What's new

Chuyển từ topic Bắc Triều Tiên

Status
Not open for further replies.
Các bạn tìm quyển Giọt lệ trong hồn đọc hay lắm !

Ảnh các bạn chụp đẹp cảnh đẹp nhưng xem vẫn không thấy thỏa mái ! Thanks

Re: [Bình Nhưỡng Du Ký] Bắc Triều Tiên không tin vào nước mắt

"Góc nhìn nhận của kẻ làm quảng cáo và của người tiêu dùng thực tế không mấy khi đồng thuận"

Tôi thích câu này của bạn Anh Tẩm. Thời nay không dễ áp đặt ý chí chủ quan.
Thành thật mà nói topic tương tự của kụ Bennghe bên OF gần như chuyển tải hết những gì tôi muốn biết về Bắc Hàn qua cái nhìn trực tiếp của người Việt. Tôi cũng đã ngồi nói chuyện với kụ Bennghe và nhận thấy sự thoải mái trung thực chứ không có vẻ khệnh khạng kẻ cả vì là một trong những người hiếm hoi được đi Bắc hàn- xã hội bí hiểm nhất thế giới về. Thiên hạ háo hức Bắc Hàn chỉ vì nó lạ và bí hiểm. Được một thời gian ngắn thì nó sẽ trở về với giá trị thực của nó và những người đam mê du lịch có lẽ chẳng muốn đoái hoài đến xứ sở chẳng mấy hấp dẫn này.

Thank bài viết hay, em hở hơn 10 năm bên Korea, giờ được thêm góc nhìn về BTT, bác chủ thớt cần tư vấn gì trong vấn đề ngôn ngữ, cứ PM em nhá, có 1 tấm hình, bác chụp 2 tòa nhà, mỗi tòa nhà có 2 chữ, cả 4 chữ đó là : Bách chiến - Bách thắng

Thanks bạn jingyongle, mình đã sửa lại bài viết, cập nhật thành "Bách chiến - Bách thắng", thú thực là lúc đó bọn mình cũng nghe loáng thoáng guide giới thiệu chứ cũng ko biết đọc tiếng Hàn :D

@ galangthang: bạn nói rất đúng: cái gì cũng có thời, còn Bắc Hàn ý hả, vẫn còn lạ và bí hiểm lắm, mình nói thật đấy :) mình cũng chỉ mong đến lúc biết hết những gì muốn biết về Bắc Hàn như bạn thì hay quá, khỏi phải trăn trở, âu cũng là tham sân si mà ra; nhưng chuyến đi mình ngắn quá nên mình sẽ còn trở lại, vì mình rất khoái 1 câu ông sếp mình cứ hay nhắc "You don't know what you don't know". Chúc bạn sớm trở lại với giá trị thực của mình trong thời gian đủ ngắn :)

Btw, ko có ai "hiếm hoi" đc đi Bắc Hàn đâu bạn :D hàng nghìn hàng nghìn rồi, có Mặt Trăng thì đúng là hiếm thật ...

Giọt lệ trong hồn viết về Bắc Triều những năm trước 1987. Và những hình ảnh chúng ta đang xem ở topic này là Bắc Triều 2011.

Rất nhiều người giống như bạn Cal, đọc về Việt nam những năm 1980 và giờ vẫn tin rằng Việt Nam không thay đổi từ những năm đó. Chỉ khi bước ra khỏi sân bay Nội bài, họ mới ngỡ ngàng về một đất nước không giống như những gì họ đọc. ;)

Hì hì quyển đó đâu chỉ nói về xã hội? Vẫn đảng đó lãnh đạo vẫn cha truyền con nối ... mình tôn trọng bác chủ thớt nên kg bình luận kg phản bác cái nhân sinh quan của bác ây ! Có ảnh xem đã là rất đáng để cảm ơn và theo mình ở nhà cha mẹ áp đặt, đến cơ quan sếp áp đặt ...nên đã lên Forum nên để không khí dễ thở chút .. cố áp dặt nhau làm gì ?

Cũng như mình nói đến quyển "Giọt lệ trong hồn"... mỗi độc giả có cảm nhận khác nhau ...

.

Bạn chủ thớt ! nếu bạn chưa đọc thì đọc theo link sau nhé

http://nhipcauthegioi.hu/modules.php?name=News&op=viewtop&topicid=3

@ Calwater: thanks bạn, thực ra mình đọc cuốn này lâu rồi, ko chỉ cuốn này mà rất nhiều cuốn cũ và ra những năm gần đây về Bắc Hàn (bằng tiếng Anh bản gốc chứ ko phải bản dịch), mình cũng sưu tầm rất nhiều tài liệu về đất nước này, kể cả tem tiền, poster vv... đến mức có cuốn Posters Collection ship về VN mà nhận đc giấy mời lên nhận :D (mặc dù sau khi kiểm duyệt thì đóng cái dấu "tài liệu tiếng Trung ko rõ nguồn gốc" dù sách xuất bản ở Anh :p). Ý mình chỉ nói là mình rất rất hứng thú với những gì xoay quanh đất nước này đã từ lâu rồi, còn tất nhiên topic của mình và đoàn mở phản ánh cách nhìn của nhóm mình sau chuyến đi, bọn mình ko phải ng Triều Tiên nên tất nhiên ko đại diện cho tiếng nói của họ, thay vào đó là cái nhìn từ khách du lịch vừa đến nước họ năm nay :)

Thời nay không dễ áp đặt ý chí chủ quan.
Thành thật mà nói topic tương tự của kụ Bennghe bên OF gần như chuyển tải hết những gì tôi muốn biết về Bắc Hàn qua cái nhìn trực tiếp của người Việt. Tôi cũng đã ngồi nói chuyện với kụ Bennghe và nhận thấy sự thoải mái trung thực chứ không có vẻ khệnh khạng kẻ cả vì là một trong những người hiếm hoi được đi Bắc hàn- xã hội bí hiểm nhất thế giới về. Thiên hạ háo hức Bắc Hàn chỉ vì nó lạ và bí hiểm. Được một thời gian ngắn thì nó sẽ trở về với giá trị thực của nó và những người đam mê du lịch có lẽ chẳng muốn đoái hoài đến xứ sở chẳng mấy hấp dẫn này.

