What's new

[Chia sẻ] 12 ngày khám phá châu âu (pháp-hà lan-thụy sỹ-ý-tây ban nha)

Châu âu không quá xa hành trình pháp- thụy sỹ - hà lan - ý - tây ban nha

Lần đầu tiên viết bài trên diễn đàn, nên các bạn thông cảm nhé.

Chuẩn bị:
1. Vé:
A. SG-Paris: Do may mắn nên mình đặt được vé khá rẻ (680$ - Return) nhân dịp sinh nhật Airfrance.
B. Đi lại giữa các nước: Có các phương tiện sau theo thứ tự từ rẻ đến đắt: Bus-> Máy bay-> Train
- Bus: Eurolines, thêm 1 hãng giá rẻ mà mình quên mất, nhưng đã sử dụng của Euroline chất lượng OK, nếu quãng đường xa ngủ trên xe cũng đc, một số nhà ga của Euroline có chỗ tắm (4.5e). Đặt trước sau mình không thấy giá khác nhau nhiều.
- Máy bay: Bay nhanh, nhưng mất thời gian check in, chờ, thường sân bay không ở trung tâm nên mất thời gian đi vào. Cũng ok nhưng chi phí hơi cao
- Train: Có 2 lại nhanh và chậm, chậm (nghe nói rất tốt, mua vé nguyên hành trình rất rẻ lại có chỗ tắm rửa nhưng mình không có thời gian nên k đi). Nhanh: Đắt hơn máy bay, nhưng đc cái vào ga trung tâm, đi cũng nhanh không mất thời gian check in out nhiều lại ngắm đc phong cảnh. Đặc biệt trên tàu cao tốc có chỗ xạc pin và wifi miễn phí (ở Châu Âu thì Wifi rất quý giá)
C. Trong thành phố: Metro và bus, rất thuận tiện và dễ đi, Paris (Giao thông công cộng rất tốt (mua 10 vé metro cho rẻ, dùng nhiều) Amsterdam(bus, đi bộ), Geneve (bus, train: Bus rất thuận lợi, tuy nhiên mình toàn đi bộ), Venice (đi thuyền, giá cũng khá rẻ), Rome (có mỗi 2 tuyến tàu điện ngầm tuy nhiên nối gần hết các điểm tham quan, k mua vè ngày (6e), Barcelona (Bus, metro đều ổn).

2. Bản đồ:
Do không có Wifi nên phải tai phần mềm offline (Mình dúng Sygic rất tốt)

3. Khách sạn: Book tại booking.com hoạc agoda.com (đề xuất Agoda)
Các bác ở Hostel là ổn, khoảng 30e 1 đêm. Trong 2 tran đều có cmt của khách các bác nên coi cho kỹ trước khi đặt (hầu hết các ks có wifi, và ăn sáng miễn phí)

4. Ăn uống:
- Nếu muốn tiết kiệm các bác kiếm siêu thì bình dân mua đồ ăn chung, mùa này trái cây cực rẻ, bánh mỳ,dăm bôngm sữa rất rẻ. Tiết kiệm hơn thì mua đồ về ks mà nấu.
- Tìm các quan ăn châu á: Giá trung bình nhưng ăn đỡ ớn (9~15e)
- Nhà hàng: Nên tham khảo trước: Ở Venice và Paris mình đánh mất cả 1 gia tài khi vô ăn đặc sản hiu hiu

5. Vệ sinh:
- Các thành phố đều có chỗ vệ sinh công cộng nhưng k nhiều lắm, nên tranh thủ đi nếu vô tình lướt qua nhau ^^

6. Đồ dùng cá nhân: chỗ gởi đồ khá khó tìm nên mình trongly recomemd các bạn nên tính toán để mang càng ít càng tốt. Các bạn sẽ đi chơi với cái balo của mình khá nhiều, dù bạn có đặt khách sạn thông minh cỡ nào thì sáng sớm cũng phải check out. vì bên đó 10am check out, k ai quay lại lấy đồ rồi đi chơi tiếp.

7. Hỏi đường: Các bạn cứ hỏi thoải mái, đa số dân châu âu khá thân thiện, lịch sự và nhiệt tình. Chỉ dân pháp hơi chảnh chó 1 tí nhưng a ảnh hưởng gì, cứ thoải mái mà hỏi.

