What's new

[Chia sẻ] 12 ngày khám phá châu âu (pháp-hà lan-thụy sỹ-ý-tây ban nha)

Châu âu không quá xa hành trình pháp- thụy sỹ - hà lan - ý - tây ban nha

Lần đầu tiên viết bài trên diễn đàn, nên các bạn thông cảm nhé.

Chuẩn bị:
1. Vé:
A. SG-Paris: Do may mắn nên mình đặt được vé khá rẻ (680$ - Return) nhân dịp sinh nhật Airfrance.
B. Đi lại giữa các nước: Có các phương tiện sau theo thứ tự từ rẻ đến đắt: Bus-> Máy bay-> Train
- Bus: Eurolines, thêm 1 hãng giá rẻ mà mình quên mất, nhưng đã sử dụng của Euroline chất lượng OK, nếu quãng đường xa ngủ trên xe cũng đc, một số nhà ga của Euroline có chỗ tắm (4.5e). Đặt trước sau mình không thấy giá khác nhau nhiều.
- Máy bay: Bay nhanh, nhưng mất thời gian check in, chờ, thường sân bay không ở trung tâm nên mất thời gian đi vào. Cũng ok nhưng chi phí hơi cao
- Train: Có 2 lại nhanh và chậm, chậm (nghe nói rất tốt, mua vé nguyên hành trình rất rẻ lại có chỗ tắm rửa nhưng mình không có thời gian nên k đi). Nhanh: Đắt hơn máy bay, nhưng đc cái vào ga trung tâm, đi cũng nhanh không mất thời gian check in out nhiều lại ngắm đc phong cảnh. Đặc biệt trên tàu cao tốc có chỗ xạc pin và wifi miễn phí (ở Châu Âu thì Wifi rất quý giá)
C. Trong thành phố: Metro và bus, rất thuận tiện và dễ đi, Paris (Giao thông công cộng rất tốt (mua 10 vé metro cho rẻ, dùng nhiều) Amsterdam(bus, đi bộ), Geneve (bus, train: Bus rất thuận lợi, tuy nhiên mình toàn đi bộ), Venice (đi thuyền, giá cũng khá rẻ), Rome (có mỗi 2 tuyến tàu điện ngầm tuy nhiên nối gần hết các điểm tham quan, k mua vè ngày (6e), Barcelona (Bus, metro đều ổn).

2. Bản đồ:
Do không có Wifi nên phải tai phần mềm offline (Mình dúng Sygic rất tốt)

3. Khách sạn: Book tại booking.com hoạc agoda.com (đề xuất Agoda)
Các bác ở Hostel là ổn, khoảng 30e 1 đêm. Trong 2 tran đều có cmt của khách các bác nên coi cho kỹ trước khi đặt (hầu hết các ks có wifi, và ăn sáng miễn phí)

4. Ăn uống:
- Nếu muốn tiết kiệm các bác kiếm siêu thì bình dân mua đồ ăn chung, mùa này trái cây cực rẻ, bánh mỳ,dăm bôngm sữa rất rẻ. Tiết kiệm hơn thì mua đồ về ks mà nấu.
- Tìm các quan ăn châu á: Giá trung bình nhưng ăn đỡ ớn (9~15e)
- Nhà hàng: Nên tham khảo trước: Ở Venice và Paris mình đánh mất cả 1 gia tài khi vô ăn đặc sản hiu hiu

5. Vệ sinh:
- Các thành phố đều có chỗ vệ sinh công cộng nhưng k nhiều lắm, nên tranh thủ đi nếu vô tình lướt qua nhau ^^

6. Đồ dùng cá nhân: chỗ gởi đồ khá khó tìm nên mình trongly recomemd các bạn nên tính toán để mang càng ít càng tốt. Các bạn sẽ đi chơi với cái balo của mình khá nhiều, dù bạn có đặt khách sạn thông minh cỡ nào thì sáng sớm cũng phải check out. vì bên đó 10am check out, k ai quay lại lấy đồ rồi đi chơi tiếp.

7. Hỏi đường: Các bạn cứ hỏi thoải mái, đa số dân châu âu khá thân thiện, lịch sự và nhiệt tình. Chỉ dân pháp hơi chảnh chó 1 tí nhưng a ảnh hưởng gì, cứ thoải mái mà hỏi.

Còn khá nhiều thứ nhưng mình cũng không nhớ ra, các bạn cứ hỏi biết gì mình trả lời.

