What's new

[Tin tức] #11 - Cẩn thận khi du lịch Thái Lan và Campuchia trong thời gian này

Tình hình Thái Lan và Campuchia đang có nhiều bất ổn trong thời gian này. Biểu tình cùng với hô hào tái chiếm thủ đô, bạo lực leo thang là những nguy hiểm lớn nhất đe dọa du khách.

Ở Thái nguy cơ diễn ra một cuộc đảo chính là rất lớn. Chưa kể có thể tái diễn chiếm sân bay như hồi 2008, mặc dù phe biểu tình tuyên bố không làm ảnh hưởng giao thông. Nhưng ai mà biết được
Ở Cam, có vẻ như chính phủ Hun Sen vẫn nắm được tình thế. Tuy nhiên phe Sam Rainsy vẫn muốn làm to chuyện. Mới đây Cam cũng mới mua thêm vũ khí, tăng ngân sách quốc phòng và tập trận ngay trong thời gian diễn ra biểu tình.
(Dạo trước có trao đổi với một bạn Cam về vấn đề lịch sử Champa, Khmer, Đại Việt. Trao đổi chỉ thuần túy xã giao nhưng bạn ý bộc lộ "thù địch và hận thù dân tộc" khá mạnh - đặc biệt với Việt Nam hiện nay. Bạn ý cũng là fan cuồng của Sam Rainsy nữa. Các đối tượng này mình cũng không ưa và thường tránh cho xong vì họ rất dễ nổi điên)

Chính trị bất ổn, lữ khách đường xa. Đường phượt cũng lắm bất ngờ, chả phải đầu cũng phải tai.
Rất mong các bạn cẩn thận khi đi du lịch ở hai quốc gia này.

Chúc các bạn phủi vui và an toàn!

(beer)​

#10 - Những điểm nóng biên giới nên tránh

#12 - Nhớ bụi

Last edited:
@hoangvanphuong75: e thấy a biết nhiều về cung đường đi Thái. E muốn tham khảo a thêm cung đường Huế - Savanakhet - Mukdahan - Thái thì liên lạc v a ntn ạ?

Ở bến xe phía nam Huế có xe đi thẳng Savan. Nếu tự đi thì lên Lao Bảo, qua CK Việt rồi Lào, phải có mặt ở cửa khẩu Lào trước 12h trưa, vì sau giờ này hết xe địa phương. Còn xe tour thì họ không rước mình. Bến xe cạnh cửa khẩu Lào bên tay trái cách đó khoảng 100-200m. Đi xe địa phương 2lần thì đến Savan, ngay bến xe cạnh cửa khẩu họ chỉ cho, lâu rồi không nhớ địa danh...cửa khẩu -Sekong (?!) rồi Savan, đi cách này rẻ và xe chạy nhanh hơn xe tour vì xe nhỏ, ngồi chật tí, trên xe đoạn CK - Sekong họ chất các thực phẩm từ VN qua ( đó là lý do bên Lào tiêu dùng đắt vì cái gì cũng từ VN mang sang từ cọng hành quả ớt...).
Từ bến xe Savan có bus liên vận quốc tế qua đến Bến xe Mukdahan.
Việt kiều họ đi bus này và nói phải nộp cho HQ Thái 200B, phía Lào thì Người Việt ai cũng 20000Kip (Hay 2000K) lâu quá quên như nộp ở Lao Bảo vậy. Tây thì không mất phí.
Nên anh tự ra cửa khẩu đễ qua Thái (không đi bus Lao - Thái) rồi trình vé máy bay về Sài Gòn nên không thấy mất 200B (đi cửa của Tây đi du lịch) riêng xuất khỏi Lào vẫn mất phí. Sau khi đóng dấu nhập Thái thì có bus chở Người Thái qua Lào đánh bài về bus này free và chở đến Bến xe Mukdahan bus này rất nhiều, nếu bây giờ họ hết dịch vụ chở free thì chờ bus Lào Thái đến (no free). Ngại là khoản 200B khi đi bus này từ BXe Savan vì họ chở mình vào cái line "nộp tiền ". Anh không chắc là Em tự đi ra cửa khẩu có mất 200B hay không, nhưng anh thì không.

Bạn e đang ở BKK bảo là khách sạn bên đó đang giữ khách trọ lại, không cho ra ngoài, sợ nguy hiểm.
E thì tận 30/4 mới đi cơ, nhưng đang ko biết tình hình này thì tới đó đã ổn thỏa chưa nữa.
Chỉ ngán là đã tốn tiền mua vé máy bay giá cao (hơn bình thường) để đi mà phải cancel vé thì..... leo cây ớt tự tử quá :((

Bạn mà đi cho mình đánh đu cái vì mình đặt lịch từ 26.4 _3.5 về mà trước đó mình đi Phu kẹt đến 29.4 mới về BKK. và mình cũng là một nạn nhân của vé mua cao hơn giá bình thường, hic hic

mình dự định phượt cam mùng 5 tết. đi 7 ngày. đang hóng tình hình bên cam. mình đi 6 người. các bạn tư vấn với. lich trinh thi đã lên, đồ đạc lương thưc đãok. mà tự dưng dĩnh bạo loạn

Bạn mà đi cho mình đánh đu cái vì mình đặt lịch từ 26.4 _3.5 về mà trước đó mình đi Phu kẹt đến 29.4 mới về BKK. và mình cũng là một nạn nhân của vé mua cao hơn giá bình thường, hic hic

Em đang biết là có đi được không đây. Thấy ban bố tình trạng khẩn cấp tới tận 2 tháng (tầm 21/3), nên cũng đang lo lắng quá.

Mình đã lên kế hoạch đi Bangkok ngày 30/1/2014 , đọc báo thấy nói biểu tình cũng sợ, các bạn nào vừa đi Thailand về ,chia sẽ thông tin tình hình Bangkok cho mình với nha. Rất cảm ơn.....

Mình đã lên kế hoạch đi Bangkok ngày 30/1/2014 , đọc báo thấy nói biểu tình cũng sợ, các bạn nào vừa đi Thailand về ,chia sẽ thông tin tình hình Bangkok cho mình với nha. Rất cảm ơn.....

Mình thấy mấy khu biểu tình bên đó đều là nơi bán hàng...rong :). Nếu bạn nắm rõ cách di chuyển bằng skytrain và MRT thì bạn cảm thấy an toàn lắm...Nếu đừng chiếm đóng sân bay thì du lịch mùa biểu tình ở BBK rất thú vị...:) miễn là bạn đừng đứng chung với dân biểu tình..mà hãy đứng trên skywalk để ngắm xuống là OK. Tây ta bên đó nhiều lắm...

Hic, đang tính phượt qua Cam vào đầu tháng 3, mà nghe bác nói em hơi bị run chân..cơ mà Cam chắc ko dữ dội bằng Thái đâu bác hén, bác nghĩ e cứ thế mà đi lun ko?

Mới đi về mùng 8 tết có thấy gì đâu ...tây ta tàu đi du lịch đầy ....hành trình Long Khánh >>Phnompenh>>>Shihanouk Ville>>>>Hà tiên>>>>Long Khánh bằng Dream Tàu lao về tới nhà vẫn bình yên ....đi đi cho biết xứ người

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,084
189,866
Latest member
66club
Back