What's new

[Tổng hợp] Đi "phượt" có an toàn không? Nhất là với chị em phụ nữ...

Re: Đi "phượt" có an toàn không? Nhất là với chị em phụ nữ...

Cũng tùy từng hoàn cảnh cụ thể mà việc g.đình không cho phép hay chấp thuận là đúng hay sai. Nếu đi những tuyến ngắn (bán kính dưới 500km) thì nên thuyết phục gia đình, tất nhiên là cần cho bố mẹ thấy sự chuẩn bị của mình. Còn đi những cung xa, xuyên Việt mà lại là lần đầu phượt thì nên join 1 đoàn & chuẩn bị kỹ càng hơn, trường hợp này xin phép g.đ sẽ khó khăn hơn nhưng ko phải là hết hy vọng.

Mình mạn phép chia sẻ cách của mình, các bạn thấy áp dụng dc gì thì cứ áp dụng: trước mỗi chuyến đi (dài ngày) mình đều chuẩn bị kỹ lưỡng kế hoạch, lộ trình cụ thể, ăn gì, ngủ đâu, có thể gặp sự cố xe cộ, tai nạn & sẽ giải quyết như thế nào, thông tin liên lạc thế nào (1 ngày gọi về nhà mấy lần), viết ra 1 bản thống kê các khoản chi tiêu (có 1 khoản dự phòng cho mỗi ngày). Bên cạnh đó sưu tầm hình ảnh, tư liệu các điểm đến văn hóa - lịch sử, các người đi rồi, tất cả để vào 1 file powerpoint trình chiếu cho bố mẹ xem, khi trình bày cần nhấn mạnh ý nghĩa chuyến đi, sau khi đi mình sẽ trưởng thành hơn, tự lo bản thân tốt hơn và sự chuẩn bị kỹ càng của mình sẽ làm g.đ cảm thấy yên tâm, khi không còn lý do nào để ngăn cảng thì g.đ buộc phải chấp nhận thôi. :)

Re: Đi "phượt" có an toàn không? Nhất là với chị em phụ nữ...

Cám ơn những chia sẻ thiết thực của bạn! Mình cũng là con gái nên đọc những chia sẻ của các bạn giúp ích cho mình rất nhiều!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,117
190,415
Latest member
cerealhealthy
Back