What's new

Chuyển từ topic Bắc Triều Tiên

Status
Not open for further replies.
Các bạn tìm quyển Giọt lệ trong hồn đọc hay lắm !

Ảnh các bạn chụp đẹp cảnh đẹp nhưng xem vẫn không thấy thỏa mái ! Thanks

Re: [Bình Nhưỡng Du Ký] Bắc Triều Tiên không tin vào nước mắt

Ngay từ đầu tôi đã nói là không nói chuyện chính trị. Nhận xét của tôi thuần túy du lịch, dựa trên mấy tấm ảnh các bạn chụp. Nhưng một lũ nhảy vào chụp mũ lung tung. Có vấn đề đọc hiểu tiếng Việt à?

Thôi để hài lòng các bạn tôi sửa lại nhé:

Phong cảnh Bắc Triều tiên tuyệt đẹp, hùng vĩ và nên thơ
Thành phố Bình nhưỡng quy hoạch cực kỳ khoa học, kiến trúc hoành tráng mà quyến rũ
Con người Bắc Triều tiên thật đẹp đẽ, khỏe mạnh và sang trọng
Các khu di tích vẫn được giữ gìn rực rỡ nguyên vẹn. Thật gấp mấy lần kinh đô Huế bé tẹo xấu xí của Việt nam
Nghệ thuật Arirang thật là vô song. Không nước nào có thể tổ chức được một màn trình diễn đậm đà bản sắc đân tộc như vậy

Chuyến đi của các bạn thật đáng tiền. Công sức các bạn bỏ ra thật đáng nể. Các bức ảnh các bạn chụp thật đáng quý. Qua chuyến đi này chúng ta lại được du hành về quá khứ, thời bao cấp giàu tình cảm đậm chất nhân văn.

Chân thành cảm ơn các bạn. Hy vọng sẽ nhiều người Việt nam xem xong sẽ đi thăm Bắc Triều tiên, thiên đường cuối cùng trên trái đất

bác galangthang nói vậy là đã "quán triệt đường lối tư tư tưởng của đảng" rồi đó. hahaha !!!. Nhân tiện có bạn ( quên mất tên rồi) nói có topic tương tự về BTT bên diễn đàn Otofun, vì vậy mình cũng lót tót xách chiếu qua đó hóng hớt. Chủ thớt bên đó có điểm hay là người nhà của ĐSQ và do không đi theo tuyến tour nên có nhiều thông tin " không chính quy" hơn. Tuy nhiên theo ý của mình thì kết luận "thớt" này hơn "thớt " kia cũng chẳng khác gì thích cái vòi voi hơn cái đuôi voi mà kết luận cái vòi ( hay cái đuôi) chính là con voi.

Ngay từ đầu tôi đã nói là không nói chuyện chính trị. Nhận xét của tôi thuần túy du lịch, dựa trên mấy tấm ảnh các bạn chụp. Nhưng một lũ nhảy vào chụp mũ lung tung. Có vấn đề đọc hiểu tiếng Việt à?

Quá chán với bác này, ăn nói như thể mình là dạng quan phụ mẫu làm cha thiên hạ.

Người ta phản bác ý kiến của bác, chẳng qua bác ăn nói lôm côm, tự mâu thuẫn lại còn tinh tướng.
Cụ thể:
Có bài ở giữa bác viết rằng: ở đây mọi thành viên đều bình đẳng, thế nhưng cuối bài, với những người khen cái thớt này, khen nhóm đi BTT tức là không đồng quan điểm với bác thì bác lại nói người ta nên lập trang web khác, hay ra blog mà viết mà tung hô

Đấy, cái lập luận, cái bình đẳng của bác nó bốc mùi đến thế, vậy mà bác vẫn còn đủ can đảm vào đây lèm bà lèm bèm

Nhưng một lũ nhảy vào chụp mũ lung tung. Có vấn đề đọc hiểu tiếng Việt à?

Với cách ăn nói kiểu này, diễn đàn không hoan nghênh.

Tôi tạm treo thành viên này 1 tuần, để không làm topic bị biến dạng.

Các bài này ngày mai sẽ được chuyển hết.

