What's new

[Tổng hợp] Đi "phượt" có an toàn không? Nhất là với chị em phụ nữ...

Re: Đi "phượt" có an toàn không? Nhất là với chị em phụ nữ...

Đọc những dòng tâm sự của chị em phụ nữ khi đi "Phượt" thấy thật xúc động trước tinh thần vượt khó, vượt khổ và vượt cả những rào cản về phụ huynh, gia đình, công việc, ... Tuy nhiên sao thấy nhiều chị em nghĩ rằng Phượt là bụi bặm, là chịu khổ, chịu cực thế nhỉ :D. Mình cũng muốn chia sẻ một chút cách nghĩ của mình về Phượt, không biết có ai đồng quan điểm không :).

Niềm đam mê trong mỗi người đều có và mỗi người thể hiện niềm đam mê ấy bằng nhiều cách khác nhau. Đối với nhà Phượt thì mình nghĩ đó là đam mê khám phá và đam mê vượt qua giới hạn của chính mình. Có rất nhiều các giới hạn trong cuộc sống trì hoãn mình lại, giới hạn về nỗi sợ, giới hạn về tài chính, giới hạn về thời gian, giới hạn về tuổi tác, giới hạn về gia đình, giới hạn về giới tính, giới hạn về an toàn, vân vân và vân vân, ... Những giới hạn đó không ai giống ai và mỗi người đều có những giới hạn của riêng mình, do đó theo mình nghĩ thì người đi Phượt trước hết phải là người yêu thiên nhiên, yêu khám phá và sau đó là phải vượt qua được những giới hạn của chính mình.

Theo mình thấy, đối với người đi Phượt, không nhất thiết phải là đi thật bụi bặm, đi thật cực khổ, thật tiết kiệm thì mới là Phượt chính hiệu. Các giới hạn khác nhau nên người đi Phượt cũng có những kiểu đi khác nhau. Ít tiền sẽ đi theo kiểu ít tiền, nhiều tiền đi theo kiểu nhiều tiền, ít thời gian thì đi gần, nhiều thời gian thì đi xa, thích leo núi thì xách ba lô lên núi, thích biển thì chèo thuyền ra biển, ... nhưng tựu trung lại thì đó vẫn là niềm đam mê khám phá và đam mê vượt qua những giới hạn của chính mình.

Khi tham gia vào diễn đàn www.phuot.com thì mình thấy cái hay nhất ở đây chính là sự kết nối những người cùng sở thích, cùng có những mức giới hạn giống giống nhau, để từ đó mọi người tự trung lại thành một nhóm (mà bạn gamo_3112 có nói là hợp cạ) cùng khám phá những địa điểm mới, cùng chia sẻ những kinh nghiệm và cùng giúp đỡ nhau. Mình thấy có rất nhiều nhóm như vậy ở trên diễn đàn.

Túm lại điều mình muốn nói với các bạn khi bắt đầu với Phượt là nên tìm ra những cách vượt qua giới hạn của chính mình. Tất nhiên tùy từng thời điểm, tùy từng hoàn cảnh mà chọn lựa những điều phù hợp nhất cho chuyến đi của mình. Bạn có toàn quyền chọn lựa là nên đi như thế nào, dài ngày hay ngắn ngày, đi một mình hay đi với nhóm bạn, đi với người quen biết hay đi với người hoàn toàn xa lạ, đi theo kiểu sung sướng hay hành xác, đi bằng xe máy hay ô tô máy bay tàu thủy, ... tất cả là do bạn lựa chọn.

Chắc có bạn cũng sẽ hỏi liệu đi như vậy có an toàn không, có ai chăm sóc mình không? Đi với những người xa lạ liệu họ có làm hại mình không? Theo mình thấy khi đi theo tinh thần Phượt thì bạn phải là người tự đảm bảo an toàn và tự chăm sóc cho chính mình bằng cách sắp xếp, chuẩn bị đồ đạc, sức khỏe thật kỹ, chuẩn bị các vật dụng cần thiết cho chuyến đi, xem lộ trình đó có gì nguy hiểm hay không để góp ý hay nêu ý kiến và đó là cách mà bạn đã vượt qua được những giới hạn của chính mình. Còn việc đi với những người xa lạ có an toàn hay không thì cũng theo mình thấy là các bạn tham gia Phượt cũng rất dễ thương, trước khi mình đi chẳng quen biết ai nhưng khi về lại là những người bạn thân thiết. Tất nhiên là ở đâu cũng có người tốt, kẻ xấu nên bạn cũng nên chuẩn bị cho mình sự tỉnh táo, trực giác tốt và sự chuẩn bị các phương án dự phòng cho tình huống xấu nhất để an tâm hơn trên bước đường Phượt.

