What's new

[Tổng hợp] Đi "phượt" có an toàn không? Nhất là với chị em phụ nữ...

Re: Đi "phượt" có an toàn không? Nhất là với chị em phụ nữ...

tocroi giống m quá,hồi còn ở nhà bố mẹ cũng quản ghê lắm,tính mình lại cũng nhút nhát rụt rè nữa-)chả dám đi đâu.lên dh thì bắt đầu cuộc sống tự lập một mình thấy quen hơn-)thích đi hơn, có lần còn đi sing một mình,cũng chẳng có bạn bè thân quen gì bên đó...kỉ niệm thật đáng nhớ...cứ đi đi bạn ạ, đi mới biết m đi được không,mới hiểu mình làm được gì,cảm nhận về cuộc sống khi chỉ có một mình....tuyệt vời lắm...
bonus thêm: định đi đà nẵng- hội an 7/9 tới,có anh chị em nào join không:) hì hì pm qua mail cho m nhá

7/9 là dịp gì vậy bạn? Bạn định đi Đà Nẵng - Hội An bao lâu, hình thức thế nào? Mình bận đi làm... chắc khó mà tham gia được!

Hihi đi đâu cũng có cái rủi với may, quan trọng nhất là bạn đi với ai. Chứ chả liên quan đến phượt hay không phượt ^^
Mình cũng là đứa hay cả nghĩ, hay lo sợ, nhưng máu đi. Thường những chuyến đi mình làm leader thì không sợ gì cả, vì...chủ động nhiều hơn, giám sát đc nhiều hơn.
Còn khi tham gia với nhà nào đó, đi đông nên chả lo gì cả! Chọn xế mà đi thôi..... Tất nhiên nhiều khi mình không biết xế ntn nên cũng là rủi ro hic hic.....
Nếu bạn xác định đi phượt thì.....gạt những nỗi lo bị lợi dụng nhé!

Trc xe mình bị hết xăng ở vùng cao vắng hoe người, cũng lo xế....vì chỗ vắng, lại có 2 đứa với nhau nên....chả có gì không thể xảy ra cả! hè hè.....
Rồi xế đi tìm nước uống, thi thoảng có xe tải lên biên giới đi qua, chúng nó cứ ý ới gọi hic hic....
Nói thật, ban đầu mình sợ đấy! Nhắn tin cho bạn lấy tinh thần, ông ý trêu: xấu như ma cấu thế, ma nó thèm làm hại ha ha.....
Thế rùi vững tâm và chả có chuyện gì cả hè hè......

Nói chung, không phải ai cũng có thể "phượt".
Để phượt, trong bạn phải có một chút máu giang hồ lãng tử, một chút bụi bặm phong trần, một chút ương bướng ngang ngạnh...
Theo mình thấy, bạn gái nào thích "phượt" hẳn đều rất cá tính.

Với những girl chân yếu tay mềm, tiểu thư đài các như "tóc rối" thì nên đi tour, hoặc chọn một hình thức du lịch khác phù hợp với cá tính của mình. Thay đổi là điều tốt, nhưng bạn phải thật sự thích nó, chứ đừng đu theo phong trào nhé! Những cuộc "cách mạng nửa mùa" cũng chẳng thay đổi được thế giới đâu.

Ngoài ra, nếu bạn đã đi làm, thì cũng đã hơi quá tuổi để "nổi loạn" rồi nhỉ?..

Chúc bạn vui và hãy tự tin vào chính mình!

Last edited by a moderator:

Nói chung, không phải ai cũng có thể "phượt".
Để phượt, trong bạn phải có một chút máu giang hồ lãng tử, một chút bụi bặm phong trần, một chút ương bướng ngang ngạnh...
Theo mình thấy, bạn gái nào thích "phượt" hẳn đều rất cá tính.

Với những girl chân yếu tay mềm, tiểu thư đài các như "tóc rối" thì nên đi tour, hoặc chọn một hình thức du lịch khác phù hợp với cá tính của mình. Thay đổi là điều tốt, nhưng bạn phải thật sự thích nó, chứ đừng đu theo phong trào nhé! Những cuộc "cách mạng nửa mùa" cũng chẳng thay đổi được thế giới đâu.

Ngoài ra, nếu bạn đã đi làm, thì cũng đã hơi quá tuổi để "nổi loạn" rồi nhỉ?..

Giới thiệu đến bạn một cuộc thi online về du lịch của Vietravel để trải nghiệm. Hãy vào Fanpage Vietravel tìm hiểu thêm nhé!

Chúc bạn vui và hãy tự tin vào chính mình!

