What's new

[Tổng hợp] Đi "phượt" có an toàn không? Nhất là với chị em phụ nữ...

anhthu_tocroi

Phượt tử
Trong xã hội ngày càng hiện đại, chật chội, bôn chen... thì "Phượt" đúng là một cứu cánh!
Nhưng không phải ai cũng có thể thu xếp thời gian, tiền bạc, và gạt bỏ những trách nhiệm hàng ngày để làm một chuyến "phượt" ra hồn.

Với chị em phụ nữ chúng mình, thì lại còn một mối e ngại khác, lớn hơn, đó là: độ an toàn trong chuyến "Phượt".
- Nỗi sợ về tình hình an ninh, cướp bóc, bị "sàm sở" dọc đường... mà phụ nữ chân yếu tay mềm dễ gì chống cự.
- Nỗi lo tai nạn, xe hư, người ốm... trong vùng hoang vắng, lúc đêm hôm.
- Nỗi e ngại "phụ huynh" cấn vận, không cho đi (dù là một đám con gái với nhau, hay gái trai lẫn lộn).
- Nỗi băn khoăn về các điều kiện vệ sinh, tắm rửa... (không thể tuềnh toàng như bọn con trai).

Ôi, với ngàn mối lo cản trở thế này... bao giờ mới đến phiên ta "phượt"?

Re: Đi "phượt" có an toàn không? Nhất là với chị em phụ nữ...

- Nỗi sợ về tình hình an ninh, cướp bóc, bị "sàm sở" dọc đường... mà phụ nữ chân yếu tay mềm dễ gì chống cự.
=> Không đi vào những nơi vắng vẻ, không đi về muộn, không chọn những nhà trọ, khách sạn vắng khách, thuê phòng riêng chứ không ngủ dorm.

- Nỗi lo tai nạn, xe hư, người ốm... trong vùng hoang vắng, lúc đêm hôm.
=>Đi bằng xe thuê, phương tiện công cộng (loại chất lượng cao). Có hiểu biết tốt để tự chăm sóc sức khoẻ và mang đủ thuốc thang.

- Nỗi e ngại "phụ huynh" cấn vận, không cho đi (dù là một đám con gái với nhau, hay gái trai lẫn lộn).
=>Phải thể hiện cho phụ huynh thấy là bạn đã trưởng thành, hoàn toàn có khả năng tự chiếu cố cho bản thân.

(Nếu bạn thấy con chuột chết hay con thằn lằn mà sợ tái cả mặt, nếu bạn không thể tự nấu một bữa ăn tử tế, nếu phụ huynh bạn vẫn phải giặt là quần áo cho bạn, phải cho bạn tiền tiêu vặt, nếu bạn không tự xử lý được vấn đề phát sinh trong học tập và sinh hoạt của mình... thì nghe chừng phụ huynh bạn đồng ý cho bạn đi bụi mới là lạ.)

- Nỗi băn khoăn về các điều kiện vệ sinh, tắm rửa... (không thể tuềnh toàng như bọn con trai).
=>Phải chọn nơi ăn ở phù hợp và tận dụng những phương tiện sẵn có: khăn giấy ướt, khăn ướt vệ sinh phụ nữ, khăn giấy ướt khử mùi diệt khuẩn, gel rửa tay không cần nước, quần lót dùng một lần, BVS hàng ngày... Nếu quá băn khoăn vì sợ vướng vào "những ngày ấy" gây mệt mỏi, mất sức, khó chu toàn việc vệ sinh; chỉ cần tham khảo BS phụ khoa để được hướng dẫn uống (hoặc tiêm) thuốc ngừa thai để đình chỉ kinh nguyệt 1 hay nhiều kỳ (ngoài chuyện đình chỉ được kinh nguyệt còn có lợi ích khác đấy, hi hi).

Khi khởi đầu thì đi ngắn ngày, đi gần, đi những chỗ dễ đi, mức độ an toàn cao (như Singapore chẳng hạn), đi kèm với nhiều người hay đi tour; sau thì nâng cấp dần lên đi dài ngày hơn, đi xa hơn, đi những chỗ khó đi hơn. Bên cạnh đó là việc rèn luyện sức khoẻ, muốn đi bụi mà không có sức khoẻ thì chịu rồi.

Và vì bạn là gái nên bạn sẽ phải tốn khoản tiền phụ trội cho các khoản phát sinh mà các bạn trai gần như không phải tốn, nhất là trong một vài chuyến đi đầu. Sau khi tích luỹ được một mớ kinh nghiệm giang hồ, cứng cáp dần, trở nên trâu bò hơn thì đi bụi hơn, bụi hơn nữa...

Không ai nở trong trứng ra mà đi trek offroad được ngay đâu bạn ạ! :D

Tocroi, đừng sợ! Xếp hành lý và lên đường đi thôi! :D

Bài trả lời quá chí lý, chẳng có ở đâu an toàn và cũng chẳng có ở đâu mất an toàn, cái đó do nơi mình phải tự tìm hiểu và phân tích tình huống thôi, ví như đang đi mà gặp một lũ tóc xanh đỏ rú ga nẹt pô ầm ĩ mà bạn cứ đường tôi tôi đi thì gì mà chẳng bị chúng nó tông. Hoặc ở nơi phố chợ rất đông người nhưng chỉ cần rẽ vào con hẻm ngay chợ vắng vẻ là đã mất an toàn hơn cả trong rừng rồi đấy. Trong đi phượt không có gì khó, bạn chỉ cần hội đủ 3 yếu tố : Sức khỏe + tiền bạc + thời gian là ok, kinh nghiệm có thể học từ từ nếu nhanh ý.Đấy, đơn giản vậy thôi.