Last edited:
Chúc mừng bạn và xin bạn kể lại chi tiết để có thể học hỏi chuẩn bị cho chuyến đi ước mơ của tôi dự định cuối năm nay.Thành thật cám ơn trước.

Re: 12 ngày khám phá châu âu (pháp-hà lan-thụy sỹ-ý-tây ban nha)

Hà Lan – Thiên đường hạ giới

Mình không biết up hình như thế nào. Ai biết chỉ mình với

Bổ sung phần chuẩn bị.

Mình quên mất 1 điều quan trọng nhất trong phần chuẩn bị: chọn lịch trình, tùy thời gian, chi phí mà bạn có, chọn các thành phố bạn muốn đi, bạn nên kiếm 1 cái bản đồ. Lịch trình sẽ thay đổi để giảm chi phí trong khi bạn đặt vé. Nhưng tốt nhất bạn nên có 1 lịch trình tham khảo trước.
Vài điều lưu ý: Có thể hữu ích đối với các bạn đi lần đầu, khi qua lại giữa các nước trong khối Schegen chỉ kiểm tra Passport, visa thông thường nên không mất thời gian lắm, đi Bus và train thì không cần. Đối với các bạn đi du lịch tự túc, lúc nhập cảnh có thể bị hỏi khá nhiều (thực ra thì tụi nó thấy phượt Châu Âu đối với người việt khá lạ lùng các trường hợp thăm thân hoặc đi tour thì khác, các bạn nên in đầy đủ xác nhận booking khách sạn, bảo hiểm du lịch, lịch trình cụ thể, vé chiều về…

Hà Lan,

Sau 12h bay khá mệt mỏi đến Paris, sau 1 hồi bị quay vòng vòng mình cũng mò đc đến trạm xe bus (Rossy bus), tốn 12e để mua vé về ga trung tâm, do lần đầu không biết chứ mình khuyên các bạn nên đi train, có 9e lại tiện vì kết nối với nhiều tuyến Metro. Lên xe bus chưa kịp thưởng thức khung cảnh Paris thì mình đã ói hix hix (mình vốn không bị say xe nhưng do 12h bay). Xuống bus mua metro về KS (nhớ mua 10 vé cho rẻ vì dùng nhiều). Đêm đầu tiên đến Paris ngủ không biết gì, khạch sạn christopher mình ở rất tốt mình ở đây tận 4 đêm, có wifi, phòng ốc sạch sẽ, miến phí ăn sáng rất hoành tráng, lại ở vị trí trung tâm (recommend)
Ngày hôm sau bắt đầu khám phá Paris, Đồi Montmartre (mình cực thích chỗ này), Effiel, Đại lộ Champ Elyees, do vẫn anh hưởng của chuyến bay nên mình cũng không hứng thú gì lắm.
[/URL][/IMG]
Cuối cùng cũng ra ga, Eurolines ở Paris cũng ổn, có chỗ tắm và chỗ nghỉ, lúc này mình đã rất đuối chẳng buồn ăn uống gì, xếp hàng lên đc xe (ah mà xe không sắp chỗ, ai lên trược thì ngồi trước ^^), ngủ mơ mơ màng màng và vẽ ra 1 viễn cảnh không mấy sáng sủa về chuyến đi.
5h thức dậy, trời chưa sáng 2 bên đường sương mờ dày đặc, những cánh quạt gió cao vút đâm thủng mây mù mải
nhìn khung cảnh 2 bên đường đến quên cả mệt mỏi.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Xuống xe, đang quá sớm để đón train, lòng vòng siêu thị mua đồ ăn sáng rẻ và ngon có đủ thứ cả shushi. Gặp 1 cô bé du học sinh ở Phần Lan làm quen và em xin theo làm cuộc đời cũng bớt cô quạnh.
Đón train đến ga trung tâm, mua vé tham quan vườn hoa Keukohof (chỉ tháng 4,5 mới mở cửa, mục đích chính của chuyến đi), vé gồm xe đưa đón và vào tham quan. Không hiểu do cảnh vật 2 bên đường và cái không khi yên bình ở HL hay không nhưng bây giờ cảm giác mệt mỏi bay biến. Nhìn những con đường sạch sẽ, rộng rãi với những hàng cây thẳng tắp bảo phủ bởi hoa cải dại vàng rực xen lẫn hoa tulip, cảm giác … thèm được ôm cô bé đồng hành vào lòng …
Ở đất nước HL thì đi đâu bạn cũng thấy những cánh đồng rộng bát ngát, hoa, cỏ và những đàn bò sữa, những cánh quạt gió... chỉ muốn xe cứ đi mãi ….
KEUKENHOF GARDEN: Mình không miêu tả về nó, vì văn chương của mình sẽ làm ô uế cái thiên đường ấy.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Một ngày ở Keukenhof là không đủ, nhưng a phải về thôi, tính đến thời điểm này thì đã 2 ngày 1 đêm mình chưa tắm, đó là lần đầu tiên trong đời hix hix. Nhưng cũng không khó chịu lắm vì thời tiết khá lạnh và khô. Mình đặt khách sạn – Globe ngay tại khu đèn đỏ Amsterdam, khá ổn. Đêm đi dạo khu đèn đỏ với cô bé đồng hành, cảm giác khó tả … có qua đây thì mới thấy “Trai xâu như sao mai buổi sáng, gái đẹp như lá rụng mùa thu”.
Ngày hôm sau, đi làng sản xuất giày gỗ và cối xay gió. Một nơi khá hay và đáng đi. Không khí yên bình, nhưng ngôi nhà gỗ đẹp như chuyện cổ tích.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Last edited:
Mình sẽ cố gắng viết, nhưng mà mình k biết làm sao up hình.
- bạn phải lập 1 account trên các trang photobucket.com, flick, picassa, tôi hay dùng photobucket quen rồi.
- Up hình lên trang của bạn ở photobucket theo lệnh upload trên trang này.
- Hiện xem các hình, khi hình hiện lên, ở bên phía tay phải coa các ô (4 ô) để bạn copy đường link, bạn hãy bấm chuột trái lệnh copy vào ô cuối cùng, sau đó past vào chỗ định past trên phượt, thế là OK.