Còn khá nhiều thứ nhưng mình cũng không nhớ ra, các bạn cứ hỏi biết gì mình trả lời.

Last edited:
Vô cùng cám ơn chủ top và bạn đầu gấu nhồi bông. Vì là đi lần đầu tiên nên đến cách hỏi cũng không biết, hihi...

Mình khởi hành từ HN ngày 11 và đến Ams tầm 11h sáng ngày 12/6. Mình nói luôn lịch trình của mình mong mọi người tư vấn:
- Mình tính đến Zaanse Schans Village luôn nên cũng muốn hỏi bạn đầu gấu nhồi bông là ở làng đó có điểm gửi đồ không?
+ Option 1: Schiphol - Zaanse Schans Village:dựa trên gợi ý của ban, mình sẽ đi Sprinter (theo mình hiểu là đi ô tô - sorry câu hỏi hơi nhà quê) từ Schiphol đến Zaadam Kogerveld, sau đó đi bộ đến trạm xe bus Kogerveld để bắt xe 391 để đến Zaanse Schans.
+ Option 2: Schiphol - Amsterdam Station Central - Zaanse Schans Village -> trong trường hợp ở cái làng đó không có gửi đồ và mình đoán ở Amsterdam Station Central có chỗ gửi đồ. Theo option này mình sẽ đi train và dừng ở Koog để thuê xe đạp
- đến cuối ngày mình fai đi về Zutphen vì người nhà mình đặt phòng cho mình ở đó.

Sáng ngày 14/6 mình đi từ Zutphen đến Ams. Mình rất khoái vụ đi xe đạp ở Ams, bạn có thể chỉ cho mình chỗ thuê xe có được không? Đến các điểm thăm quan có chỗ gửi xe an toàn không? Cái tour tàu trên kênh ở Ám chắc ý bạn nói Canal cruise?

10h tối ngày 14/6 mình đã book vé Eurrrolines đi Paris, đầu gấu nhồi bông có thể tư vấn giúp mình cách đi lại ở Paris được không? Mình ở Paris 3 ngày.

Một lần nữa cám ơn những chia sẻ rõ ràng của các bạn

Vô cùng cám ơn chủ top và bạn đầu gấu nhồi bông. Vì là đi lần đầu tiên nên đến cách hỏi cũng không biết, hihi...

Mình khởi hành từ HN ngày 11 và đến Ams tầm 11h sáng ngày 12/6. Mình nói luôn lịch trình của mình mong mọi người tư vấn:
- Mình tính đến Zaanse Schans Village luôn nên cũng muốn hỏi bạn đầu gấu nhồi bông là ở làng đó có điểm gửi đồ không?
+ Option 1: Schiphol - Zaanse Schans Village:dựa trên gợi ý của ban, mình sẽ đi Sprinter (theo mình hiểu là đi ô tô - sorry câu hỏi hơi nhà quê) từ Schiphol đến Zaadam Kogerveld, sau đó đi bộ đến trạm xe bus Kogerveld để bắt xe 391 để đến Zaanse Schans.
+ Option 2: Schiphol - Amsterdam Station Central - Zaanse Schans Village -> trong trường hợp ở cái làng đó không có gửi đồ và mình đoán ở Amsterdam Station Central có chỗ gửi đồ. Theo option này mình sẽ đi train và dừng ở Koog để thuê xe đạp
- đến cuối ngày mình fai đi về Zutphen vì người nhà mình đặt phòng cho mình ở đó.

Sáng ngày 14/6 mình đi từ Zutphen đến Ams. Mình rất khoái vụ đi xe đạp ở Ams, bạn có thể chỉ cho mình chỗ thuê xe có được không? Đến các điểm thăm quan có chỗ gửi xe an toàn không? Cái tour tàu trên kênh ở Ám chắc ý bạn nói Canal cruise?

10h tối ngày 14/6 mình đã book vé Eurrrolines đi Paris, đầu gấu nhồi bông có thể tư vấn giúp mình cách đi lại ở Paris được không? Mình ở Paris 3 ngày.

Một lần nữa cám ơn những chia sẻ rõ ràng của các bạn

Mình không có nhu cầu gửi đồ ở Zaanse Schans nên không rõ cụ thể thế nào. Có vẻ như chủ top cũng vậy. Tuy nhiên, vụ locker thì trên tripadvisor có thông tin thế này:

From MrOther (Amsterdam): At Zaanse Schans there are "lockers for valuable belongings", according to the website. (http://www.zaanseschans.nl/). But that might not be big enough for luggage. I suggest you email the museum: [email protected]
and yes, luggage storage is from 09:00-17:00 from :[email protected]

Bạn nên gửi mail check thêm thông tin.

