What's new

[Chia sẻ] 12 ngày khám phá châu âu (pháp-hà lan-thụy sỹ-ý-tây ban nha)

Châu âu không quá xa hành trình pháp- thụy sỹ - hà lan - ý - tây ban nha

Lần đầu tiên viết bài trên diễn đàn, nên các bạn thông cảm nhé.

Chuẩn bị:
1. Vé:
A. SG-Paris: Do may mắn nên mình đặt được vé khá rẻ (680$ - Return) nhân dịp sinh nhật Airfrance.
B. Đi lại giữa các nước: Có các phương tiện sau theo thứ tự từ rẻ đến đắt: Bus-> Máy bay-> Train
- Bus: Eurolines, thêm 1 hãng giá rẻ mà mình quên mất, nhưng đã sử dụng của Euroline chất lượng OK, nếu quãng đường xa ngủ trên xe cũng đc, một số nhà ga của Euroline có chỗ tắm (4.5e). Đặt trước sau mình không thấy giá khác nhau nhiều.
- Máy bay: Bay nhanh, nhưng mất thời gian check in, chờ, thường sân bay không ở trung tâm nên mất thời gian đi vào. Cũng ok nhưng chi phí hơi cao
- Train: Có 2 lại nhanh và chậm, chậm (nghe nói rất tốt, mua vé nguyên hành trình rất rẻ lại có chỗ tắm rửa nhưng mình không có thời gian nên k đi). Nhanh: Đắt hơn máy bay, nhưng đc cái vào ga trung tâm, đi cũng nhanh không mất thời gian check in out nhiều lại ngắm đc phong cảnh. Đặc biệt trên tàu cao tốc có chỗ xạc pin và wifi miễn phí (ở Châu Âu thì Wifi rất quý giá)
C. Trong thành phố: Metro và bus, rất thuận tiện và dễ đi, Paris (Giao thông công cộng rất tốt (mua 10 vé metro cho rẻ, dùng nhiều) Amsterdam(bus, đi bộ), Geneve (bus, train: Bus rất thuận lợi, tuy nhiên mình toàn đi bộ), Venice (đi thuyền, giá cũng khá rẻ), Rome (có mỗi 2 tuyến tàu điện ngầm tuy nhiên nối gần hết các điểm tham quan, k mua vè ngày (6e), Barcelona (Bus, metro đều ổn).

2. Bản đồ:
Do không có Wifi nên phải tai phần mềm offline (Mình dúng Sygic rất tốt)

3. Khách sạn: Book tại booking.com hoạc agoda.com (đề xuất Agoda)
Các bác ở Hostel là ổn, khoảng 30e 1 đêm. Trong 2 tran đều có cmt của khách các bác nên coi cho kỹ trước khi đặt (hầu hết các ks có wifi, và ăn sáng miễn phí)

4. Ăn uống:
- Nếu muốn tiết kiệm các bác kiếm siêu thì bình dân mua đồ ăn chung, mùa này trái cây cực rẻ, bánh mỳ,dăm bôngm sữa rất rẻ. Tiết kiệm hơn thì mua đồ về ks mà nấu.
- Tìm các quan ăn châu á: Giá trung bình nhưng ăn đỡ ớn (9~15e)
- Nhà hàng: Nên tham khảo trước: Ở Venice và Paris mình đánh mất cả 1 gia tài khi vô ăn đặc sản hiu hiu

5. Vệ sinh:
- Các thành phố đều có chỗ vệ sinh công cộng nhưng k nhiều lắm, nên tranh thủ đi nếu vô tình lướt qua nhau ^^

6. Đồ dùng cá nhân: chỗ gởi đồ khá khó tìm nên mình trongly recomemd các bạn nên tính toán để mang càng ít càng tốt. Các bạn sẽ đi chơi với cái balo của mình khá nhiều, dù bạn có đặt khách sạn thông minh cỡ nào thì sáng sớm cũng phải check out. vì bên đó 10am check out, k ai quay lại lấy đồ rồi đi chơi tiếp.