Chúc mừng bạn đã đến với Châu Âu hoành tráng

- bạn phải lập 1 account trên các trang photobucket.com, flick, picassa, tôi hay dùng photobucket quen rồi.
- Up hình lên trang của bạn ở photobucket theo lệnh upload trên trang này.
- Hiện xem các hình, khi hình hiện lên, ở bên phía tay phải coa các ô (4 ô) để bạn copy đường link, bạn hãy bấm chuột trái lệnh copy vào ô cuối cùng, sau đó past vào chỗ định past trên phượt, thế là OK.
Cảm ơn bạn nhé. Để mình mò mẫm thử xem

Hi bạn,

Bạn cho mình hỏi chút được không? Mình tới Ams ngày 12/6 và muốn đi thăm Zaanse Schans Village luôn. Sau 1 hồi mò mẫm thì mình tính thế này:
- Sân bay Schiphol - Nhà ga trung tâm Amsterdam: Mình đọc thì thấy có train (From Schiphol there is a direct train[6] to Amsterdam Central Station, for €3.90), và bus (If you are desperately trying to save money or are staying near Leidseplein, you could use local transport from Schiphol to central Amsterdam. A trip takes about 30min and leads directly to the south-west of the centre of Amsterdam (namely Museumplein and Leidseplein). Take local bus 197 which costs you €2.38 to Leidseplein using the OV-chipkaart (see below), or €4.00 on board). Mình muốn đi bus cho rẻ nhg chưa hiểu lắm.
- Nhà ga trung tâm Amsterdam - Zaanse Schans: bus 391 và về cũng tương tự

Bạn tư vấn giúp mình xem có đúng ko nhé?

Cám ơn bạn nhiều

Re: 12 ngày khám phá châu âu (pháp-hà lan-thụy sỹ-ý-tây ban nha)

Hi bạn,

Bạn cho mình hỏi chút được không? Mình tới Ams ngày 12/6 và muốn đi thăm Zaanse Schans Village luôn. Sau 1 hồi mò mẫm thì mình tính thế này:
- Sân bay Schiphol - Nhà ga trung tâm Amsterdam: Mình đọc thì thấy có train (From Schiphol there is a direct train[6] to Amsterdam Central Station, for €3.90), và bus (If you are desperately trying to save money or are staying near Leidseplein, you could use local transport from Schiphol to central Amsterdam. A trip takes about 30min and leads directly to the south-west of the centre of Amsterdam (namely Museumplein and Leidseplein). Take local bus 197 which costs you €2.38 to Leidseplein using the OV-chipkaart (see below), or €4.00 on board). Mình muốn đi bus cho rẻ nhg chưa hiểu lắm.