Chúc các bạn mới chân cứng đá mềm và có can đảm vượt qua chính mình để "Phượt" :)

Mọi cái gì con trai làm được thì chắc chắn con gái cũng có thể làm được chỉ có điều nhanh hay chậm thôi. Cũng ngưỡng mộ các bạn nữ đi với tinh thần như thế nhưng cũng tuỳ vào các cung đường thời gian và độ khó mà quyết định có các bạn nam đi cùng hay không. Con trai thì hăng hái, nhanh lẹ, táo bạo và có sức khoẻ còn bạn nữ thì chu đáo nhiệt tình kỹ lưỡng và là nguồn động lực chính để cánh mày râu ra sức thể hiện mình và làm các trò nhí nhố để chuyến đi thành công hơn. Dù sao với một người bạn trai đã quen thuộc vẫn an toàn và ấm áp hơn với 1 người xa lạ nào đó có thể vô tình gặp trên đường phượt.
Thân chúc các bạn nữ có các chuyến đi an toàn và vui vẻ.

Em thấy cứ đi theo mấy anh chị trong đoàn Phượt là yên tâm. Đừng có máu hoang dã mà tách ra là như chim non dâng đại bàng ngay :D

Chủ thớt sau khi lập topic này đã lượn mất tăm rồi thì phải. Không biết bạn đã thực hiện được mơ ước của mình chưa?
Theo mình nghĩ con hay hay con gái cũng vậy thôi, cũng đều có khó khăn thi phươt, dù là đi "bụi" hay đi theo tour.
Mình nghĩ biết lo sợ là tốt!
Mình là con trai, và mình cũng hay lo sợ. Nhưng không phải vì sợ mà mình không dám thực hiện đam mê của mình.
Mình sợ để biết mình có thể sẽ gặp những khó khăn, thử thách, những bất ngờ gì trong chuyến đi. Để từ đó tìm cách phòng tránh, hạn chế những khó khăn, nhưng trở ngại đó. Sợ để biết mình phải suy nghĩ chu toàn hơn. Sợ để chuẩn bị chu toàn hơn. Sợ để cận thận hơn trong mỗi bước chân. Sợ để biết mình nên làm gì, không nên làm gì.
Người không biết sợ là người liều lĩnh, hoặc quá rạn dầy kinh nghiệm.
Nếu chịu khó đọc và học hỏi các kinh nghiệm trong phuot.vn thì mình nghĩ chủa thớt hay các thành viên mới, có ý định đi phượt sẽ tự tin hơn để thực hiện đam mê của mình và có thể biết được giới hạn, bản ngã của mình.

PS: mình đọc mãi mà vẫn chưa đọc hết, và chưa nhớ hết! :))

Thật sự mà nói thì " Đã máu thì đừng hỏi bố cháu là ai ??? " :)) ! Đừng snghi quá nhiều, con người mình có khả năng thích nghi rất tốt, cứ để cho đầu óc nó tự thân vận động, gặp tình huống gì thì sẽ suy nghĩ sâu vào đó mà giải quyết, chứ bây giờ ngồi rồi sợ hết cái này đến cái khác thì cũng chẳng lường trước đc chuyện gì. Cứ đi cái đã, rồi mình tự thích nghi đc với môi trường như vậy nó mới đúng chất phượt chứ. :) . Trên diễn đán này mình thấy nữ trinh phục rất nhiều cung đường đó ! Cứ đi đi ....

Chị em cứ đi với các anh trong diễn đàn là chắc chắn.
K bị sàm sỡ, bắt nạt, cướp bóc.
Chị em cứ tắm thoải mái, nhìn thì cũng k việc gì đâu :D
Việc cha mẹ cấm thì đi xong rồi về giải trình

Thiếu nữ Việt bị cưỡng hiếp tập thể ở Malaysia

Ba người đàn ông, trong đó có một cảnh sát, bị cáo buộc bắt cóc và cưỡng hiếp tập thể một nữ du khách Việt Nam 22 tuổi.

