What's new

[Tổng hợp] Đi "phượt" có an toàn không? Nhất là với chị em phụ nữ...

Re: Đi "phượt" có an toàn không? Nhất là với chị em phụ nữ...

Trời, người đâu tốt dữ...
Nhào vô "sỉ vả" mình rồi còn nói chỉ chỗ cho đi du lịch miễn phí nữa. Có ý đồ gì đây?
Bạn là dân "buôn người" phải không? Bớ công an... :T

Hì hì (cười đểu). Pà đừng có mà nghỉ tốt cho người xấu nha!
Sorry em gái, đùa chút thôi, chứ mình lại khoái mấy em bé ngoan như thế này mới chết...

Last edited by a moderator:

GĐ mình nghiêm khắc lắm. Thậm chí mãi đến lúc vào ĐH mình mới được phụ huynh cấp phép cho tự đi học 1 mình. Huhu...
Chắc chỉ còn cách nổi loạn quá!

Gia đình mình cũng không có khác gì bạn cả đâu. Phụ huynh mình đều là cán bộ ngành giáo dục, mô phạm và yêu con theo kiểu bao biện nên mình phải có 'lộ trình" để "rèn luyện" các cụ. Khi mình vào đại học, mình đã chứng minh cho các cụ thấy mình đã bắt đầu trưởng thành: ở phổ thông mình học rất xoàng nhưng lên đại học học rất giỏi (các cụ có kênh riêng để fedback về tình hình học tập của mình) => Các cụ dần dần an tâm. Vì mình học khoa Địa lý nên chuyện phải theo những chuyến đi thực địa của Khoa hàng năm, đi ngoại khóa với giáo viên chủ nhiệm... là đương nhiên; sau đó thì mình đi về chơi nhà các bạn cùng lớp ở các tỉnh, vài chục km thì đi xe đạp, xa hơn thì xe máy, xe đò. Phụ huynh mình dần quen với sự vắng mặt của mình.

Sau khi mình đi làm, mỗi năm mình đều đi du lịch với cơ quan nhưng khi mình xổng ra khỏi nhà, mình hay bỏ đoàn để đi lang bang một mình (phụ huynh mình làm sao mà biết được :D). Càng lớn mình càng cố gắng học hỏi để có nhiều hiểu biết => đóng góp hữu ích cho những công việc quan trọng của gia đình. Một khi công việc lớn nhỏ của gia đình phụ huynh đều tham khảo ý kiến của bạn thì bạn nghĩ các cụ có cần thắc mắc "Nó sẽ xoay sở như thế nào ở bên ngoài" hay không?

Một vấn đề khác nữa, là bạn phải tự xây dựng cho mình một thế giới riêng, không để phụ huynh tác động vào, phải kiên định nhưng mềm mỏng, khôn khéo để giữ vững lập trường. Theo mình, một trong những biểu hiện của người trưởng thành là dám nói "không" với phụ huynh của mình nhưng điều đó cũng đồng nghĩa với việc bạn sẽ hoàn toàn chịu trách nhiệm với quyết định của mình.

Phụ huynh nào cũng hài lòng khi con cái của mình trưởng thành cả, những vị phụ huynh "biến thái" muốn úm con trong vòng tay cả đời hiếm lắm. Bây giờ mỗi khi mình dẫn cụ thân sinh mình đi nước ngoài chơi bằng cách đi tự túc, cụ luôn tự hào đến vênh mặt lên mà nói là "Ôi, sao mà con bố giỏi thế" :D :D :D

Cái gì cũng có quá trình bạn ạ, và bạn có thể bắt đầu "cải tạo" quan điểm của phụ huynh bạn ngay từ hôm nay :D Hãy làm cho mỗi chuyến đi của bạn là niềm vui và niềm tự hào của phụ huynh bạn và các cụ sẽ hào hứng đem khoe với bạn bè "Này con bé nhà tớ nó mới đi ......... về, mà nó tự đi đấy nhé, chả có tour tiếc gì đâu!"