Cám ơn bạn nhiều

Từ sân bay schipol về đến ga trung tâm thì bạn có thể đi train hoạc bus. Mình recomend là đi train. Mình thuê ks ở ngay ga trung tâm. Lúc đi keukohof bằng bus đến schipol mất 45' đi train mất 15' giá hình như k chênh lệch lắm. Còn đi Zaanse Schans Village bạn chỉ có thể đi bus 391 từ ga trung tâm bạn xuống ở trạm cuối giá thì mình k nhớ nhưng hình như 5-6e gì đó. Tuyến 392 cũng đi nhưng tách ra k vô Zaanse Schans Village.

Hi bạn,

Cám ơn bạn nhiều

Mình thấy hơi thiếu thông tin một chút -> bạn sẽ tới Ams bằng gì? Bus, train hay máy bay? bạn tính đi thẳng từ sân bay Schiphol tới Zaanse Schan luôn hay là ghé vào Ams (hostel) cất đồ đạc rồi mới đi Zaanse Schan? (Schiphol cách trung tâm ams khoảng 15-20km còn Ga Centraal ở ngay trung tâm)

Nếu bạn tới Ams từ Paris và định đi bus thì gợi ý của mình là nên chọn iDbus thay vì Eurolines như chủ thớt. Cá nhân mình thấy giá cả cũng tương đương mà thời gian khởi hành hợp lý hơn, bến Paris (Bercy) và bến Ams (Sloterdijk) của iDBus thuận tiện hơn; hơn nữa, vé bus (khứ hồi/một chiều) có thể mua ngay ở ga Bercy cho đến 30p trước giờ khởi hành, không cần phải mua onl từ trước và có số ghế ngồi đàng hoàng, không ai tranh chiếm chỗ của mình được. http://uk.idbus.com/

Tàu từ Schiphol vào Ams Centraal sẽ đi qua Sloterdijk trước, từ ga này cũng có spinter đi thẳng Koog Zaandijk, từ đây bạn thuê xe đạp hoặc đi bộ tới Zaanse Schans (cách khoảng 300m) thoải mái. Phương án ưu tiên là xuống Koog Zaandijk thì thuê xe đạp, đạp lòng vòng quanh Zaanse Schans luôn, rất thích. Đi xe đạp ở Hà Lan thực sự là một trải nghiệm tuyệt vời. Mình thích màn đạp xe giữa các ruộng hoa ở Lisse không kém gì "ngôi sao" Keukenhof luôn ấy. Đi chơi trong Ams thì thuê xe đạp đạp lòng vòng cũng là thích nhất. Cứ thấy thích chỗ nào rẽ chỗ ấy, đạp vòng vòng chán -> muốn về thì đưa địa chỉ nhờ các bạn HL chỉ đường một tẹo là về được thôi. Ams rất bé xinh. Giá thuê xe đạp thông thường là 10 eu/ngày. À, bạn đừng có tốn tiền đi cái tour tàu trên kênh ở Ams làm gì nhé. Cũng ko đến nỗi quá đắt nhưng cá nhân mình thì cho là không hay, không thích bằng chạy xe đạp lòng vòng.

Cụ thể đường đi, ước tính thời gian và phương tiện ở Hà Lan bạn có thể tham khảo ứng dụng của trang này nhé (cực kỳ chi tiết với độ chính xác cao)
http://9292.nl/en

Quên nữa, nếu xuống sân bay Schiphol , bạn ra thẳng sảnh đến (Schiphol plaza) - tham khảo thông tin về bus/tran ở quầy Information của sân bay là tốt nhất (thích hơn tụi Tourism Info). Nếu chọn đi bus thì sau đó cứ thế đi thẳng ra bến bus trước mặt sân bay, lên xe trả tiền; còn đi tàu thì có một khu bán vé tàu riêng cũng ngay trong sảnh Schiphol plaza (nếu đi tàu thì mua vé luôn ở đây trc khi xuống platform nhé. Chú ý, cửa tàu ở Hà Lan phải ấn cái nút màu xanh to to bên cạnh cửa nó mới mở, tới chỗ dừng mà bạn ko ấn là nó cứ đóng cửa như vậy, hem cho bạn xuống luôn á :)) )

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back