What's new

Anh quốc - chuyến đi tốn nửa sào ruộng

3 năm trước em có chuyến đi qua Anh,giờ xin bốt hầu các bác

Xin giới thiệu em là bần nông,nhà từ quê lại nhập vào Hà nội lên giá tăng chóng mặt,ông già em bán luôn mất sào vườn chia đều cho các anh em,muốn tiêu kiểu gì mặc kệ,,
em chọn Anh,vì trên nhiều màn hình máy tính hay để mấy cục đá to chồng lên nhau trông đẹp đẹp,em hỏi mới biết là sờ tôn hen ở Anh,vậy là đi Anh phát,tài khoản có 1 đống xiền,ko đi cũng phí phải không các bác,em cũng tính đi vài chuyến rồi còn xiền mua lấy 1 chức quan nho nhỏ sang vác cặp đi chiều vác về cho oai với bà con chòm xóm,,,,,

Các bác đừng hỏi em làm thủ tục thế nào,khoản này em dốt,nhưng trong tay có 1 đống xiền thì thiếu nước có người đến cõng mình chạy bộ sang Anh đấy chứ???thật là:

Tay cầm nắm bạc kè kè
Nói quấy nói quá người nghe ầm ầm

Em phải vác bằng lái xe đến sứ quán Anh xin dịch và đóng dấu,có bản này em có thể thuê xe ô tô tự lái bên Anh,tên hãng cho thuê xe là AVIS,tự lái bên tây nó với máu các bác ợ,vả lại em cũng muốn tự đi vi hành xem cái bọn tư bản chúng nó bóc lột dân đen cỡ nào,,mẹ bọn tư bản sắp chết đang giãy lên đành đạch

Dưới cánh máy bay là nội bài,em nhận định những mảnh ruộng của dân ta quá nhỏ,mạnh ai người đó trồng,giống lúa thì loạn xà ngầu,đến mùa gặt thương lái đến mua bỏ tất vào xe chở đi xuất khẩu nhưng điếu thể đặt đc tên cho gạo do lỗn lận lung tung,người Thái đã vượt xa chúng ta về xuất gạo chỉ vì chúng nó có những thằng địa chủ và thằng địa chủ có những cánh đồng rộng chỉ chuyên 1 loại,tỉ như tám thơm là độc vị tám thơm,,, đấy các bác thấy ko, vừa nhấc người lên em đã thấy 1 vấn đề he he he he

Em bay sang malaisia rồi tiếp đến London,sân bay mã lai to rộng sạch đẹp,trong ảnh là 1 khu rừng nhỏ ở trung tâm sân bay,,,thương lắm Nội bài ơi,,,

Last edited by a moderator:
Vẫn là Pín em đây thưa các bác. mấy hôm nay rảnh rỗi nghiên cứu mấy tờ lá cải, bỗng đọc đc tin nài he he
http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2011/07/chi-nha-giau-moi-xay-cau-di-bo-vuot-song/

Pín em cũng có mấy cái ảnh cầu đi bộ vượt sông của tư bản, xin bốt hầu các bác ngai đây ngai đây , hồi đó thấy đèm đẹp thì chụp, ai ngờ lại hĩu ích he he he he

Tiện thể xin chúc mừng các Phượt tử Sài gòn, các bác sắp có cầu đi bộ, Pín em vẫn mơ hà nội có 1 cầu đi bộ vượt sông, em sẽ thong thả dắt bạn gái đi bộ vượt sông, ngắm những sà lan trôi nừ nừ Pín em mua thêm đôi kem cầm tay cho lãng mạn he he và không còn phải nghe tiếng còi xe máy điếc tai điếc tai điếu mẹ , có thể đi bộ vòng về hoặc vào thẳng nhà nghỉ hàn huyên tý chao ôi là lãng mạn he he gato với các bác Sài gòn quá hic hic

em cẩn thận chụp cả ốc vít bắt dây treo cầu he he , các kỹ sư ta cứ thế mà làm nhé

Có nhiều ý kiến phản đối xây cầu, nào tốn tiền, cái này nhiều nhất, rồi lo tham ô lãng phí he he ,
Pín em xin phản đối, Trung ương quyết định xây cho dân là các bác phải hoan nghênh nhiệt liệt, ký cả 2 tay, tiền dự toán 1 thì phải biểu quyết nâng lên 5 , thế mới là thần dân sáng suốt, như em đã nói , tìm 1 quan không tham ô ở xứ ta còn khó hơn tìm hồng ngọc trong bể phốt he he

em chụp mấy cái đường cong của cầu, Ta đang tưng bừng tán là tượng trưng cho hình chữ S hay con Rồng đang lộn nhào

Làm gì cũng tham ô hết , nhưng nếu làm cầu đi bộ thì sau khi tham ô, dân Sài gòn vẫn có cái cầu xoắn quẩy he he
Vả lại nếu muốn lãng phí , Trung ương ném tiền vào vài vụ như Vinasink thì tiền vẫn mất, mà cầu cũng không có mà đi, phải không ạ??
Có bác lại lăn tăn rằng sao cầu lại ngoằn ngoèng như rồng lộn??? sao không làm thẳng cho đỡ phí của giời, Hỏi dốt, nếu là Pín em, em sẽ kích trung ương làm cầu xoắn như nhiễm sắc thể ý chứ, cong cong thế đã ăn thua gì !!!