Mình nghĩ bạn nhận thông tin ngửa tay xin viện trợ từ nguồn nào kg biết, bởi báo chí VN hiện nay họ có lấy nguồn tin từ Bắc Triều Tiên đầu họ toàn dịch từ báo chí nước ngoài từ các nguồi từ AP, Reuter, AFP mà ra cả mà các nguồn này thì các bạn cũng biết nó là của nước nào rồi. Ngay Việt Nam mình biếu hay tặng gạo CuBa hay Bắc Triều Tiên họ cũng đưa tin theo kiểu là hai nước này sắp chết đói và xin gạo của VN chứ họ có đưa tin là mình biếu đâu. Còn các hình ảnh các bạn xem thì đã chứng tỏ một điều họ kg hề đói nếu xem các hình ảnh đói ở Châu Phi thì mới thực sự là đói còn mình cũng chưa thấy bất cứ một hình ảnh nào từ bất cứ nguồn nào ở trong và nước ngoài có người Bắc Triều Tiên gầy và đói như mấy nước châu Phi cả. Mình có thói quen là khi mình đọc tin tức thì mình cũng kg bao giờ tin 100% vì do cách đưa tin rất dễ làm cho người đọc hiểu lầm.

Nhưng chúng ta có thể xem xét trường hợp Việt Nam ta, lần đầu tiên mình đi nước ngoài cách đây 11 năm sang Singapore, khi nhìn vào Singapore thì mình nghĩ Việt Nam là nước nghèo nhất thế giới thật nhưng sau đó tôi có đi một vài nước khác ví dụ như India thì mình thấy đất nước họ độc lập từ những năm cuối thập kỷ 40 của thế kỷ 20, với nền dân chủ tự do theo kiểu phương Tây nhưng họ hoàn toàn kg có gì là giàu hơn Việt Nam hay Bắc Triều Tiên cả. Điều đó cho thấy người VN mình và chính phủ VN cứ tự cho mình là nghèo nhất thế giới khổ nhất thế giới làm gì thì có lẽ các bạn cũng biết phải không. Nếu VN chúng ta cứ được xếp vào loại nghèo thì kg cần nói đi xin mà khi đi vay tiền bao giời cũng được cho vay với lãi suất thấp vậy thì dại gì kg nói mình nghèo mình đói. Theo mình nghĩ chắc Bắc Triều Tiên cũng đang áp dụng bài học giống VN ta. Có lẽ bạn cũng nên bỏ qua ý nghĩ nghèo đói của Bắc Triều Tiên đi bởi vì mình cũng như bạn từ xưa nay đều nghĩ là họ đói phải ăn cả cỏ mà sống thật, nếu mình kg đi sang BTT chuyến này chắc mình cũng toàn nghĩ họ còn đói như kiểu Somali gầy dơ xương với ruồi đậu khắp người nằm chờ chết.
Tôi thấy mớ lý luận của bạn vừa rối rắm vừa chả đâu và đâu cả. Nhất là bạn cho rằng nước ta đang giả vờ nghèo đói để đi xin cho dễ, đi vay cho rẻ thì đúng là........ Có những thứ mà không tiền nào có thể mua được, đó chính là lòng TỰ TÔN CỦA DÂN TỘC, cũng như lòng tự trọng của mỗi một con người. Sorry vì làm loãng topic và cũng nói những điều chả đâu vào đâu cả.

Cám ơn các bạn đã chia sẻ những hình ảnh mới lạ về đất nước Bắc Triều Tiên! Trước đây, dù không quan tâm lắm nhưng mình vẫn bị ấn tượng rằng đây là 1 đất nước u ám với những con đường vắng hoe người và người dân thì cằn cỗi vì đói khát. Topic của các bạn đã làm người xem có cái nhìn sáng sủa hơn về đất nước này.

