu đặt chân tới!!!

Đi về thấy nó nhớn hẳn ra!!! :)
Chưa mang quà đến dâng lão à?:T
Hê hê, quà em để nhà bác Tộc, cho bác ngâm rượu để hôm sau anh em mình ngồi vịnh thơ :))
Cô tiếp mạch cảm xúc đi . Mọi người đang mong đó . Mai off tổng kết anh sẽ lấy ảnh cho 2 đứa .
Hồi ức là của cả đoàn mờ anh, nên em xả rùi đợi mọi người "phát biểu cảm nghĩ" nữa anh ợ :D
Hay quá em à!!! Anh thấy hơi tiếc là mình chưa có được hết trải nghiệm ở nơi này, vùng cao lần đầu đặt chân tới!!!
2 ngày ngắn ngủi không đủ để cảm nhận được nhiều điều anh ạ, có khi anh em mình phải ăn bờ nằm bụi trinh sát ở đấy 1 thời gian thì may ra :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back