Có bác lại hỏi sao trụ không làm thẳng mà lại làm nghiêng trông như sắp sập, hỏi lại dốt, bần nông giống em lên không hiểu gì về nghệ thuật he he

Vậy cây cầu sẽ băng qua sông Sài gòn có giống cái cầu này không, nếu giống thì xin chúc mừng các Phượt tử Sài gòn, nó sẽ rất đẹp, theo Pín em

Last edited:
Đây là cầu dự tính của trung ương he he

các báo lá cải đang tưng bừng tán phét, rằng cầu mang dáng chữ S nước Việt, trụ mang dáng cây tre biểu tượng của Vietnam
Nhưng không nhiều người biết rằng cầu sẽ dập y nguyên mẫu nài he he,

Pín em đây đã từng học ĐẠI HỌC..ô hô....
Em ko có bằng tốt nghiệp lớp 12,,các bác sẽ hỏi sao chưa có bằng 12 lại đi học Đại học đc??
hỏi như thế có nghĩa các bác còn gà lắm!!!ở thiên đàng xã hội chủ nghĩa ta đây,việc gì cũng có thể xẩy ra đc ,,miễn là có xiền!!!
Chả là 1 hôm em đang ngồi uống diệu đầu ngõ thì 1 anh cùng làng đến hỏi em có muốn học Đại học ko?Pín em tý sặc diệu mà chết,,,,em nói tao điếu có bằng 12 đại học cái mồm,,,nó nói 3 triệu rưởi xong luôn,,,khoa Luật trường đại học xã hội cái điếu gì nhân văn,,,Tại chức,,dĩ nhiên
Ok chơi luôn,,vì sáng diệu lòng lợn rồi ra cổng làng hút thuốc lào uống chè bồm rồi về ăn trưa rồi chiều lại ra bắn thuốc lào uống chè bồm cũng buồn,,,mà đây lại đc tiếng đại học,,đừng có đùa nhé!!!!các bác lưu ý 3 trẹo rưởi cách đây 10 năm khác 3trẹo rưởi thời nay nhé,,,,,
Vậy là em thành sinh viên đại học tại chức ( *** nói ra từ Sinh Viên ngượng muốn độn thổ)
anh cùng làng quả nhiên thần thông quảng đại,,sau 1 tuần mang đến cho em cái giấy phô tô bằng tốt nghiệp lớp 12 của HÀ TÂY,,,em hỏi bằng tao đâu,,,nó nói ko cần,,pho to công chứng có giá trị như bằng,,quả vậy,em nộp vào cùng với 2 triệu(ko nhớ rõ) ông kụ tiền học lần 1,thầy giáo nhận tiền cười hê hê,,,hê hê,,,vậy là em thành Sinh viên ... ô hô

Ông già em lập tức về quê,thịt 1 chó,2 lợn hoặc 2 chó 1 lợn em ko nhớ rõ,,tuyên bố với họ hàng rằng thì là mà thằng Pín giờ đã vào đại học,,chớ có đùa!!!diệu vào lời ra tranh nhau nói,tóm lại mọi người vui vẻ cả,,còn Pín em bắt đầu cuộc đời Sinh viên(nói ra từ này vẫn ngượng lắm thưa các bác)
Lớp em có cả trăm người,,toàn bác râu ria hoặc chị đứng tuổi,cũngcó vài bạn trẻ nhưng ko nhiều,các bác ý té ra là đc cử đi học,,ko phải chạy chọt như em,,phần lớn đang làm cơ quan nhà nước,,ở trường thì lành nhưng ra cơ quan có khi hét ra lửa!!

