What's new

Đã bao lần đến Huế mộng mơ...

Đã bao lần đến Huế mộng mơ
tôi ôm ấp một tình yêu dịu ngọt
đẹp dịu dàng pha lẫn trầm tư…
Tôi đến Huế khi fectivan Huế 2006 đang tưng bừng diễn ra trên khắp các nẻo đường, ngõ phố của cố đô. Khắp nơI, từ những em học sinh đến các bà, các chị đều cố gắng tạo ra ra cho mình nét Huế rất riêng. Họ nhẹ nhàng và sâu lắng đến lạ. Vâng từ xưa những thiếu nữ Huế đã có những nét duyên dáng, sâu lắng đến lạ…

Ảnh của bác lá rụng đẹp quá! (c)

Em thấy trong này các bác đều đi Huế cả rồi, em vào hỏi chút kinh nghiệm mà ko bác nào nhiệt tình trả lời nhỉ? chỉ toàn thích post ảnh thôi à?

Phượt có vẻ ko được nhiệt tình trong việc hỏi đáp thông tin du lịch lắm nhi?
Cảm nhận của bạn đáng để suy nghĩ.
Thực ra mỗi người tham gia 4rum với mục mục đích khác nhau. Người thì để chia sẻ những xúc cảm của mình qua các chuyến đi, tìm kiếm sự đồng cảm từ các bạn đọc. Người thì lại muốn phổ biến những kiến thức mình có theo dạng wiki... Cũng có những người thì tìm kiếm một cộng đồng ảo để chia sẻ nhưng thứ rất giản dị như vẫn chia sẻ với bạn bè hàng ngày: trả lời người nọ, hỏi han người kia, thậm chí cả những đoạn chit chát nữa.

Với quan điểm cá nhân mình thì 4rum của chúng ta nên bao gồm tất cả các hình thái đó. Tuy nhiên, mục đích cuối cùng sẽ là biến Phượt thành nơi mà mỗi khi ai đó có câu hỏi gì liên quan đến du lịch (những câu hỏi rất đơn giản, rất thiết thực như câu hỏi của mailanthao) sẽ có thể tìm thấy câu trả lời lưu sẵn trên 4rum, hoặc sẽ được các thành viên khác nhiệt tình trả lời ngay khi câu hỏi được đưa ra. Chỉ khi làm được điều đó thì ta mới có thể nghĩ đến một mục tiêu cao hơn cho Phượt, tỷ như biến Phượt thành một wiki về du lịch cho người Việt chẳng hạn.

@mailanthao: mình có thể hiểu sự thất vọng của bạn khi câu hỏi đưa ra không có người giải đáp, hay nói đúng hơn là không có ai sẵn lòng bỏ chút thời gian để trả lời.
Điều đó chứng tỏ 4rum này còn thiếu yếu tố quan trọng nhất của một 4rum: sự chia sẻ giữa các thành viên. Tuy nhiên, mong bạn cùng tin tưởng rằng 4rum sẽ lớn mạnh, với sự đóng góp của từng cá nhân như bạn, như mình!

Chúc vui!

Last edited:
Em thấy trong này các bác đều đi Huế cả rồi, em vào hỏi chút kinh nghiệm mà ko bác nào nhiệt tình trả lời nhỉ? chỉ toàn thích post ảnh thôi à?

Phượt có vẻ ko được nhiệt tình trong việc hỏi đáp thông tin du lịch lắm nhi? Lần nào em định hỏi gì cũng phải kêu khóc chán mới có người lên tiếng...hic.

Chẳng bù cho ttvnol...
Thôi em lượn...

Đôi khi bạn nên tự đặt câu hỏi với bản thân là tại sao mọi người ko trả lời bạn trước khi kêu khóc và trách cứ nhé :)

Phượt có nhiều người tốt bụng lắm đấy chứ (NT)

Sông Hương thơ mộng

Mềm mại như một nàng thiếu nữ.

Mấy tấm ảnh này tớ chụp bằng điện thoại di động nên không thể lấy rộng được, nhưng phải công nhận đứng từ góc này chụp ảnh sông Hương đẹp tuyệt vời. Đố các bác biết tớ chụp từ chỗ nào đây?:LL

Huế - thăm tất cả các lăng trong 1 ngày

Em đặt gặch nhá tối về phọt - đi trong 1 ngày tất cả các lăng, không hề cưỡi ngựa xem hoa nhé.