Thông tin chung về thuê xe đạp ở Ams http://www.iamsterdam.com/en-GB/experience/plan-your-trip/getting-around/rental/bike-hire
Ở các bến xe, ga tàu và một số địa điểm công cộng lớn cũng có dãy xe đạp cho thuê tự động, bạn để ý một chút hoặc hỏi thêm mọi người xung quanh nhé.

Ở Ams rất rất nhiều xe đạp, bà con ném xe (chắc cũng có khóa) đầy dọc đường :D

Uh, ý mình là vụ Canal cruise. HÌnh quảng cáo cũng hấp dẫn lắm, giá cũng ổn... cơ mà thực tế hơi chán, đặc biệt là khó chụp hình đẹp vì tàu nó tuy chạy chậm nhưng vẫn là chạy, canh moment và bắt nét khổ muốn chết

Nói chung ở Paris đi Subway và bus rất tiện, 3 ngày... nếu tính kỹ lộ trình thì chắc một Carnet T+ là đủ dùng. Cụ thể về đi lại ở Paris, trong forum có topic thông tin du lịch Paris rất chi tiết, bạn tham khảo thêm bên đó nhé.

Hì, muốn đi du lịch châu Âu quá. Ước mở thuở bé mà giờ vẫn chưa thực hiện được. Mình muốn đi châu Âu vẽ 1 bộ tranh kỉ niệm. Bạn giúp mình ghi lại lịch trình nhé. Cảm ơn mọi người đã chia sẻ.

Re: Châu âu không quá xa hành trình pháp- thụy sỹ - hà lan - ý - tây ban nha

Lần đầu tiên viết bài trên diễn đàn, nên các bạn thông cảm nhé.

Chuẩn bị:
1. Vé:
A. SG-Paris: Do may mắn nên mình đặt được vé khá rẻ (680$ - Return) nhân dịp sinh nhật Airfrance.
B. Đi lại giữa các nước: Có các phương tiện sau theo thứ tự từ rẻ đến đắt: Bus-> Máy bay-> Train
- Bus: Eurolines, thêm 1 hãng giá rẻ mà mình quên mất, nhưng đã sử dụng của Euroline chất lượng OK, nếu quãng đường xa ngủ trên xe cũng đc, một số nhà ga của Euroline có chỗ tắm (4.5e). Đặt trước sau mình không thấy giá khác nhau nhiều.
- Máy bay: Bay nhanh, nhưng mất thời gian check in, chờ, thường sân bay không ở trung tâm nên mất thời gian đi vào. Cũng ok nhưng chi phí hơi cao
- Train: Có 2 lại nhanh và chậm, chậm (nghe nói rất tốt, mua vé nguyên hành trình rất rẻ lại có chỗ tắm rửa nhưng mình không có thời gian nên k đi). Nhanh: Đắt hơn máy bay, nhưng đc cái vào ga trung tâm, đi cũng nhanh không mất thời gian check in out nhiều lại ngắm đc phong cảnh. Đặc biệt trên tàu cao tốc có chỗ xạc pin và wifi miễn phí (ở Châu Âu thì Wifi rất quý giá)
C. Trong thành phố: Metro và bus, rất thuận tiện và dễ đi, Paris (Giao thông công cộng rất tốt (mua 10 vé metro cho rẻ, dùng nhiều) Amsterdam(bus, đi bộ), Geneve (bus, train: Bus rất thuận lợi, tuy nhiên mình toàn đi bộ), Venice (đi thuyền, giá cũng khá rẻ), Rome (có mỗi 2 tuyến tàu điện ngầm tuy nhiên nối gần hết các điểm tham quan, k mua vè ngày (6e), Barcelona (Bus, metro đều ổn).