Bọn em học 10 ngày đầu tiên của tháng,tức từ mồng 1 đến mồng 10,sau đó chờ đến tháng tiếp lại thế,,học cả ngày,sáng em vưỡn diệu lòng nhưng sớm hơn xưa vì phải đến trường Đại học,phì hơi rượu quanh lớp cũng là 1 thú vui,,,
Giờ nghỉ trưa bọn em đi ăn chung nhau theo từng hội,hội diệu,hội cùng tỉnh,hội cùng bộ,hội đồng niên...em tất nhiên vào hội diệu,khoảng 7 thằng,trưa nào cũng thế,bọn em uống hết vài chai
môn học đầu tiên là môn TRIẾT HỌC,,,,ái chà chà,,đầu tiên em học hơn chăm,nhớ mang máng rằng giáo sư nói cái gì đó mông lung lắm,và rằng con gà có trước quả trứng hay ngược lại?cứ thế mất mẹ 1 tháng,,,mong các bác lưu ý rằng em là dạng chăm học lên mới nhớ đc tên môn học,dạng xuất sắc thì nhớ đc môn học và tên giáo sư dạy môn đó,,bọn lười thì chả nhớ cái giề!!!!!
Em thường tập trung học vào buổi sáng,trưa diệu xong là em ngủ làng em có câu "CĂNG DA BỤNG,,,CHÙNG DA MẮT" nên em vào lớp là ngủ,,giáo sư nói gì kệ mẹ,,đầu tiên em ngủ gục xuống bàn,,sau thấy ko tiện nghi lên em chui xuống gầm bàn ngủ,ở cuối lớp luôn có 2 cái bàn ko có ghế nên em chui xuống đó ngủ,hôm nào say quá em nôn ở bên này thì sang bên kia ,,kê viên ghạch gối đầu,,dặn bọn hàng ghế trước nếu có đứa mới đến thì bảo nó cẩn thận ko đạp phải mặt tao,,giáo sư cầm cái micrô với 1 đoạn dây dài 2 mét nên chỉ nhồng nhồng quanh 2 mét đó,,phải công nhận nằm phê phê nghe giáo sư giảng bài à uôm vào phết,,
Em học đc hơn 1 năm thì bùng vì phải nộp tiền đợt 2,,tiền hồi đó túng,,mấy lại biết gì đâu mà thi?vả lại cái tiếng hão đại học ko làm em no bụng,,mấy lị cái bằng giả khiến em ko yên tâm...em bỏ phắt,,,,,,nhưng đừng có đùa với em,,thỉnh thoảng kể chuyện gì,,em thòng thêm câu:Cái thời tao còn là sinh viên,,choác choác choác,,,nghe phê hơn hẳn ,,, ô hô....

Sau đó vài năm gặp lại 1 bạn học cùng,,nó nói mày bỏ thế lại là cao,,đến lúc sắp tốt nghiệp bọn chó bắt nộp bằng xịn,,,đến gần nửa lớp ko có bằng 12, mẹ chúng nó,,,,

Hố, hố... Bác nói thế là bác cạnh khóe em đấy nhá! :D Em trước học Hệ mở rộng, sau 1 hồi loằng ngoằng, giờ em thành bằng Chính quy. Mất ít thóc nữa, em đã có cái bằng Master hẳn hoi. ;)

Giờ đang tính đầu tư tiếp cái bằng Ph.D, nhân chỉ tiêu đào tạo ra 20.000 TS cho đến 2015, thía mà bác lại bóc mẽ cái sự học của em là sao?:D Kể mà bác cố theo em, sau này đi đâu giới thiệu "Dr. Ngẩu Pín", thế có sang miệng hơn không ạ?=))

Last edited:
Đọc bài của bác xong kiểu gì em cũng ngứa mồm chen vào vài câu. Ko như đọc các bài khác, đọc xong là em rút êm.

