What's new

[Chia sẻ] 25 ngày vòng quanh châu Âu của 3 bạn gái Việt

Chào cả nhà, em là Linh - 25 tuổi. Tháng 5-6 vừa rồi em cùng với hai bạn gái trên phượt mới thực hiện thành công chuyến đi vòng quanh 10 nước châu Âu trong 25 ngày :D Đi châu Âu về hai tháng rồi nhưng bao nhiêu kỷ niệm về Europe vẫn vương vấn trong đầu, nên em viết lại note này để lưu giữ kỷ niệm, biết đâu bài viết sẽ giúp ích được cho những anh chị, bạn bè đang có ý định đi châu Âu trong thời gian tới. :D Trước đó, em đã viết hai note chia sẻ về kinh nghiệm làm visa Schengen và note về cách đi lại ăn chơi...ở Santorini, mọi người có thể xem thêm tại:

https://www.phuot.vn/threads/217298...xin-visa-du-lịch-tự-túc-khối-Schengen-Châu-Âu

https://www.phuot.vn/threads/226531-Santorini-Hòn-đảo-thiên-đường-trên-mặt-đất

Trước khi đi, em đã tham khảo được rất nhiều thông tin bổ ích từ phượt, đặc biệt là từ anh Namriver - người đã đi 30 ngày vòng quanh châu Âu hồi tháng 10-2012. Em muốn đi lâu hơn, nhưng vì ko xin được nghỉ phép nhiều hơn, mà cả nhóm ai cũng máu, chỗ nào cũng muốn đi, nên bọn em quyết định đi qua nhiều điểm nhưng khá nhanh (nơi em ở lâu nhất là Paris - 5 ngày, còn có 1 số thành phố nhỏ như Florence, Monaco, Nice... bọn em chỉ ở 1 ngày). Mục đích chính của chuyến đi là khám phá châu Âu - nơi cả ba chưa từng đặt chân đến, có được kiến thức sơ lược về châu lục này (Get general idea of Europe) , để lần sau có thể đi chậm rãi hơn, enjoy được nơi đây nhiều hơn, cùng với người yêu chẳng hạn :))

Sơ đồ tổng quát của hành trình của chúng em như sau:

(Màu đỏ: máy bay; màu xanh: đường bộ/thủy)

25 ngày vòng quanh châu Âu của nhóm em bắt đầu từ ngày 24/5 đến ngày 17/6, đi qua 10 nước: Pháp - Hà Lan - Thuỵ Sỹ - Séc - Hungary - Áo - Ý - Vantican - Hy Lạp - Monaco, với hơn 20 thành phố, thị trấn, ngôi làng nổi bật: Amsterdam - Zaanse Schans - Volendam - Marken (Hà Lan); Zurich - Lucerne - Jungfrau (Thụy Sỹ); Praha (Séc); Budapest (Hungary); Salzburg - Hallstatt (Áo); Venice - Florence - Pisa - Rome (Ý); Vantican; Athens - Santorini (Hy Lạp); Monaco; Nice - Marseille – Paris (Pháp). Hành trình này được làm theo vòng tròn khép kín nên tiết kiệm thời gian và chi phí máy bay khứ hồi từ Việt Nam. Tổng chi phí cho chuyến đi 25 ngày là 2.700 Eu (tương đương gần 65 triệu đồng).

(tiếp)

ngôi làng Grindelwald: tham quan mấy ngày thì mới OK vậy em? Nhiều điểm để đi ko?
Thaks all

Grindelwald là ngôi làng bé thôi chị ạ. Grindelwald không có các kiến trúc nổi tiếng để tham quan như kiểu Lucern, Zurich, mà ở đây chủ yếu là đến để ngắm cảnh thiên nhiên, thư giãn, nên nếu đi loanh quanh làng chỉ mất tầm 1 buổi. Ngoài ra có thể đi thêm cable car lên Männlichen rồi quay lại (30 phút/chặng) hoặc đi sky-diving tour cũng rất thú vị cơ mà hơi đắt đỏ (em nhớ hình như 100-200 Eu gì đấy). Em thấy cảnh thiên nhiên ở Grindelwald rất đẹp nên có thể stay lại ở đây, nghỉ qua đêm và tận hưởng cảnh đẹp thiên nhiên nơi đây, thích lắm lắm chị ạ ^^