2. Bản đồ:
Do không có Wifi nên phải tai phần mềm offline (Mình dúng Sygic rất tốt)

3. Khách sạn: Book tại booking.com hoạc agoda.com (đề xuất Agoda)
Các bác ở Hostel là ổn, khoảng 30e 1 đêm. Trong 2 tran đều có cmt của khách các bác nên coi cho kỹ trước khi đặt (hầu hết các ks có wifi, và ăn sáng miễn phí)

4. Ăn uống:
- Nếu muốn tiết kiệm các bác kiếm siêu thì bình dân mua đồ ăn chung, mùa này trái cây cực rẻ, bánh mỳ,dăm bôngm sữa rất rẻ. Tiết kiệm hơn thì mua đồ về ks mà nấu.
- Tìm các quan ăn châu á: Giá trung bình nhưng ăn đỡ ớn (9~15e)
- Nhà hàng: Nên tham khảo trước: Ở Venice và Paris mình đánh mất cả 1 gia tài khi vô ăn đặc sản hiu hiu

5. Vệ sinh:
- Các thành phố đều có chỗ vệ sinh công cộng nhưng k nhiều lắm, nên tranh thủ đi nếu vô tình lướt qua nhau ^^

6. Đồ dùng cá nhân: chỗ gởi đồ khá khó tìm nên mình trongly recomemd các bạn nên tính toán để mang càng ít càng tốt. Các bạn sẽ đi chơi với cái balo của mình khá nhiều, dù bạn có đặt khách sạn thông minh cỡ nào thì sáng sớm cũng phải check out. vì bên đó 10am check out, k ai quay lại lấy đồ rồi đi chơi tiếp.

7. Hỏi đường: Các bạn cứ hỏi thoải mái, đa số dân châu âu khá thân thiện, lịch sự và nhiệt tình. Chỉ dân pháp hơi chảnh chó 1 tí nhưng a ảnh hưởng gì, cứ thoải mái mà hỏi.

Còn khá nhiều thứ nhưng mình cũng không nhớ ra, các bạn cứ hỏi biết gì mình trả lời.

Bạn ơi, sắp tới tháng 7 mình sẽ đi London, UK. Không biết bạn có kinh nghiệm đi London k? Mình cũng đã đi nhiều nơi ở US rồi nhưng chưa qua châu Âu bao giờ. Mình có khoảng 7 ngày để travel, 14 ngày công tác. Cảm ơn bạn trước nhé!
P/S: Muốn qua Pháp quá mà chưa có điều kiện. Mình dân hoạ mà.

Hì, muốn đi du lịch châu Âu quá. Ước mở thuở bé mà giờ vẫn chưa thực hiện được. Mình muốn đi châu Âu vẽ 1 bộ tranh kỉ niệm. Bạn giúp mình ghi lại lịch trình nhé. Cảm ơn mọi người đã chia sẻ.

Hi, Mình ngưỡng mộ mấy bạn vẽ đẹp lắm. Nhưng mình vẽ í ẹ quá nên chuyển sang chụp hình. Mình sẽ cố gắng ghi lại vậy. Bạn nên đi châu âu 1 chuyến, có những nơi ở châu âu mà mình nâng máy ảnh lên rồi lại hạ xuống vì không biết chụp thế nào. May chỉ có hội họa mới truyền tải được. Hy vọng đc xem tranh của bạn.

Thân,

Re: Châu âu không quá xa hành trình pháp- thụy sỹ - hà lan - ý - tây ban nha

Bạn ơi, sắp tới tháng 7 mình sẽ đi London, UK. Không biết bạn có kinh nghiệm đi London k? Mình cũng đã đi nhiều nơi ở US rồi nhưng chưa qua châu Âu bao giờ. Mình có khoảng 7 ngày để travel, 14 ngày công tác. Cảm ơn bạn trước nhé!
P/S: Muốn qua Pháp quá mà chưa có điều kiện. Mình dân hoạ mà.

Hi mình cũng chưa đi UK. Trên diễn đàn rất nhiều người đi bạn xem nhé.

Genve - Thành phố đắt đỏ

Hai ngày ở Geneve khá thảnh thơi vì k có nhiều điểm để đi, trời mưa và quan trọng nhất là làm biếng. Không thể tượng tưởng đc có phươter nào đi phượt mà lại đau đầu vì ngủ nhiều k nhỉ?

