What's new

Chuyển từ topic Bắc Triều Tiên

Status
Not open for further replies.
Các bạn tìm quyển Giọt lệ trong hồn đọc hay lắm !

Ảnh các bạn chụp đẹp cảnh đẹp nhưng xem vẫn không thấy thỏa mái ! Thanks

Re: [Bình Nhưỡng Du Ký] Bắc Triều Tiên không tin vào nước mắt

Một đoàn người đi qua 1 miền đất đẹp đẽ. Khi về nhà, họ kể cho người ở nhà nghe về miền đất đó.
- Nó có đẹp không?
- Đẹp, và thơ mộng nữa.
- Đồ ăn thế nào?
- Được, bia miễn phí.
- Con người ở đó ra sao?
- Có vẻ kém tươi tỉnh, đôi khi cũng thấy có người cười. Hơi thấy họ ... bí hiểm, nhưng nói chung không quan tâm lắm. Chúng tôi đi theo tour mà.
- Tóm lại là bạn hài lòng chứ?
- Khá hài lòng.
- Tôi nói thật với bạn nhé, bạn có biết bạn vừa đi qua một nhà tù, một nhà tù khổng lồ không? Những con người gầy gò đăm chiêu là tù nhân, những gương mặt tươi tỉnh là quản giáo và cũng là tù nhân, còn mấy cái ông mà lúc nào cũng thấy ảnh ý, chính là chủ nhân đích thực của cái nhà tù đấy đấy!

Bạn Zin79 quả là hiểu biết, với bạn BTT có vẻ là 1 nhà tù khổng lồ, ví von này cũng thú vị, mình thì biết nhiều kiểu tự do trong vòng dây rồi (vd biểu tình trong nhà ở Singapore, hay chế độ "mở" của Malay nhưng ko phải Hồi giáo thì đừng mong làm viên chức chính phủ ...) nên thú thực mình ko thấy lạ lắm với phát hiện mang tính khám phá của bạn. Xem ra người "tự do" như bạn Zin lại quan tâm nhiều đến cuộc sống "trong tù" đấy chứ, việc biết BTT như vậy ko rõ có làm cuộc sống của bạn "tự do" hơn ko? Mình tin (và hy vọng) là có.

@Yilka: Thán phục với độ kiên nhẫn của em (c)

Còn mấy bạn phima mới lị zin zin gì gì đấy, gớm, cứ làm như mỗi các bạn biết nói thật, cứ làm như chúng tôi là học trò của các bạn í, vâng, chúng tôi xin cảm ơn và cố gắng tiếp thu ý kiến chỉ đạo của các bạn. Sang năm chúng tôi lại đi và sẽ viết theo đường lối chủ trương do các bạn vạch ra, haizzzzz

Úi trời, không mệt vì chuyến du lịch. Chỉ mệt vì những comment chả liên quan!

Hài vãi!
Chú yilka đi Bắc Hàn có 4 ngày trong đó mất đứt gần 2 ngày trên xe lửa, cả 3 đêm đều ngủ ở Bình Nhưỡng. Ảnh thì hầu hết đều chụp trong tư thế ngồi trong xe lia ống kính qua cửa ôtô với xe lửa. Nếu có xuống xe thì cũng chỉ chụp ở những điểm tham quan "được cho phép". Sặc cafe vì cái topic ngõ hầu "mang đến một cái nhìn đa chiều hơn".
Lại còn cái gì mà là "Bắc Triều Tiên không tin vào nước mắt". Anh thì anh không tin vào nước mắt của BTT thì đúng hơn. Lại sặc tiếp.
Bắc Hàn giờ đang thiếu ngoại tệ trầm trọng, nên bắt buộc phải mở he hé cửa cho khách du lịch để hút thêm ít đô hoặc tệ. Tất nhiên là chỉ he hé vừa đủ để mấy chú như yilka cảm thấy thoải mái mà "tin ngày mai tươi sáng hơn đang được họ viết ngay từ hôm nay".
Nói nhanh cho nó vuông là họ (người BTT) đang chép "tương lai" theo những gì mà ba đời họ Kim đọc ra rả từ gần 60 năm nay.
Hàiz.