7. Hỏi đường: Các bạn cứ hỏi thoải mái, đa số dân châu âu khá thân thiện, lịch sự và nhiệt tình. Chỉ dân pháp hơi chảnh chó 1 tí nhưng a ảnh hưởng gì, cứ thoải mái mà hỏi.

Còn khá nhiều thứ nhưng mình cũng không nhớ ra, các bạn cứ hỏi biết gì mình trả lời.

Last edited:
Cho mình hỏi mình cũng muốn đi Amsterdam và Zaanse Schans Village từ hướng sân bay Frankfurt (mình bay thẳng từ VN sang) thì đi sao ah? Cám ơn. 1 ngày có đủ thăm Amsterdam và Zaanse Schans Village không?
Nếu bạn đi train hoặc máy bay từ frankfurt thì vẫn đủ thời gian. @vongocuyen : mình sẽ ở BCN từ 17-20/6, đã mail cho bạn ở Yahoo, bạn check mail và tham gia cùng cho vui nhé. Tks

mình đến ams từ 18-21 June này, nếu có phượt tử nào happens lượn lờ around thì catch up cho vui ha (cũng đi từ Frankfurt sang), ko biết bạn vongocuyen có cùng thời gian đó ko?

Mình chưa đi từ Frankfurt qua Ams nên cũng không trả lời cụ thể được. Nhưng nếu bạn muốn tiết kiệm thì đi Bus, không thì máy bay hoạc train hơi mắc chút nhưng tiết kiệm thời gian. Bạn đi Ams thời gian này thì Vườn hoa Keukehof đóng của rồi (20/3-17/5-2015 mở lại) không đi được kể cũng tiếc. 1 ngày thì cũng hơi ít, nếu bạn đi cho biết thì cũng đủ. Sáng sớm đón bus đi Zaanse chơi, thuê xe đạp đi vòng vòng trưa quay về chơi ở trung tâm, tối đi khám phá khu đèn đỏ.
Bạn có thể đi tàu từ sân bay FF đến ga Amsterdam Centrall, mất khoảng 4 h với tàu cao tốc. Nếu bạn định dành một ngày cho Am thì hơi phí công đi vì thành phố này cũng khá đẹp, nhiều chỗ để xem, chưa kể các vùng lân cận nếu bạn đi vào mùa Lễ hội hoa.

mình sẽ đến ctac ngắn ngày ở Hàlan giữa tháng 11 này. Sau đó sẽ tranh thủ phượt Pháp, Ý, Tây Ban Nha, Áo khoảng 4-5 ngày. Không rành lắm, các bạn tư vấn giúp nhé. Có ai có xe để tham gia chung không nhỉ, mình share tiền xăng và phí cầu đường. Cám ơn trước

mình sẽ đến ctac ngắn ngày ở Hàlan giữa tháng 11 này. Sau đó sẽ tranh thủ phượt Pháp, Ý, Tây Ban Nha, Áo khoảng 4-5 ngày. Không rành lắm, các bạn tư vấn giúp nhé. Có ai có xe để tham gia chung không nhỉ, mình share tiền xăng và phí cầu đường. Cám ơn trước

Pháp, Ý, TBN và Ý mà phượt trong 4,5 ngày thì có đi máy bay, và ghé mỗi nơi ăn ổ bánh mì, uống café tại sân bay rồi đi tiếp thì đc bác ạ, em vẫn coi trọng chất lượng hơn số lượng, em vote cho Ý và Áo 4,5 ngày ạ :x

Pháp, Ý, TBN và Ý mà phượt trong 4,5 ngày thì có đi máy bay, và ghé mỗi nơi ăn ổ bánh mì, uống café tại sân bay rồi đi tiếp thì đc bác ạ, em vẫn coi trọng chất lượng hơn số lượng, em vote cho Ý và Áo 4,5 ngày ạ :x

Đúng là có 4,5 ngày mà muốn lướt qua nào Pháp rồi Ý rồi TBN rồi Áo thì tên lửa quá... cơ mà từ Hà Lan chạy vắt ngang châu Âu cho đến Áo và Ý với từng đó ngày thì cũng chả chất lượng hơn là mấy đâu bạn.