Theo The Star, cảnh sát viên khoảng 30 tuổi trên bị bắt chỉ vài giờ sau khi nạn nhân đệ đơn tố cáo. Hai đồng phạm của người này, 30 và 50 tuổi, sa lưới trong các cuộc truy kích hôm qua.

Các nguồn tin tiết lộ vụ việc xảy ra vào khoảng 3h sáng ngày 25/10, ở thành phố Johor Baru, phía nam Malaysia. Khi đó, nạn nhân, một sinh viên người Việt, cùng người bạn gái đồng hương, vừa đi taxi đến một chung cư. Cả hai sang Malaysia du lịch từ tháng trước.

Ba nghi phạm trên bất ngờ tiếp cận họ, tự xưng là các cảnh sát mặc thường phục và yêu cầu kiểm tra hộ chiếu. Tuy nhiên, cả hai đều không mang theo giấy tờ. Người bạn của nạn nhân quá hoảng sợ nên đã bỏ chạy, để lại cô một mình.

Cô gái cố gắng giải thích rằng mình để quên hộ chiếu ở nhà nhưng ba "cảnh sát" không chấp nhận. Họ ép cô lên một chiếc xe rồi đưa đến nhà của một trong ba người. Tại đây, những kẻ này thay nhau cưỡng hiếp cô gái.

Nữ du khách bị nhốt ít nhất 12 tiếng trước khi được trả về chung cư trên vào ngày hôm sau. Nạn nhân sau đó đã trình báo vụ việc lên cảnh sát và được kiểm tra y tế.

Một nhóm cảnh sát chuyên trách được thành lập và chỉ trong vài giờ, họ tìm ra các nghi phạm dựa trên camera theo dõi của chốt bảo vệ tại khu chung cư.

Cảnh sát Johor Baru xác nhận các vụ bắt giữ nhưng từ chối cung cấp chi tiết. Việc điều tra đang được tiến hành.

Nguồn: http://vnexpress.net/tin-tuc/the-gi...bi-cuong-hiep-tap-the-o-malaysia-3099029.html

Đi phượt sẽ không an toàn cho chị em phụ nữ nếu như cứ vô tư như thế: 3h sáng mà 2 đứa con gái còn thuê taxi đi vào khu dân cư của người bản xứ. Không biết các bạn ấy ở VN 3h sáng có ra đường đi chơi rong, có dám thuê taxi đến chỗ lạ hay không mà ra nước ngoài lại gan to như thế.

Khi đi ra ngoài thì cẩn thận không bao giờ thừa, đừng tin ai cả, chỉ tin bản thân mình thôi. Lòng hiếu khách, thân thiện của người bản xứ à? Homestay à? Cho đi nhờ xe miễn phí à? Những người bạn mới quen trên đường à? ... :D Cảm ơn lòng tốt của chư vị nhưng tôi có đủ chân tay, ví cũng có chút tiền nên có thể tự lo liệu cho mình được :D Bạn nào còn ngây thơ, xin vui lòng xem các phim kinh dị của Mỹ về hậu quả rất không hay ho của những người khách du lịch ưa thích những điều kể trên để mài sắc cảnh giác nhé! Chỉ cần một phần vạn hậu quả như trong phim là đủ tèo rồi. Chả ai biết phúc ấm tổ tiên nhà mình dày hay mỏng, mồ mả các cụ chôn được chỗ hàm rồng hay táng nhầm hàm ếch nên cứ cẩn thận là hơn.

Cần gì đi nước ngoài, đi ngay trong nước mà đi với người lạ mới tụ nhóm lần đầu mà gái cứ 2 dây với short ngắn mơn mởn phơi phới thơm phức cũng k phải hiếm ^^. Đau não lắm đấy.

Có đam mê là có tất cả không kể cả phụ nữ giờ phụ nữ không yếu thế nhu ngày xưa nữa rồi. Nhưng đi phượt tránh đi vào trời mưa bão là an toàn à.

mình nghĩ con gái có sức khỏe thì lên đi 1 lần cho vì khi có gia đình việc đi phượt là không dễ chút nào.
nhưng trước khi đi hãy chuẩn bị thật kỹ để có 2 chuyến phượt an toàn (điều đó tốt cho bản thân và gia đình)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,936
190,274
Latest member
vanabadie
Back