Trong xã hội ngày càng hiện đại, chật chội, bôn chen... thì "Phượt" đúng là một cứu cánh!
Nhưng không phải ai cũng có thể thu xếp thời gian, tiền bạc, và gạt bỏ những trách nhiệm hàng ngày để làm một chuyến "phượt" ra hồn.

Với chị em phụ nữ chúng mình, thì lại còn một mối e ngại khác, lớn hơn, đó là: độ an toàn trong chuyến "Phượt".
- Nỗi sợ về tình hình an ninh, cướp bóc, bị "sàm sở" dọc đường... mà phụ nữ chân yếu tay mềm dễ gì chống cự.
- Nỗi lo tai nạn, xe hư, người ốm... trong vùng hoang vắng, lúc đêm hôm.
- Nỗi e ngại "phụ huynh" cấn vận, không cho đi (dù là một đám con gái với nhau, hay gái trai lẫn lộn).
- Nỗi băn khoăn về các điều kiện vệ sinh, tắm rửa... (không thể tuềnh toàng như bọn con trai).

Ôi, với ngàn mối lo cản trở thế này... bao giờ mới đến phiên ta "phượt"?

Đang biết bạn rất phân vân không biết có thể làm một chuyến hay không nếu so với tình hình hiện tại. Phân vân như thế là luôn đúng, cẩn thận không bao giờ thừa, vì vậy đi hay ở là luôn do chính ta quyết định, thực ra tớ nghĩ bạn mới mơ ước đi bụi, còn nếu thực sự muốn đi thì bạn đã khát khao rồi, mà khát khao thì khác ước mơ hoàn toàn, nếu đã khát khao bạn sẽ vẫn thắc mắc như thế này và thêm một cái là đã đăng ký vào một chuyến đi trên tìm bạn đồng hành rồi.

Hơi văn hoa một chút mượn đại ý một câu nói này của một người của một người nổi tiếng, bạn à: "Nếu bạn nghĩ bạn làm được, bạn sẽ làm được. Nếu bạn nghĩ bạn không làm được thì bạn sẽ không làm được. Và điều quan trọng nhất dù bạn nghĩ thế nào bạn luôn đúng".

Còn nếu bạn nghĩ bạn là phụ nữ: "chân yếu tay mềm" bạn có quyền trong suy nghĩ là chờ sự giúp đỡ của người khác, đúng phụ nữ là yếu hơn đàn ông nhưng không có nghĩa không thể tự lo cho chính mình, trên con đường này cần những con người phải tự lo cho được chính bản thân mình, đừng mong đợi sự giúp đỡ của người khác khi mình chưa cố hết sức, vì như vậy bạn chỉ làm gánh nặng trên con đường đi của cánh đàn ông. Đừng để mình bị rơi vào hoàn cảnh một thằng xế nó "đuổi" mình xuống giữa hành trình. Vì sao, vì sự ức chế, vì làm cho nó không cảm nhận được chuyến đi. Và đừng để những giọt nước mắt chảy dài để nói lên rằng tôi là phụ nữ: anh phải giúp đỡ tôi, mà hay thay vào đó là nụ cười để làm niềm tin cho bạn đồng hành cùng mình. Vì đôi khi những thằng đàn ông nó cũng chỉ lo được cho bản thân nó đã là một sự cố gắng rồi.

Vài lời khó nghe, và đừng nghĩ rằng những người đi bụi họ khác hơn những người như bạn nhiều, họ đã ước ao, họ đã khát vọng, và họ quyết tâm. Họ tiết kiệm hết sức có thể, họ có thời gian và họ rất tiết kiệm thời gian: ngủ vừa đủ để phục hồi sức khỏe và thời gian còn lại họ tận hưởng, họ có tiền bạc nhưng có khi cũng không có nhiều, nhưng tiền ko phải là vấn đề quan trọng nhất mà họ muốn "gần" nhất với những gì khi đi du lịch. Và quan trọng hơn họ đều đã nghĩ như bạn, dù đấy là có thể là một thằng đàn ông lỳ lợm vẫn rất sợ với những câu hỏi này. Và đâu có phải lúc nào họ cũng đi bụi đâu, họ đi theo tua đầy đấy chứ. Hãy đi để biết rằng tôi cũng làm được những điều ấy, tôi tìm ra trong tôi có một phần nào đó mà tôi đã đánh mất hay tôi chưa từng có.