@nhanbusy Hà Lan ở bắc Âu nên đi chơi ngắn ngày cần cân nhắc kỹ một chút, chọn đi các nước Nam âu như Ý, Tây Ban Nha sẽ vừa xa, mất nhiều công/thời gian di chuyển vừa tốn kém chi phí. Có 4,5 ngày thì tùy bạn bay về từ sân bay nào mà cân nhắc hướng đi. Nêu bạn sẽ bay về VN từ CDG - Pháp thì nên đi Bỉ (Brussels), Pháp (Paris). Nếu bay về từ Frankfurt - Đức thì đi Luxembourg, Đức (Cologne, Bonn...), nếu xếp lịch tốt có thể tranh thủ đi cố thêm Áo cũng được nhưng giữa tháng 11 châu Âu bắt đầu lạnh và nhanh tối rồi nhé. Bạn nên tham khảo trước trên www.rome2rio.com để có hình dung sơ bộ về khoảng cách, phương tiện/thời gian và chi phí đi lại để cân nhắc lịch trình phù hợp nhé.

Đúng là có 4,5 ngày mà muốn lướt qua nào Pháp rồi Ý rồi TBN rồi Áo thì tên lửa quá... cơ mà từ Hà Lan chạy vắt ngang châu Âu cho đến Áo và Ý với từng đó ngày thì cũng chả chất lượng hơn là mấy đâu bạn.

@nhanbusy Hà Lan ở bắc Âu nên đi chơi ngắn ngày cần cân nhắc kỹ một chút, chọn đi các nước Nam âu như Ý, Tây Ban Nha sẽ vừa xa, mất nhiều công/thời gian di chuyển vừa tốn kém chi phí. Có 4,5 ngày thì tùy bạn bay về từ sân bay nào mà cân nhắc hướng đi. Nêu bạn sẽ bay về VN từ CDG - Pháp thì nên đi Bỉ (Brussels), Pháp (Paris). Nếu bay về từ Frankfurt - Đức thì đi Luxembourg, Đức (Cologne, Bonn...), nếu xếp lịch tốt có thể tranh thủ đi cố thêm Áo cũng được nhưng giữa tháng 11 châu Âu bắt đầu lạnh và nhanh tối rồi nhé. Bạn nên tham khảo trước trên www.rome2rio.com để có hình dung sơ bộ về khoảng cách, phương tiện/thời gian và chi phí đi lại để cân nhắc lịch trình phù hợp nhé.

em đu theo vì thấy chủ xị có vẻ muốn đi cho hết các chỗ kia, vote theo sở thích chứ kg có kinh nghiệm thực tiễn như bác ạ, hihi, chứ em đi 14 days, bạn bên ấy đang lên lịch mà có vẻ còn chưa đủ time đi cho hết dù tụi em sẽ ở HL và chỉ những nơi gần HL nhất có thể ở Bỉ, Pháp thôi :(

em đu theo vì thấy chủ xị có vẻ muốn đi cho hết các chỗ kia, vote theo sở thích chứ kg có kinh nghiệm thực tiễn như bác ạ, hihi, chứ em đi 14 days, bạn bên ấy đang lên lịch mà có vẻ còn chưa đủ time đi cho hết dù tụi em sẽ ở HL và chỉ những nơi gần HL nhất có thể ở Bỉ, Pháp thôi :(
Thực ra chủ xị đi luôn Ý, Thụy Sỹ, Tây Ban Nha trong chuyến này rồi ấy chứ. Cơ mà công việc bận quá, lại chuẩn bị cho hành trình mới nên chưa chia sẽ với các bạn được. Để hôm nào mình viết 1 bài về Roma, và Vernice cho các bạn tham khảo.

Thanks,

Chào Anh, em là Thảo, new-mem của phuot.vn :)
Em có dự định đi Châu Âu vào Hè - Thu 2015, tình cờ thấy bài viết của Anh...
Nếu Anh ko phiền, bữa nào cho em hỏi kinh nghiệm nhé,
Cảm ơn Anh,
Nghỉ lễ vui vẻ :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back