Bác này làm bên DL có khác. Cứ làm hoang mang tinh thần chị em :-w

Gửi bạn tóc rối là dù ở lứa tuổi nào thì vẫn có thể nổi loạn. Mình đôi lúc thấy tiếc vì trc sống quá êm đềm, ko dám làm những gì mình thích (những sở thích như đi lang thang bằng xe máy với bạn bèko phải là xấu). Trc e cũng chưa biết đến phượt là gì đâu ạ. Chỉ nghĩ là dành cho mấy bố con zai đi kiểu chán đời thôi :">

Sau zòm ngó thấy càng ngày càng mê. Dưng mà cũng chưa join đc vụ nào vì cũng lo như bạn :(
Mình vẫn hay đi phượt với 1 số ng bạn quen hoặc 1 mình bắt xe đi chơi.
Nếu có thể thì lập nhóm jusst for XX thui hem có XY vào thì yên tâm. Nhưng thế thì chỉ đi đc những nơi gần gần thui, bán kính độ 100km thui :D

Hì hì, bạn tóc rối làm thử 1 cuộc nổi loạn nhỏ trong 1 ngày xem sao nhé, nếu cuộc nổi loạn êm thấm thì làm tiếp lần 2 với thời gian dài hơn là 2 ngày. Nếu vẫn êm thấm và nếu bạn thực sự bắt đầu thấy yêu thích nó thì coi như cuộc cách mệnh mà bạn dự tính đã thành công một nửa rồi. Một nửa còn lại là vấn đề giữa bạn và gia đình thôi, mà chuyện này thì các bạn ở trên đã 4 vấn cho bạn rồi và người giải quyết nó chỉ có thể là chính bạn mà thôi.

Cơ mà chị em phụ nữ đi phượt rầm rầm ý mà, mình biết nhiều chị em đi còn máu hơn cả các zai nhiều, bạn cứ xem chuyến nào có các chị í đi thì đu theo, thể nào chả yên tâm, nhưng nhớ là pm cho các chị í tư vấn trước nhé, kẻo lại hối ko kịp :))

Cám ơn mọi người đã chia sẻ cùng nỗi niềm của em.

Thật ra, không phải là em chưa "nổi loạn". Em cũng từng đi cắm trại qua đêm với lớp, với Gia đình Phật Tử (lâu rồi), và đi vài chỗ gần gần (thác Giang Điền, Cần Giờ, Bò Cạp Vàng, Long Hải...). Nhưng vì gia đình em hơi khó khăn, nên em toàn phải năn nỉ ỷ ôi, nói dối (thỉnh thoảng - nhưng vô hại), hoặc thế nào cũng bị mẹ giảng đạo trước av2 sau mỗi lần đi về...

Thế nên, chẳng có cảm giác "phượt", chẳng sung sướng tẹo nào... mà chỉ toàn phải lo về đúng giờ (kẻo lần sau không được đi tiếp).

Mong ước của em là được "phượt" những chuyến xa hơn, dài ngày hơn và đúng nghĩa... bụi bặm.

Còn nhiều rào cản lắm mọi người ơi (mẹ + công việc + thời gian...).

Thật ngưỡng mộ mọi người quá!

Em biết đến phượt cách đây khoảng 2 năm thôi. Đợt đó vào web nhà mình với bên ttvnol xem thì cứ gọi là mê mệt, xem xong lại nghĩ thầm '' Ôi đi thế thích nhỉ, không biết bao giờ mới được đi đây?;) ''. Thế mà cách đây 2 tuần cũng đi được chuyến Ngọc Chiến Mường La. Nói sao nhỉ, cảm giác mới lạ quá, thật sự phấn khích hihi, làm mình mất ngủ mấy đêm trước chuyến đi hihi. Lúc đi em cũng đâu có dám nói là đi Phượt đâu, mà phải nói đi ô tô cùng lớp đấy chứ. Thê nào chả biết ai nói mà bố mẹ em cũng biết (NO)..Em cũng vậy à, bố mẹ em cũng không yên tâm khi con gái mình đi xa nhà vài hôm và nhất là lại đi bằng xe máy nữa chứ. Đêm trước khi đi phải gọi về thương thảo với thầy u, nào là phải cho con đi để biết đó biết đây, chứ ở nhà suốt mà làm gì...bố mẹ yên tâm con tự chăm sóc được..bla bla ^^. Cuối cùng em cũng có 1 chuyến đi thật là ý nghĩa..em cám ơn tất cả các anh chị trong đoàn đã tạo cơ hội cho những mầm non phượt mới nhú như em (c):L

Tâm lý của bạn hoàn toàn phù hợp với những người chưa đi “phượt” bao giờ.
Đi kiểu gì cũng có điểm không an toàn, dù bạn đi theo tour hay đi bụi. Có câu này chẳng biết mình nghĩ ra hay là nghe ở đâu đó đã nói “ở chỗ nguy hiểm nhất cũng có chỗ an toàn, mà ở chỗ an toàn nhất cũng có nguy hiểm” :))
Vấn đề là bạn phải quyết tâm, bản lĩnh, luôn biết làm chủ bản thân, tỉnh táo để xử lý mọi tình huống gặp phải và đương nhiên phải chấp nhận những rủi ro nếu có. Cái này mình gọi là “dám làm, dám chịu”.
Dù bạn là một bạn nữ chân yếu, tay mềm, hay tiểu thư đài các thì cũng không quan trọng, nếu bạn thích thì cứ đi, đi mãi sẽ có kinh nghiệm, trưởng thành hơn, dày dạn hơn và thấy bạn có sức mạnh để vượt qua những trở ngại (mà bạn đang lo lắng í) thật đơn giản. Kinh nghiệm bản thân mình đấy.
Khi đã đi làm, thì thời gian cho các chuyến đi Phượt dài ngày là rất hiếm, nhưng ko có nghĩa là quá tuổi để nổi loạn.
Tiết lộ với bạn là từ 28 năm trở về trước mình đi đâu cũng theo nhóm và chưa bao giờ làm leader. Nhưng năm nay tự dưng thích lang thang khám phá cuộc sống một mình .
29 tuổi nhưng đâu có nghĩa là quá tuổi để “nổi loạn” bạn nhỉ?
Quan trọng là mình đã thu hái được gì sau mỗi chuyến đi.