Bạn à, hãy khám phá mình, tin tôi đi: bạn mạnh mẽ hơn bạn đã nghĩ rất nhiều. Có thể bạn sẽ đen sĩ, bạn bẩn bẩn, bạn hôi như cú,... nhưng sẽ thật sung sướng nếu bạn cảm nhận được những gì đến với bạn.

Có thể những điều tớ nói như đấm vào mặt người khác hay là một lời mời muốn bạn đến gần khát vọng hơn. Điều cuối cùng bạn à: những lời của tôi bạn nghĩ thế nào thực sự không quan trọng với tôi, mà quan trọng là đối với bạn thôi, dù bạn nghĩ nhứng điều tôi nói là phải hay trái thì bạn vẫn ......luôn đúng.

Với mình, đi để biết mình đã lớn và đi trên sự tin tưởng lẫn nhau, nếu nghi ngờ hay e sợ điều gì thì tốt nhất nên ở nhà cho nó lành.

Nghi ngờ thì phải nghi ngờ , nhưng hãy phân tích......
Niềm tin đối với tôi là vô giá, và tôi có cả một kho tàng niềm tin, niềm tin trong tôi không bao giờ cạn, nhưng cũng có thể chỉ vì một lần tin mà....

Mình cám ơn sự chia sẻ chân tình của mọi người. Những lời khuyên của các bạn giúp mình ngộ ra được nhiều điều...
Có lẽ đã đến lúc phải ra đi để trưởng thành...

Cho mình hỏi thêm chút kinh nghiệm, khi mọi người đi "phượt" thì làm sao thu xếp được công việc? Liệu cty có dễ dàng "cấp phép" dài ngày cho mình ko? Tiền lệ cty em chưa có ai nghỉ quá 3 ngày, trừ khi nhà có ma chay, cưới hỏi hoặc bị ốm...

Hy vọng mọi người dành chút thời gian để "dìu dắt" cho người mới như mình. Mình sẽ sớm lột xác!

Yêu mọi người nhiều lắm!

Mình cám ơn sự chia sẻ chân tình của mọi người. Những lời khuyên của các bạn giúp mình ngộ ra được nhiều điều...
Có lẽ đã đến lúc phải ra đi để trưởng thành...

Cho mình hỏi thêm chút kinh nghiệm, khi mọi người đi "phượt" thì làm sao thu xếp được công việc? Liệu cty có dễ dàng "cấp phép" dài ngày cho mình ko? Tiền lệ cty em chưa có ai nghỉ quá 3 ngày, trừ khi nhà có ma chay, cưới hỏi hoặc bị ốm...

Hy vọng mọi người dành chút thời gian để "dìu dắt" cho người mới như mình. Mình sẽ sớm lột xác!

Yêu mọi người nhiều lắm!

Mình nghĩ kinh nghiệm để đi du lịch thì có thể hỏi người nào hay đi ấy, mình cũng ít đi lắm, nhưng dù có mà đi đâu thì trước hết là phải mang bản đồ, rùi tìm thêm 1 số thông tin ở nơi mình đến nữa, như là quán ăn, khách sạn, vv.., mấy cái này thì bạn tìm cũng dễ thui, vào gg là search là có à, không thì mún tìm thông tin chọn lọc hơn thì chơi cái game thiết kế tour du lịch lý tưởng ấy, ko wan trọng là giải thưởng nhưng những thông tin nó mang lại mình thấy hữu ích lắm

Mình tham gia cuộc thi này rồi. Thấy cũng tạm tạm, rảnh thì cứ tham gia cho vui chứ mình chẳng có duyên với giải thưởng lắm.
Nhưng kết cái Fanpage của Vietravel, trong thời gian ngắn mà lượng fan tăng chóng mặt.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,120
190,418
Latest member
thabetbusiness
Back