Hi hi, nếu cứ lo thì cứ đến hết ngày thôi bạn ơi!
Tớ phát hiện ra một điều là các bạn nữ phượt còn kinh hơn các bạn nam, tuy rằng hơi bị ràng buộc 1 chút về việc gia đình (sau khi lấy chồng rồi, thu xếp cũng khó hơn, mà nếu chồng ko thích phượt thì quả là…). Nhưng không phải là không được!
Nhiều người cứ nghĩ phượt là phải đi thật bụi, ngủ bờ ngủ bụi, đi theo kiểu hành xác, tiết kiệm hết mức có thể, nhưng tớ thì hiểu rộng hơn 1 chút, là du lịch và khám phá mà thôi! Nếu chưa có kinh nghiệm thì đi tour, đi với đoàn đông, quen dần thì đi xa hơn, lạ hơn, ít tiện nghi hơn!
Chứ có phải bắt buộc lúc nào cũng chui vào rừng hay nơi hoang vắng đâu, đúng không? Nếu thấy bản thân không chịu nổi điều kiện tệ quá, thì plan thoải mái hơn một chút, hoặc chuẩn bị kĩ hơn. Nhiều bạn nữ “chịu khổ” rất giỏi nhưng ko phải ai cũng thế, mình cứ tùy theo sức của mình thôi. Như đợt tớ đi Điện Biên, thấy có 1 đoàn phượt (ko biết có phải của nhà mình ko) từ Tây Trang về, đi xe với mức độ khủng khiếp, vừa nguy hiểm vừa tự coi thường bản thân, làm mình thấy mất cảm tình ghê gớm. Mình thích phượt không có nghĩa mình cũng phải làm như họ!
Cá nhân mình đã đi 1 số nơi, nhưng nói thật trừ vùng đồng bằng trong bán kính 150km, mình chưa bao giờ đi bằng xe máy cả, ly do cá nhân thôi, thứ nhất là mình nhát chết và thứ 2 là mình ko thể chịu nổi việc căng thẳng trên đường dài như thế. Nên nếu đi đâu xa xa thì cứ lên Tìm bạn Đồng hành rồi kiếm 1 nhóm đông đông hợp cạ là ok. Những nỗi lo về tai nạn hay xe hư hay người ốm thì cả nam cả nữ đều xảy ra, nên nếu chú y đến các tiêu chuẩn an toàn trên đường, chuẩn bị kỹ chắc cũng không sao.
Về phụ huynh thì mình ko dám bàn, vì hồi học ĐH thì mình chẳng được đi đâu (hồi đó cũng chẳng có tiền mà đi), đến khi đi làm thì đi gần, càng ngày đi càng khiếp! Lúc mình trưởng thành rồi thì mình phải tự làm chủ bản thân, bố mẹ cũng biết là không thể bảo bọc mãi được!
Về tình hình an ninh thì đúng là phải cẩn thận hơn, nghiên cứu kỹ về phong tục, tập quán ở nơi đến. Chứ cứ đến những nước như Ấn Độ mà lại mặc như em Ngọc Hân ở Ai Cập minijupe áo ba lỗ thì không đỡ được rồi!
ĐÚng như Mèo Bay nói, mình sẽ tốn hơn 1 số khoản, bù lại, nữ giới chúng mìh thường “tiết kiệm” được khoản bia bọt hay giải trí so với các bạn nam, để tiền đó đi shopping cũng sướng!

HiHi, em thấy mún đi du lịch 1 cách an toàn nhất là đi theo tour, cứ kè kè theo đoàn, chả sợ mất mát hay bị ai bắt nạt, hehehe :D:D:D:D:D

Thì trước giờ mình vẫn làm "cá chùi kiếng" như vậy mà, lúc nào cũng kè kè đám đông. Giờ muốn bứt ra để trưởng thành hơn xíu!

Thì trước giờ mình vẫn làm "cá chùi kiếng" như vậy mà, lúc nào cũng kè kè đám đông. Giờ muốn bứt ra để trưởng thành hơn xíu!

Hehehe, bạn chắc cũng như mình thui. Đi theo tour thì phụ huynh còn cho đi, chứ đi 1 mình thì cứ điệp khúc "Không đi đâu hết, ở nhà" :(( . Huhuhu

Cám ơn Mèo Bay đã chia sẻ những kinh nghiệm rất hữu ích. Thật sự mình rất muốn "sổ lồng", được tự do tự tại như các bạn, nhưng GĐ mình nghiêm khắc lắm. Thậm chí mãi đến lúc vào ĐH mình mới được phụ huynh cấp phép cho tự đi học 1 mình. Huhu...
Chắc chỉ còn cách nổi loại quá!

Nhưng mà em thấy được đi là 1 chuyện mà đi như thế nào lại là chuyện khác nha, trước giờ em toàn đi theo tour thôi, Vietravel hay Saigon tourist đều có cả, nên hỏi em giờ đi theo tour thì nên đi những hãng nào cho tốt thì em nói được chứ nói em đi 1 mình, đi làm sao thì em chịu ~.~

Thôi mấy "pà" ơi, sao có người lúc nào cũng kêu khó than khổ thế nhỉ?!
Mà theo tui thì không phải ai cũng phượt được đâu nhé, đừng bắt chước theo phong trào kẻo rước khổ vào thân!
Muốn du lịch miễn phí không, tui chỉ cho!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,747
190,171
Latest member
BLOCKKHO1234
Back