What's new

20 ngày - Tam Giác Vàng, hành trình tìm cái mới trong cái cũ trên từng cung đường ^^

20 ngày - Tam Giác Vàng, hành trình tìm cái mới trong cái cũ trên từng cung đường ^^

28.7.2010

Hôm nay là một ngày đặc biệt đối với nhóm hành trình chúng tôi bởi ngày hôm nay là ngày chúng tôi khởi hành đi Tam Giác Vàng. Cảm giác háo hức, hưng phấn và mong chờ xe lăn bánh cứ thôi thúc trong lòng mỗi người chúng tôi. Bên cạnh niềm vui là được đồng hành cùng những người bạn, những người anh em, tôi có thêm một khao khát cháy bỏng là được nhìn ngắm, cảm nhận và hoà mình vào vẻ đẹp của thiên nhiên, con người, hít thở bầu không khí trong lành, tìm hiểu những nên văn hoá trên mỗi chặng đường. Đã có rất nhiều những người bạn khác trước đây đã thực hiện chuyến đi đến Tam Giác Vàng như chúng tôi bây giờ, có điều với chuyến đi này, chúng tôi mong muốn sẽ ghi lại những hình ảnh rất riêng, những nét đẹp với góc nhìn khác để tìm được những điều mới trong những điều cũ.

Để chuẩn bị cho chuyến đi này, chúng tôi đã phải mất 1 tháng trời để khởi động cho chuyến đi: phương tiện đi lại, các giấy tờ và thủ tục cần thiết, các trang thiết bị cho hành trình, thuốc men và dụng cụ phục vụ cho chuyến đi…Tất cả mọi thành viên đều đã rất nhiệt tình và cùng đồng lòng góp sức để thực hiện được mong muốn này…

Cung đường đi:

Hà Nội – Sơn La - ĐIện Biên – Udomxay – Luongprabang – Luong Nam Tha – huyaxay – Chieng Sane TGV – Tachilek Doi Tung – Khunsa Base Camp – Chieng Mai – Sukhothai – Phinasulok – Vientiane – Vangvieng – Phonsavan – Cau Treo – Ha Noi

Dưới đây là một vài hình ảnh mà tôi muốn chia sẻ đến các bạn trong diễn đàn:

Đây là hình ảnh tất cả các thành viên, bao gồm cả những người làm công tác chuẩn bị cho hành trình:

Last edited:
Re: 20 ngày - Tam Giác Vàng, hành trình tìm cái mới trong cái cũ trên từng cung đườn

"đây có phải câu chuyện " yêu tinh dụ dỗ đức Phật " ko nhỉ ???
http://i876.photobucket.com/albums/a...g/IMG_9803.jpg"
theo mình biết thì đúng như thế. khi phật tu thì ma qoái đến quấy phá, hóa trang thành các nàng tiên để phá.

Re: 20 ngày - Tam Giác Vàng, hành trình tìm cái mới trong cái cũ trên từng cung đườn

Sau một thời gian lang thang trên những nẻo đường xa, hôm nay đoàn chúng em đã đến được Tam Giác Vàng, do hành trình đi toàn là đồi núi hiểm trở, internet có nhưng phập phù như sóng điện thoại VN, em cứ vào phựt được cái thì lại bị đẩy ra. Lại thêm cái Ni nhà em nó lăn ra ốm, thẻ nhớ mất hết ảnh nên ko cập nhập được cho cả nhà. Bi giờ em xin gửi cả nhà vài cái để xin mấy ly voka.

Khi chiếc xe của đoàn em cập “bờ sông” có có khu dân cư đông đúc ven TGV, một doi đất hình... mũi dao bầu hiện ra. Đó là mảnh đất cù lao đích thực mang tên TGV nằm giữa các quốc gia.

Toàn bộ khu vực rộng lớn mà đoàn chúng em đang có mặt, trùm lên lãnh thổ 3 quốc gia Lào, Thái Lan, Myanma vốn là thủ phủ, là vùng “ngự trị” của “đế chế thuốc phiện” do ông trùm, ông hoàng không ngai Khun Sa chỉ huy.
Ảnh:

Last edited:

Phía xa, trên một quả đồi là tượng Phật ngồi sừng sững in lên nền trời xanh. Tượng này nghe nói là của Khun Sa xây dựng từ năm 1992. Trên đường đi vào Akha, có những bộ lạc thiểu số với trang phục của họ toát lên nét đặc thù hết sức độc đáo, lạ mắt và trở thành tiêu điểm cuốn hút khách thập phương.
Ảnh:

Last edited:

Hiện nay, ở TGV không còn thuốc phiện nữa, nhưng thuốc lá, dân dịa phương gọi là thuốc phê thì bán rất nhiều, em đã mua thử 1 bao, hút nó thơm thơm và phê phê, bác nào đi nhớ mua hút thử nhé:

Còn đây là khu vực mà các bác cũng nên vào, đến TGV mà không vào thì phí lắm:

Các bác nhớ nhìn ký tấm biển treo trên cửa nhé, chuẩn nghĩa luôn đó:

Last edited:

Vài hình ảnh Tp TGV gửi các bác, ban đêm ở đây thì vui, nhiều khách du lịch tây, nếu là VN thì bọn Thái, Miến, Lào nó ko nhận ra, nên các bác gắp 1 thằng biết tiếng Thái, cho nó vài lít để nó dẫn anh em đi. Hay lắm, nhưng ảnh thì em ko giám up lên đây.
Biếu các bác vài bức ngoài đường thôi:

Last edited:

Một vài hình ảnh các dân tộc ở đây:

Theo em tìm hiểu thì mỗi 1 cái vòng là 1 chồng đó các bác ạ.

Sau 2 ngày ở TGV, thăm cảnh đẹp và ngắm … vài con người nơi đây. Đoàn em lại tiếp tục hành trình về VN qua chiangrai – vientien – cầu treo.

Trên đường về vieng-chan, nếu có thời gian, các bác nên ghé vào trai voi của Lào. Nói là trại voi nhưng nó như là khu sinh thái của mình ý, có nhà hàng, khác sạn, nghỉ ngơi cho người, đầy đủ các dịch vụ cho các bác từ A-Z.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back