Last edited by a moderator:

Anh laodogan thật là "nguy hiểm" :) người BTT chép lại đc những gì họ học qua 3 đời là giỏi đấy chứ, ko biết a có chép đc như đời trc đã chép ko, nhưng độ nguy hiểm thì tăng cao đáng kể :D chúc mừng bài viết đầu tiên của a, hy vọng ko phải là bài cuối ^^

Chả biết chú Yilka có hiểu tiếng Việt không nữa, hay là đi nhiều quên hết rồi. Anh bẩu họ "chép" lời vàng ý ngọc của 3 đời nhà chú Kim, chứ có phải họ học 3 đời nhà họ đâu. Từ bé anh đi học bằng niềm say mê, bởi là vì anh biết điếu thể nào nhét chữ vô đầu được nếu anh có cái thước kẻ kê sẵn trên mông. Mà cái chân lý đó anh chắc là người BTT cũng biết thôi.
Cảm ơn chú vì lời chúc mừng bài viết đầu đời phượt bằng cái ủ dơ nêm này. Anh cũng tầm ngang ngang với mấy chú đẻ ra cái từ "phượt" từ hồi bên Box DL. Sau đận chuyển nhà qua bên đây, anh lười đăng ký nên cũng đành xa các chú mấy năm. May đọc cái topic này của Yilka mới tự dưng "ngứa vẩy". Anh cũng phải cảm ơn chú, lâu rồi quên cái cảm giác ấy rồi.
Mà chú học đâu cái kiểu ăn ba nói bẩy thế? Vừa ngọt nhạt chúc mừng anh câu trước đã nhét ngay giẻ vào mồm anh câu sau rồi. Đừng nói là đi Bắc Hàn có 4 ngày mà học ngay được nhé.

Last edited by a moderator:

Dạ từ ngày gặp những người như anh nên em mới đâm ra thế này đấy ạ, chứ xưa là e cũng post bài "bằng niềm say mê", giờ ko dám trách ai, cũng vui vì a tìm lại đc chính mình sau nhiều năm xa cách, may có a góp sức khéo ko thì e chả biết phượt là gì ý :)

Chú đang tập đá đểu à? Nhưng sao không xoáy nhề, anh chả thấy ép phê đâu cả. Mất hứng.

Bình đẳng trên forum này không thiếu, riêng bạn galangthang thì thiếu cái mà ở đây ai cũng có : nhân văn. :D

Thích cái suy nghĩ "Còn trên diễn đàn này thì chúng ta bình đẳng".
Tôi thì đi du lịch là để khám phá những vùng đất mới, để trải nghiệm, để cảm nhận. Vùng đất đó không nhất thiết phải đẹp, giàu, chỉnh chu,... Trong cái nghèo, cái khổ, cái nhếch nhác với tôi cũng có cái để ngắm nhìn và cảm nhận.
Cơ bản là đồng ý với bác và thích nhất câu Còn trên diễn đàn này thì chúng ta bình đẳng :)

Thế nhưng bác thì có quyền nhận xét về thớt theo 1 chiều, còn nhiều người trong đó có em nhận xét ngược chiều với bác thì bị bác nói nên lập web riêng, hay vào blog cá nhân => vậy cái bình đẳng nó ở đâu nhỉ (NO)

Các bạn thân mến, trước khi được hân hạnh xem những bức ảnh rất quý giá mà bạn Sơn và các bạn khác đã cất công sang tận BTT chụp để mang về khoe trên này, tôi cũng đã xem nhiều bức ảnh về BTT qua mạng Internet. Kết luận của tôi sau khi “ký sinh” trên những bức ảnh đó là BTT xấu, nghèo, nhếch nhác. Tôi muốn xem ảnh các bạn là người Việt đi BTT chụp có khác gì không. Kết quả là tôi thấy những bức ảnh trước đây không phải tuyên truyền. Sự thật qua ống kính của các bạn cũng vẫn là như thế. Tôi có cảm giác lên diễn đàn này chỉ được phép khen mà không được bày tỏ cảm nghĩ thật của mình. Bạn Sơn mỉa tôi là trẻ con không biết thời bao cấp. Sau đó lại mỉa là tôi không có tiền để đú như các bạn ấy. Tôi công nhận không thuộc loại gia đình có điều kiện. Tôi vất vả kiếm ăn quanh năm. Mỗi năm chỉ cố gắng được 1 lần đi du lịch nước ngoài là may lắm nên phải chắt lọc rất kỹ.

Thiết nghĩ diễn đàn là nơi bày tỏ tự do ngôn luận miễn không xúc phạm người khác. Nếu bạn Sơn và các bạn fan muốn chỉ có ý kiến khen kiểu như “Ôi tuyệt quá! Ước gì em được như các bác! Đến BTT là mơ ước của đời em! Anh Sơn đã đi 40 nước nên không ai có quyền nói gì… thì bạn có thể lập trang web riêng hay viết vào blog cá nhân. Còn trên diễn đàn này thì chúng ta bình đẳng.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
ncvinh123
Back