What's new

[Tin tức] #11 - Cẩn thận khi du lịch Thái Lan và Campuchia trong thời gian này

Tình hình Thái Lan và Campuchia đang có nhiều bất ổn trong thời gian này. Biểu tình cùng với hô hào tái chiếm thủ đô, bạo lực leo thang là những nguy hiểm lớn nhất đe dọa du khách.

Ở Thái nguy cơ diễn ra một cuộc đảo chính là rất lớn. Chưa kể có thể tái diễn chiếm sân bay như hồi 2008, mặc dù phe biểu tình tuyên bố không làm ảnh hưởng giao thông. Nhưng ai mà biết được
Ở Cam, có vẻ như chính phủ Hun Sen vẫn nắm được tình thế. Tuy nhiên phe Sam Rainsy vẫn muốn làm to chuyện. Mới đây Cam cũng mới mua thêm vũ khí, tăng ngân sách quốc phòng và tập trận ngay trong thời gian diễn ra biểu tình.
(Dạo trước có trao đổi với một bạn Cam về vấn đề lịch sử Champa, Khmer, Đại Việt. Trao đổi chỉ thuần túy xã giao nhưng bạn ý bộc lộ "thù địch và hận thù dân tộc" khá mạnh - đặc biệt với Việt Nam hiện nay. Bạn ý cũng là fan cuồng của Sam Rainsy nữa. Các đối tượng này mình cũng không ưa và thường tránh cho xong vì họ rất dễ nổi điên)

Chính trị bất ổn, lữ khách đường xa. Đường phượt cũng lắm bất ngờ, chả phải đầu cũng phải tai.
Rất mong các bạn cẩn thận khi đi du lịch ở hai quốc gia này.

Chúc các bạn phủi vui và an toàn!

(beer)​

#10 - Những điểm nóng biên giới nên tránh

#12 - Nhớ bụi

Last edited:
Bên CAM đi thì thoải mái chứ không căng thẳng gì nhé, đợt mình sang T9 thì căng còn sau đó thì bt. Mình về vào T12 hok có vấn đề gì, thằng bạn mình về gần tết cũng nói bên đó bt. Giờ có diễn biến mới gì hok thì hok biết.
Bác ở trên ít chụp nhỉ, đi Sianouk ville đẹp nhất là ở 2 bên đường đi chứ đến Kongpong som rồi thì chả có cái vẹo gì. Đợt t3 đi lúa lên thì đẹp mê hồn, tiếc là em chẳng có cái ảnh nào chụp đồng lúa cả.

Thật sự mình không khuyến khích các bạn đi Thai du lịch trong thời điểm này nếu: gia đình có trẻ nhỏ, người già, người bệnh mãn tính...nguy hiểm. Còn các bạn trẻ thì cứ tự tin và mạnh dạn mà đi... Bởi vì thật sự biểu tình thì cũng rất nguy hiểm, nhưng cho đến thời điểm này mọi thứ vẫn rất ok. Có lẽ nhiều bạn sẽ nói mình khùng, nhưng mình cũng đã chui vào khu công viên Lumphini khu vực Silom- nơi đóng đinh của phe biểu tình. Nếu như có bất kì bất trắc gì, tốt nhất các bạn nên trờ về khách sạn ngay lập tức. hạn chế sử dụng phương tiện công cộng như taxi hay bts thời điểm đó. Hoặc bạn có thể xin lánh nhờ ở bất kì nhà người dân nào- người Thai rất tôt bụng và dễ thương :)))

Vấn đề Pet khi về vietnam: hình như các bạn phải mua một vé cho em ý hoặc là mua thêm hành lý ký gửi dạng đặc biệt. Cái này chắc chỉ có VNairline hay Thaiairway là care chắc :)...mà Pet ở chatukchak rất dễ bị chết nên...hmmm mắc công thấy tội nghiệp...

tháng 5 mình đi rồi , không biết sao đây, đọc báo thấy 2 bên đang ém quân nội chiến gì á, nhiều đảng quá cũng mệt

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,086
189,870
Latest member
binnne
Back