Đồ nghề trang bị:
- Xe máy
- quyển sách về các lăng tẩm
- Mũ và 1 đôi giày đi bộ loại siêu nhẹ

Huế, xứ Huế mộng mơ, các em gái tha thiết tà áo tìm trên con xe đạp, dọc suốt từ cổng đại nội đến cây cầu Tràng Tiền men theo dòng song Hương yên bình, đâu đâu cũng bắt gặp phi đội xe đạp áo dài tím. Em đến Huế vào lúc như thế đấy ạ

Loay hoay tìm cái trốn nương thân cho qua đêm sao mà khó thế, thi thoảng lại gặp cái hình ảnh một đám tây ba lô lố nha lố nhố, chạy ra chạy vào, chạy lên chạy xuống, check phòng, mặc cả giá phòng, nghĩ mà chán sự đời. Nhìn quanh khu phố ven theo con song Hương hiền hòa mà chưa biết chọn cái KS nào thì có đôi bàn tay nhẹ nhà, ri ri trên vai em, nhẹ nhàng và thân thiện ấy cộng với cái giọng không khác đi đâu được của dân Kinh Thành xưa “ cậu tìm khách sạn mô, ghé qua tui đi, KS mới xây, đẹp lắm”

Phọt - theo yêu cầu bạn BLACK cách cách

Em cũng chạy xuýt chết vì dính mưa, nhưng mà chưa hết, cái điện Hòn chén em chưa được ghé chân qua, huhu

Đợt em đi Huế, mua city tour, đi 3 lăng chính, Đại Nội và chùa Thiên Mụ, lúc về còn đi thuyền trên sông Hương, mệt gần chết. Nhưng đi city tour tính ra cũng khá rẻ, thăm thú được nhiều, đỡ phải chạy xe máy, vừa mệt vừa nóng :(

Kinh nghiệm của em đi xe máy là ổn nhất, tự lái xe, thích ngừng lại chụp ảnh thì cứ việc.

Trong một ngày đi hết các lăng mà không cưỡi ngựa xem hoa thì em bái bác làm sư phụ :|

Em nghĩ bác nên chọn lọc đi vài lăng thôi, kiểu như cái nổi bật và đặc thù của Huế

Em vote những lăng sau:

1. Lăng Tự Đức - mùa này chắc chắn là có nhiều sen. Lăng Tự Đức ai đến Huế cũng có ảnh ở chỗ này :D

2. Lăng Minh Mạng - đẹp phết bác ạ. Bác đi vào buổi chiều nhé để ngắm hoàng hôn trên sông Hương. Đường đi lãng mạn phết.

Nếu bác đi Tự Đức xong có khi đi luôn cái lăng Gia Long rồi quay về lăng Minh Mạng, coi như là hết thời gian (đi lại, chụp ảnh, ngắm nghía).

Đấy là kinh nghiệm của em đi thôi ạ. À, quyển về Huế em thấy của Phan Thuận An "Quần thể di tích Huế" khá được bác ạ. Ra Đinh Lễ (HN) hoặc Quỳnh Mai (SG) chắc chừng đâu đó 35k.

Mà mùa này Huế hay mưa, bác nhớ giữ máy ảnh kỹ vào :p

Last edited:

Mọi người gọi là đi tất cả các lăng thôi chứ phần lớn chỉ đi 3 lăng chính là Tự Đức, Minh Mạng và Khải Định. Gia Long của bác cũng đẹp nhưng hơi xa nên chắc ít người đi. Mà sao bác không thích Khải Định hay sao lại ko cho vào list. Nếu so với Tự Đức và Minh Mạng thì kiến trúc rồi phong thủy của lăng Khải Định không giống vậy, nhưng em thích những mảnh gốm sứ ở phía bên trong lăng. Còn Minh Mạng và Tự Đức thì có đồi thông, có hồ nước em cũng thích.

Đi xe máy như bác thì cũng thích rồi nhưng còn tùy hoàn cảnh thế nào chứ. Trời vừa nắng vừa nóng, đoàn đi lại có 3 đứa con gái như bọn em, đường xá không biết mà đi dãi nắng thế thì thà đi city tour, có xe đưa xe đón, cơm trưa ngon lành, lại có người hướng dẫn, để thời gian và sức khỏe làm việc khác, đi thăm thú chỗ khác còn hơn :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back