À đây rồi, cái chữ đỏ đỏ này.
Hóa ra là bác muốn chúng tôi phục vụ cho cái muốn biết của bác chứ bác không vừa ý với những cái chúng thôi nhìn thấy, cảm thấy. Sao kỳ cục vậy, nghe chừng bác quen biết cũng khá, cập nhật được nhiều thông tin thì bác thích nhét cái gì vào đầu bác là việc của bác, sao lại áp đặt chúng tôi phải theo. Bác tưởng chúng tôi không biết những mặt trái của họ chắc, chúng tôi biết chứ nhưng sống mà chỉ nhằm nhằm nhìn vào phần tiêu cực thì đời nó u ám lắm bác ạ.

Phần nữa, tôi không hiểu phần đọc hiểu của bác thế nào mà bác bảo "khệnh khạng, kẻ cả", em Yilka và đoàn chúng tôi muốn truyền tải một cách nhìn khác về BTT, thông tin đi lại để có bạn nào muốn đi thì cũng dễ dàng mà đi (Tôi chắc chắn vì có topic này nên có rất nhiều bạn đang lên kế hoạch mà trước đó các bạn tưởng là không đi được), bác không đi, không thích thì thôi sao ngày nào cũng hóng rồi lại lèm bèm một cách vô lý vậy.

Bụng dạ hẹp hòi, không cởi mở đón nhận những gì người khác cảm thấy khác mình mà lại đi chê bai hẳn một quốc gia cơ đấy, haizzzzz :shrug:

À đây rồi, cái chữ đỏ đỏ này.
Hóa ra là bác muốn chúng tôi phục vụ cho cái muốn biết của bác chứ bác không vừa ý với những cái chúng thôi nhìn thấy, cảm thấy. Sao kỳ cục vậy, nghe chừng bác quen biết cũng khá, cập nhật được nhiều thông tin thì bác thích nhét cái gì vào đầu bác là việc của bác, sao lại áp đặt chúng tôi phải theo. Bác tưởng chúng tôi không biết những mặt trái của họ chắc, chúng tôi biết chứ nhưng sống mà chỉ nhằm nhằm nhìn vào phần tiêu cực thì đời nó u ám lắm bác ạ.

Phần nữa, tôi không hiểu phần đọc hiểu của bác thế nào mà bác bảo "khệnh khạng, kẻ cả", em Yilka và đoàn chúng tôi muốn truyền tải một cách nhìn khác về BTT, thông tin đi lại để có bạn nào muốn đi thì cũng dễ dàng mà đi (Tôi chắc chắn vì có topic này nên có rất nhiều bạn đang lên kế hoạch mà trước đó các bạn tưởng là không đi được), bác không đi, không thích thì thôi sao ngày nào cũng hóng rồi lại lèm bèm một cách vô lý vậy.

Bụng dạ hẹp hòi, không cởi mở đón nhận những gì người khác cảm thấy khác mình mà lại đi chê bai hẳn một quốc gia cơ đấy, haizzzzz :shrug:
EM nghĩ đúng vậy, xã hội nào cũng có mặt trái, xưa em thích khám phá những mặt trái này, xem nó thế nào, nhưng có lẽ nên nhìn nhận cái chính thống một cách tích cực hơn

Phần nữa, tôi không hiểu phần đọc hiểu của bác thế nào mà bác bảo "khệnh khạng, kẻ cả", em Yilka và đoàn chúng tôi muốn truyền tải một cách nhìn khác về BTT,
Theo mình đoán thì ý của bác galangthang nói là nói về bác SonTT chứ ko phải yilka. Nhà bác ấy có điều kiện nên khẩu khí ngút trời

Cảm ơn bạn yeugai_dep đã nhiệt tình câu view cho otofun :D tiếc là bên thread đó chỉ có bác BongChay đã từng đi công tác Bắc Hàn thôi, còn lại đa phần là ăn tục nói phét cả, nên mình ko post bài bên thread đó mà để các bác ý tự chạy sang đây đọc rồi lại về bên đó thì thầm ^^ Thực ra một số ảnh bác BongChay lấy từ BBC, Times ... cả nhưng ko trích nguồn; nếu bạn chỉ thích xem ảnh thì down cái app Fotopedia North Korea trên iPad về xem cũng thừa, còn về kinh nghiệm thì xem ra bên otofun nhiều bác đã tự nhồi sọ thành công nên ko cần trao đổi thêm lol

Xem cái link của bạn gì ấy thích bỏ xừ, tự nhiên đoàn mình thành đoàn của Bộ Ngoại giao sang giao lưu, rồi thành đoàn con cái các quan tiêu tiền chùa, thật chứ, niềm mơ ước bao lâu của mình đấy chứ :))

Công nhận hay, có từ đây sang kia mà hàng đã được đôn, và còn sure rằng trước khi đưa lên Phuot.com thì topic đã được bên BTT kiểm duyệt =))

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,647
190,155
Latest member
ncvinh123
Back