Tất nhiên là các bậc phụ huynh không bao giờ đồng ý cho mình đi một mình, vì nghĩ rằng đi chơi một mình thì chẳng có gì thú vị. Mẹo của mình là cứ lôi tên một đứa bạn thân từ hồi cấp 3 ra làm bình phong. Gia đình hỏi đi đâu, thì bảo đi chơi với nó. Chấm hết, không ai hỏi gì nữa . Trong thời gian đi chơi, thỉnh thoảng điện thoại về nói chuyện với cháu nhỏ, để gia đình biết mình vẫn đang “tồn tại” và không phải lo lắng xem mình đang ở đâu, đang làm gì nữa.

Ban đầu bạn có thể đi theo nhóm đông, sau thì chọn đi chơi với những người hợp cạ. Quan điểm của mình là đi chơi nhóm ít người, dễ chiều ý nhau hơn, đi chơi sẽ thoải mái hơn.

Có một người bạn đã nói với mình “người không yêu bản thân thì trời tru đất diệt”. Bởi vậy, dù bạn làm gì, thì hãy nghĩ đến bản thân mình trước, làm gì cũng nên cẩn trọng, đừng quá mạo hiểm, chuẩn bị chu đáo trước mỗi chuyến đi, thì sẽ đi đến nơi về đến chốn. Liều đi phượt nhưng đừng liều mạng bạn nhé !

Em có quen bà chị nghe bảo đi làm xin nghỉ khó lắm, bà ấy toàn tiền trảm hậu tấu. Đặt vé hết các thứ rồi mới lên xin sếp, ỉ ôi, than vãn 1 buổi chiều là xin đc cái giấy phép, nể ko chịu đc (beer)

Còn em thì đi thì cứ đi thôi, sợ cũng ko có ích gì. Quan trọng là thầy u thì lại đã quá ủng hộ rồi (tuy thừa biết là các cụ lo lắng nhưng đi trên đường chăm chỉ gọi về thông báo, hỏi thăm các cụ là ok).

Mơ ước của em vẫn là đc đi... cắm trại, ngủ qua đêm trong lều cơ mà khó quá, căn bản toàn đi với người ko thích ngủ lều, ở rừng nên em chưa đc thế lần nào :( Còn đi mà ở nhà nghỉ, kì kèo cho 5,6 người 1 phòng thì em cũng đi đc kha khá rồi, nói chung là ko có gì phải sợ.

Đi 1 mình thì nên chọn những phương tiện như ô tô hay tàu hỏa, ko nên phi xe máy 1 mình vì thứ 1 - tay lái con gái yếu, dễ tai nạn, thứ 2 - xe hỏng ko biết sửa, lúc đấy chắc chỉ còn nước đứng giữa đường mà khóc (theo trường hợp của em...).

Còn khi đi với nhóm, để được đi tiếp với các "đồng đội" thì mình phải tỏ ra "bản lĩnh" một tí, em để ý thấy mấy ông bạn em toàn ghét nhất mấy chị đi du lịch mà õng ẹo :LL

Cám ơn mọi người đã chia sẻ cùng nỗi niềm của em.

Thật ra, không phải là em chưa "nổi loạn". Em cũng từng đi cắm trại qua đêm với lớp, với Gia đình Phật Tử (lâu rồi), và đi vài chỗ gần gần (thác Giang Điền, Cần Giờ, Bò Cạp Vàng, Long Hải...). Nhưng vì gia đình em hơi khó khăn, nên em toàn phải năn nỉ ỷ ôi, nói dối (thỉnh thoảng - nhưng vô hại), hoặc thế nào cũng bị mẹ giảng đạo trước av2 sau mỗi lần đi về...

Thế nên, chẳng có cảm giác "phượt", chẳng sung sướng tẹo nào... mà chỉ toàn phải lo về đúng giờ (kẻo lần sau không được đi tiếp).

Mong ước của em là được "phượt" những chuyến xa hơn, dài ngày hơn và đúng nghĩa... bụi bặm.

Còn nhiều rào cản lắm mọi người ơi (mẹ + công việc + thời gian...).

Thật ngưỡng mộ mọi người quá!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,100
190,410
Latest member
Boostcampingstore
Back