What's new

Đã bao lần đến Huế mộng mơ...

Đã bao lần đến Huế mộng mơ
tôi ôm ấp một tình yêu dịu ngọt
đẹp dịu dàng pha lẫn trầm tư…
Tôi đến Huế khi fectivan Huế 2006 đang tưng bừng diễn ra trên khắp các nẻo đường, ngõ phố của cố đô. Khắp nơI, từ những em học sinh đến các bà, các chị đều cố gắng tạo ra ra cho mình nét Huế rất riêng. Họ nhẹ nhàng và sâu lắng đến lạ. Vâng từ xưa những thiếu nữ Huế đã có những nét duyên dáng, sâu lắng đến lạ…

Có một điểm đi rất hay nhưng không nhiều người nhắc đến, kể cả những người sinh ra và lớn lên ở Huế cũng có nhiều người chưa từng đặt chân đến, đó là lăng Gia Long.

Có bác nào từng đến cho anh em xin tý ảnh nhỉ? :)

Xứ huế

BÌNH DỊ, THÂM TRẦM MÀ SÂU LẮNG ĐÃ LÀM NÊN TÍNH CÁCH HUẾ. Ở ĐÓ NGƯỜI TA BẮT GẶP CÁI VẺ BUỒN BUỒN, THƠ THƠ Ở CẢ CON NGƯỜI VÀ CẢNH TRÍ. SÔNG HƯƠNG, NÚI NGỰ, CẦU TRƯỜNG TIỀN, VÀ LĂNG TẨM NGÀN NĂM CÒN TRƠ CÙNG TUẾ NGUYỆT

XỨ HUẾ Đoàn Linh Cảm

Ơi xứ Huế ngàn năm còn cổ kính,

Nước sông còn soi bóng những giai nhân.

Tôi về đây rũ sạch lớp bụi trần,

Và lặng lẽ ngắm những nàng tiên nữ.

Dáng yêu kiều say lòng người cô lữ,

Nón bài thơ nghiêng dưới nắng hanh vàng.

Tôi nhìn theo sầu bỗng thấy mang mang,

Người đã khuyất mà tôi còn ngơ ngẩn.

Ơi Núi Ngự, Sông Hương, cùng lăng tẩm,

Vẫn âm thầm chờ đón những thi nhân,

Đem về đây buồn thương nhớ vô ngần,

Sầu vạn nẻo cũng quay về xứ Huế.

Người xứ Huế yêu thơ và lặng lẽ,

Tà áo dài trong trắng nhẹ nhàng bay,

Nón bài thơ e lệ nép trong tay,

Ngập ngừng bước những khi trời dịu nắng.

Người xứ Huế trang nghiêm và thầm lặng,

Thường hay sầu trong lúc thế nhân vui,

Tâm sự nhiều song chẳng hé trên môi,

Ôi kín đáo những người em xứ Huế.

___

Ta đã xa em rồi xứ Huế,

Đây chỉ còn một xứ Huế trong mơ,

Để trao người em ta vẫn tôn thờ,

Trong tâm tưởng và tình thơ bất diệt.

Em cũng mới đến lăng Minh Mạng và Lăng Tự Đức chứ chưa đến Lăng Gia Long. Có lẽ hè này phải kéo nhóm bạn đi mới được :D

Có một điểm đi rất hay nhưng không nhiều người nhắc đến, kể cả những người sinh ra và lớn lên ở Huế cũng có nhiều người chưa từng đặt chân đến, đó là lăng Gia Long.

Có bác nào từng đến cho anh em xin tý ảnh nhỉ? :)

Lăng Gia Long là một lăng mà người đi thăm Huế nên đến. Đó là lăng mà ta đến mà không mất tiền vé vào cổng, đó là lăng mà với mình ta ngồi trên mộ của các bà hoàng hậu mà suy ngẫm về lịch sử đã qua.

Trước khi đến lăng, phải qua một con đò, đò dọc. Tiền đò là 50 ngàn cả đi lẫn về. Nên đi bến đò cuối cùng, theo đúng chỉ dẫn của Google Maps. Nếu có thể thì mang theo một cần câu tay, để câu cá trên hồ...

Đối với mình, Huế có 3 ấn tượng: 1. Lăng Gia Long, 2. Ca Huế, 3. Một bác xe ôm cứ kè kè theo mình nói: "đến Huế phải ôm Huế vào lòng, để anh giới thiệu mấy em sinh viên Huế dễ thương lắm", mình lắc đầu. :D

Một bác xe ôm cứ kè kè theo mình nói: "đến Huế phải ôm Huế vào lòng, để anh giới thiệu mấy em sinh viên Huế dễ thương lắm", mình lắc đầu. :D

Lần đi Huế 2 năm trước cũng có mấy bác xích lô gạ đoàn em "Cạc chụ có muộn ôm Huệ vô lòng không" xong còn cho bảng giá đàng hoàng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,147
Latest member
daniel22
Back