Mặc dù đã cuối mừa xuân nhưng G khá lạnh, sáng sớm đánh răng cảm giác như ngậm tuyết vào miệng. Sau màn đánh răng khá vất vả, tự tin với làn môi xinh và hàm răng trắng mình có 1 bữa sáng khá ngon tại Youth Hostel. Khách sạn mình đánh giá tốt, sạch sẽ, thân thiện, phục vụ rất tốt, ăn sáng khá ngon lại nằm ở vị trí gần trung tâm. Từ đây bạn có thể đi bộ đến hồ Leman, vòi nước cao nhất thế giới. Giá cũng rẻ 36 CHF (bạn nhớ đổi frank thụy sỹ nhé, bên này không dùng Euro nhiều lắm)

Bên ngoài trời mưa phùn nhẹ, đường phố sạch sẽ và thông thoáng, dân ts ăn mặc cực kỳ lịch lãm và hợp thời trang. Một buổi sáng yên bình mà lâu lắm rồi mình k cảm nhận đc. No work, no phone, no ... Ngồi thảnh thơi ngắm dãy Alpes bên cạnh hồ Geneve, khó mà diễn tả đc cảm giác yên bình nơi đây... Đàn thiên nga trắng nhởn nhơ bơi trong làn nước trong xanh phía xa là những nhà thờ ẩn dưới chân dãy alpes dài quanh năm tuyết phủ.
10174854_866370873389971_6820405064067631273_n_zps  2362cfc6.jpg
[/URL][/IMG]
Bỏ qua sự đắt đỏ ( đi tè 45k, ổ bánh mỳ với vài lát cà chua 250k) thì geneve là một nơi đáng sống.

Đi lại ở Geneve khá thuận tiện, trong thành phố thì chỉ có xe bus (Đừng mua vé ở Geneve, xuống sân bay tự lấy 1 vé miễn phí train hay bus đi vào thành phố. Vào khách sạn sẽ đc cung cấp vé ngày đi lại miễn phí ở Geneve mà không thì đi chui cũng đc. Ở Geneve không kiểm tra vé.

Ăn uống: Khá đắt, nhưng nếu chịu khó tìm sẽ kiếm được quán ăn của người Việt hoạc hoa ngon và rẻ. Quán phở người việt gần KS thì mình không ghé. Nhưng mình tìm đc 1 quán người hoa đối diện cột phun nước khá ngon giá từ 12~18 CHF khá ngon. Nước thì ở Thụy Sỹ rất nhiều vòi công cộng. Bạn nên ghé mấy siêu thị nhỏ mà mua đồ ăn, trái cây, sữa bánh kẹ rẻ mà cực ngon.

Chơi: Mình không ấn tượng gì với các điểm du lịch ở Geneve (cột phun nước, đồng hồ hoa, ghế gãy, trụ sở liên hiệp quốc...) Mình tính đi lâu đài Chillon mà xa quá nên làm biếng nghe nói là đẹp. Ở G thì đi dạo ở các công viên rất thú vị, cảm giác yên bình, không khí trong lành, con người lịch sự, thân thiện... Geneve là 1 khoảng lặng, 1 điểm dừng chân để phục hồi lý tưởng cho cuộc hành trình.
10252181_866371800056545_1680284159141656989_n_zps  c6966aee.jpg
[/URL][/IMG]

[video][/video]

Cho mình hỏi mình cũng muốn đi Amsterdam và Zaanse Schans Village từ hướng sân bay Frankfurt (mình bay thẳng từ VN sang) thì đi sao ah? Cám ơn. 1 ngày có đủ thăm Amsterdam và Zaanse Schans Village không?

Cho mình hỏi mình cũng muốn đi Amsterdam và Zaanse Schans Village từ hướng sân bay Frankfurt (mình bay thẳng từ VN sang) thì đi sao ah? Cám ơn. 1 ngày có đủ thăm Amsterdam và Zaanse Schans Village không?

Mình chưa đi từ Frankfurt qua Ams nên cũng không trả lời cụ thể được. Nhưng nếu bạn muốn tiết kiệm thì đi Bus, không thì máy bay hoạc train hơi mắc chút nhưng tiết kiệm thời gian. Bạn đi Ams thời gian này thì Vườn hoa Keukehof đóng của rồi (20/3-17/5-2015 mở lại) không đi được kể cũng tiếc. 1 ngày thì cũng hơi ít, nếu bạn đi cho biết thì cũng đủ. Sáng sớm đón bus đi Zaanse chơi, thuê xe đạp đi vòng vòng trưa quay về chơi ở trung tâm, tối đi khám phá khu đèn đỏ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back