Tuy vậy thì mình cũng không có được cái nhìn hoàn toàn lạc quan giống vài bạn khác. Có quá nhiều cấm đoán và hạn chế ở đây: Cấm tự do đi du lịch, bắt buộc phải đi theo tour; hạn chế chụp ảnh, chỉ được chụp ảnh ở nơi nào đẹp; tối không được ra khỏi khách sạn. Là dân phượt hay dân du lịch nói chung thì cái việc tự do chạy đi chạy lại loăng quăng ngó nghiêng và hòa mình vào cuộc sống thường nhật của dân bản xứ là 1 cái thú, nếu mà bị hạn chế thì quả là kém thỏa mãn đi nhiều. Và quả thực, trong topic của các bạn mình không thấy những cảnh sinh hoạt xã hội như vậy: cảnh họp chợ búa, cảnh họ lao động sản xuất, cảnh sinh hoạt làng xã, cảnh quán xá ăn uống của dân bản địa ... Nói chung là mình thấy thiếu thiếu những cảnh Đời Thường. Và 1 điều đặc biệt nữa mà mình nhận thấy là thiếu rất nhiều những nụ cười hồn nhiên. Ngoài khách du lịch ra, những nụ cười trên ảnh của các bạn đều là của những đồng chí đang đeo huy hiệu cả.

Thanks bạn Zin79, đúng như bạn nói, BTT du lịch thiên về tốt khoe xấu che, ko "chân tình" như du lịch VN, cũng 1 nhẽ là mình che không xuể và cũng ko buồn che, còn bên họ thì họ che thật, và ko đưa du khách đến những nơi họ nghĩ là nhìn ko đẹp :D Thực sự thì bọn mình khá thoả mãn với chuyến đi ngắn ngày như vậy, mà hay gọi nôm na là tráng men, vì càng còn nhiều điều chưa biết thì bọn mình càng có lý do để quay lại sớm.

Mình cũng đồng ý với bạn là thiếu nụ cười, họ vất vả thiếu thốn thế thì làm sao mà cười được ... Ở quê ta những người đầu tắp mặt tối cũng ít cười lắm, còn ai lái Lexus với Bim thì cười nhiều hơn, chuyện đơn giản này mình nghĩ xã hội nào cũng thế, ko riêng gì Bắc Hàn. Dân số của họ khoảng 24 triệu, còn chúng ta gần 90 triệu nên xác suất gặp người VN cười chắc chắn phải nhiều hơn BTT rồi ...

Chắc tại dân Triều Tiên không hay cười như dân Việt. Ngay từ hồi khó khăn, các bạn khoai Tây đã ấn tượng vì sự tươi cười của người VN mà. Còn giờ đây, ở thành thị cuộc sống khá nhưng người dân thì mặt khó đăm đăm, trong khi đi về miền quê, hay lên miền ngược, từ người già cho đến trẻ em, cứ chĩa ống kính vào là cười luôn à :)
Một lần nữa cám ơn bạn và chúc bạn có những chuyến đi vui vẻ!