1. Bọn Tây làm vỉa hè vát để những người tàn tật dễ dàng dùng xe lăn, hoặc những bà mẹ có trẻ con có thể ủn xe nôi , bọn tây luôn luôn cho trẻ con vào xe nôi ủn đi chứ không bế vẹo xương sườn như ta,,,, <---- Cái này hồi đầu em đi bên Sing em thấy nhiều lối đi 1 bên là bậc thang, 1 bên là con dốc trượt giống kiểu cổng chính bệnh viện Bạch Mai ngày xưa hoặc mấy cái nhà cổ của Pháp xây ở HN ý. Em thấy nó vẽ cái biểu tượng xe lăn chỉ vào con dốc đó. Em nghĩ bụng, bố khỉ đi chơi mấy chỗ này mình thanh niên khỏe mạnh leo bậc thang còn mệt đứt hơi. Người tàn tật thì ở nhà cho xong đi vào mấy chỗ này làm gì. Hóa ra là nó ko chỉ dành riêng cho người tàn tật mà chủ yếu dành cho trẻ con. Ko chỉ trẻ con 1-2 tuổi mà thậm chí bọn biết đi 3-4 tuổi hoặc bọn đi học lớp 1 lớp 2 nó cũng ngồi xe đẩy cho người lớn đẩy để đi vào những con đường đấy. Nhất là những khu vui chơi, em thấy chúng nó chạy nhảy tung tăng chán chê, tự nó đẩy xe ko, xong lúc chơi mệt thì leo lên xe bố mẹ đẩy rồi lăn ra ngủ lúc nào ko hay. Chứ như VN mình cho bọn trẻ con đi chơi có mà chết mệt. Đúng là có mà bế vẹo cả xương sườn mất.
2. tìm 1 quan không tham ô ở xứ ta còn khó hơn tìm hồng ngọc trong bể phốt he he <---- Bác này có những câu nói bất hủ thật. Em bái phục bác luôn. Vừa so sánh, vừa tưởng tượng, vừa có màu sắc tương phản. Em cứ lẩm bẩm đọc câu này vài lần rồi ngồi phì cười 1 mình giữa cửa hàng đang đông khách. Ai cũng quay ra nhìn.
3. em sẽ kích trung ương làm cầu xoắn như nhiễm sắc thể ý chứ, cong cong thế đã ăn thua gì !!! <---- Nó mà xoắn như nhiễm sắc thể chắc là cầu đi bộ 2 tầng bác nhỉ, lại giống cái xe bus 2 tầng hay là cầu Thăng Long ý bác nhỉ. Chính ra mấy ông KTS của mình dốt, đã copy thì phải có chỉnh sửa, ai lại copy y nguyên xong thuyết trình lại thế người ta lại bảo là ăn cắp ý tưởng. Copy xong về xào xáo đi 1 tí là chuẩn bác Pín nhỉ :d
4. Em kết chữ kí của bác. Sợ thì ở nhà. Em mới dắt cả nhà đi chơi mấy tỉnh về. Ai đời đi chơi thì em muốn dắt vào chỗ ăn ngon, món lạ của mỗi nơi. Thì cứ so sánh với cả thèm rau muống, cà pháo, canh cua. Em bảo mấy món đó về HN ăn. Đi biển thì sợ nắng, đi chơi trò mạo hiểm sợ độ cao, đi chơi sợ tốn tiền. Vậy ở nhà là đúng các bác nhể :d

Hố, hố... Bác nói thế là bác cạnh khóe em đấy nhá! Em trước học Hệ mở rộng, sau 1 hồi loằng ngoằng, giờ em thành bằng Chính quy. Mất ít thóc nữa, em đã có cái bằng Master hẳn hoi.

Giờ đang tính đầu tư tiếp cái bằng Ph.D, nhân chỉ tiêu đào tạo ra 20.000 TS cho đến 2015, thía mà bác lại bóc mẽ cái sự học của em là sao? Kể mà bác cố theo em, sau này đi đâu giới thiệu "Dr. Ngẩu Pín", thế có sang miệng hơn không ạ?
@ Namlinhchi
Em in cái các đi vít đề "Phó Tiến sĩ ngẩu Pín" rồi, thỉnh thoảng em lôi ra để lòe mấy anh trưởng thôn hay chủ tịch xã, làm gì nhau he he
gì chứ nói phét chuyện trên giời dưới bể em thật em nói hay hơn tiến sĩ xịn!!!!

@ bác embuon2811
Cái cầu đó gần chắc sẽ xây như thế, em sẽ bốt nốt cái cầu lúc rảnh để các kỹ sư ta tìm hiểu thêm he he , giá hà nội có 1 cái thì đẹp,

Last edited by a moderator:
Cuộc sống bên Tây thiệt là sướng...chả bù cho Việt Nam chán...nhờ có anh Pín mà em biết thêm được nhiều cái thú vị, thấy sao mơ ước bên xứ người quá, nhìn lại xứ mình e não nề chán ngán.
Chú mày nói thế mà nghe được à. Chú o thấy bác Pín nói bọn tư bản ngu bỏ mẹ, ( cứ biến phố thành rừng đó sao. ) còn đất nước xã hội chủ nghĩa tươi đẹp của chúng ta đang ngày ngày từ từ đô thị hóa đó, tóm lại , ở tp vẫn sướng hơn ở rừng. he he

Cũng may em mới được biết bài này qua một người bạn, em đọc vèo một nhát hết 18 trang của bác rùi!

Giọng văn của bác thì khỏi phải bàn rùi, có điều.........:shrug: bác để anh em đợi.............. lâu quá!kaka

Em đang hóng hớt chờ bác đây!(wait)

Anh & Em đợi đã có Bia & Rượu và mồi , Cô đợi đã có môn gì giải trí chưa ? Bác ý đang bận xem kiện tụng , Ăn cơm ở nhà người khác . Cứ tháng sau quay lại nhé , Em ko uống Bia nhưng Vợ em nó làm cả két đợi mồi của Anh đấy :LL

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,627
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back