Khi dừng ở ga Kleine Scheidegg, tàu sẽ dừng lại, cho du khách chuyển sang chiếc tàu leo núi để di chuyển tử Klein Scheidegg lên Jungfraujoch. Hệ thống đường sắt được xây dựng cách đây cả trăm năm mà quả là quá sức tưởng tượng. Nó chạy băng qua hầm, xuyên qua những quả núi sừng sững, rồi cứ băng băng mà leo lên những đoạn dốc chao chót vót. Đúng là những cảnh mà em nghĩ chỉ trong film mới có. Vừa đi, lại tưởng tượng mình như đang là một học viên của học viện Hogwats, đang đi tàu lên một đỉnh núi đầy ma quái nào đó :)) Mà những cái tên ở đây, như Grindelwald, Kleine Scheidegg,... có phải là có vẻ bí ẩn y như những cái tên thường xuất hiện trong Harry Porter ko ạ? :D

Trên đường đi, tàu leo núi sẽ dừng lại ở hầm Eiger, cho du khách dừng lại khoảng 5 phút và chiêm ngưỡng panorama cảnh đẹp nơi đây.
Các bác nhìn xem đây có phải tuyết đang rơi ko ạ? :D

Cảnh Panorama chụp từ đây ạ. Hình như chụp panorama nên ảnh bị tối quá các bác ạ. Em thì chưa có thời gian edit chỉnh sáng, thôi cứ up lên cho mọi người chiêm ngưỡng :))

Khi đi lên chặng Jungfraujoch, du khách sẽ được phát một quyển "passport" như thế này, để khi lên đến đỉnh Jungfraujoch thì có thể đóng dấu xác nhận rằng mình đã từng đặt chân đến Jungfraujoch. Mọi người nhớ cầm lấy và đóng dấu, lấy kỷ niệm nhé:

Sắp được chạm tay vào tuyết, sờ vào tuyết, được nghịch ngợm với tuyết rồi!!!! Hồi hộp quá :XXX Bọn em đứa nào đứa nấy cũng mặc hết lớp áo này đến lớp áo nọ để chuẩn bị cho trải nghiệm đặc biệt này. Hôm đấy em mặc phải đến 5,6 lớp áo mỏng dày khác nhau, có lẽ vì thế mà ko hề bị lạnh tẹo nào. Chỉ khi tháo găng tay ra để sờ tuyết thì mới thấy cóng lắm lắm luôn ạ. Em note lại, ngoài trang bị đầy đủ quần áo ấm thì hai thứ cực kỳ quan trọng khi đi lên núi tuyết là găng tay và kính râm ạ. Thiếu găng tay thì tay cóng kinh khủng, mất cả vui. Còn thiếu kính râm thì đảm bảo khó mà mở mắt ra nhìn cảnh vật được, vì khắp nơi là màu trắng xóa đến chói mắt ạ.

Last edited:
Cuối cùng sau những giây phút thấp tha thấp thỏm, mong chờ thì chúng em đã đặt chân đến Jungfraujoch - một trong những điểm đến được mong đợi nhất trong hành trình. Nhiệt độ ngoài trời đang là -2 độ (cái số nó mờ mờ ở đằng sau ý ạ). Ôi mẹ ơi!!!!

Ngay khi xuống tàu thì sẽ xuất hiện cái bục này để du khách có thể chụp ảnh ạ:

Nhìn ảnh này em như nhà phi hành gia vũ trụ ý, các bác nhỉ :))

Bản đồ của khu Jungfraujoch đây ạ:

Em search ảnh này cho dễ nhìn:

Nhìn vào bản đồ, mọi người sẽ thấy ở Jungfraujoch có rất nhiều thứ để xem đúng ko ạ? Nơi đầy có nhà hàng, quán cafe, những khu trượt băng, rồi khu vực triển lãm, khu vực để hành lý... Ngoài ra có đài quan sát đặt ở độ cao 3571m so với mực nước biển, và đứng từ đây có thể nhìn được cảnh đẹp hùng vỹ của dãy Alps này. Ở đây cũng có rất nhiều game cho du khách chơi, như trượt ván tuyết, trượt dây cáp từ cao xuống tuyết... Bọn em thì không đi hết những nơi này, mà chỉ muốn thỏa mãn cảm giác được nghịch tuyết, vậy nên chủ yếu là đi chơi với tuyết, chơi thêm game trượt ván tuyết và ngắm nghía vườn sao băng :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back