Hi all, mình thấy hầu hết mọi người trong topic này đều rất thán phục những hình ảnh của về BTT của các bạn Yillka nhưng xin phép cho mình nói những suy nghĩ của riêng mình, ở đây mình không bàn về cảnh vật thăm thú, phong cảnh hữu tình nơi nào trên trái đất này cũng có
Quả thật thì đúng là ý chí tự lập tự cường của BTT rất đáng nể nhưng có biết bao dân tộc trên thế giới còn làm được nhiều hơn thế nữa, mình lấy nước Nhật và Đức làm điển hình, sau chiến tranh thế giới thứ 2 họ như thế nào ? là những nước nghèo và thiếu nợ nhiều nhất,tài nguyên thiên nhiên lại chẳng có là bao, nhưng sau chiến tranh chưa dược 30 năm Đức đã tổ chức giải Thế vận hội và đoạt được chức vô địch bóng đá thế giới, kèm theo đó là hàng loạt thành tựu kinh tế, khoa học kỹ thuật, xuất khẩu mậu dịch...đều đứng đầu trên thế giới, Nhật ở gần mình thì các bạn đã biết quá rõ không cần phải kể nữa . Dân tộc Việt Nam mình có kém gì, hơn ngàn năm bọn Tàu muốn thôn tính mình có được đâu? Hàn quốc thập niên 70 có khác gì VN bây giờ, nhìn họ trong hiện tại đi, những tâp đoàn hùng mạnh vươn xa khắp thế giới của họ không phải do họ tạo ra thì do ai ? Cái tinh thần sắt thép rồi gì gì đó của BTT chẳng có gì ghê gớm , nhưng cho dù họ có ghê gớm thì họ đã làm được gì cho dân tộc họ, đất nước họ ?
Mình cũng như các bạn không thuộc đảng phái chính trị hay tổ chức nào, nhưng 1 đất nước lãnh đạo theo kiểu cha truyền con không khác tí ti gì chế độ phong kiến ngày xưa , chỉ nhiêu đó thôi là đã không chấp nhận được rồi. Đất nước tươi đẹp hào hùng gì mà người dân không được tự do đi lại,cuộc sống như thế, mình xin lỗi .. còn thua con thú. Ai đến BTT cũng đều công nhận rằng rất hiếm khi thấy dân họ cười, xem ảnh của các bạn làm mình liên tưởng đến con hổ bị nhốt trong chuồng trong bài thơ " Nhớ rừng" của Thế Lữ " Gặm một khối căm hờn trong cũi sắt " ..
Bất cứ động vật nào trên hành tinh cũng đều có nhu cầu cơ bản là di chuyển, ăn ở ( gọi chung là di trú), con người khác con vật ở chỗ là có thêm nhu cầu hưởng thụ. Họ- những người dân BTT tội nghiệp đã được hưởng gì trong các nhu cầu cơ bản đó ?
Điều mình thắc mắc là mình không hiểu sao các bạn lại vỗ tay tán thưởng họ, trầm trồ ngợi khen họ, vì lẽ gi ? Vì các bạn thích xem NGƯỜI LẠ - LÃNH ĐẠO LẠ - CUỘC SỐNG LẠ ??? Giống như bao nhiêu người VN khác, ra đường thấy cái gì khác khác cũng phải dừng xe lại nhìn?
Điều cuối cùng mình muốn hỏi, liệu những gì các bạn thấy đó có phải là cuộc sống ĐỜI THƯỜNG của cả dân tộc BTT không ? các bạn có nghe chính miệng những dân thường ấy nói ra tâm tư nguyện vọng từ đáy lòng của họ chưa ?
Lời sau cùng cũng là lời chào tạm biệt, liệu trong số các bạn có ai muốn là công dân ở ĐẤT NƯỚC LẠ kia không nhi ?

@ Phima: nick của bạn làm mình nhớ đến danh hiệu mà VN ta biết đến BTT cách đây vài chục năm: Thiên Lý Mã :)

Cảm ơn ý kiến của bạn, mình có thể khẳng định với bạn là ko ai nghe đc tâm tư nguyện vọng của ng dân BTT đâu, cũng giống như bạn chưa nghe đc tâm tư nguyện vọng của ng VN vậy, đừng nói với mình là nó chỉ bao gồm di chuyển, ăn ở, hưởng thụ ;)

Gửi bạn lời chào tạm biệt và câu hỏi nhỏ, phải chăng bạn muốn làm công dân của Đức, của Nhật - những nước mà ai cũng đồng tình ca ngợi? Chắc hẳn rằng không, cho dù bạn có ra mặt tán thưởng Đức hay Nhật thì bạn cũng ko muốn làm công dân nước họ. Bọn mình cũng vậy, việc bọn mình khen ngợi BTT theo nhiều góc độ ko có nghĩa là bọn mình định nhập tịch nước họ, logic bắc cầu này về sai về cơ bản.

P.S: bạn nói đúng, bọn mình đi BTT vì muốn thấy những điều lạ, cũng là lẽ thường của dân du lịch, đi nơi mình chưa đi, thấy điều mình chưa thấy, may sao trong những điều chưa thấy ở BTT, có thể kém "đời thường" hơn ng ta tưởng tượng, lại ko có những việc "đời thường" mà bọn mình hay gặp ở VN, tỉ dụ như thích chê bai, thích khen "ừm A cũng đc đấy, nhưng mà B mới hơn cơ", và đặc biệt thích dạy ng khác phải sống ra sao cho phải.

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,646
190,155
Latest member
ncvinh123
Back