What's new

3 ngày, 4 đêm, 6 người, Đỉnh Fanxiphan & Hà Khẩu

Về đến Hà Nội lúc 6h sáng 8/9/08 ... cả đoàn mệt phờ ( chả phải vi đi mệt mà do hôm qua bia rượu say quá quá trên tàu ) ... thế mà 9AM đã thấy các bạn online hết ... tính ra chúng khỏe phết ... các hiếp ảnh gia thì dành cả ngày nay để edit ảnh ... mình chưa kịp viết gì thì thằng em béo nhất đã đẩy lên blog những dòng tâm hự..., không nghĩ béo như nó mà viết cũng hay phết ... mình copy phần đó làm trang đầu nhé ...
"....Fansifan - hành trình ý chí!!!
“Sự nghiệp của một người giống như con đường lên đỉnh núi. Mặc dù bạn có thể dành đặc quyền để đứng trên đỉnh, nhưng hãy nhớ rằng, có cả một tập thể đưa bạn tới vị trí đó”- Weihenmayer

10h30' ngày 6/9/2008, mình đã chinh phục thành công Fansifan - nóc nhà của Đông Dương - với cao độ 3143m! Một cảm giác tuyệt vời đến khó tả, chỉ muốn khóc - muốn cười cho đã, cho thỏa với những gì mình đã trải qua. Cảm giác hạnh phúc và xen lẫn tự hào, rằng mình đã vượt qua được chính bản thân mình, để đặt chân được lên đây.

Cũng sẽ phải nói rằng, chinh phục Fansifan cũng chưa là một điều gì ghê gớm lắm nếu nhìn theo bình diện của thế giới, nhưng đối với tôi và những anh em cùng đi, đây là cả một kỳ tích - một kỳ tích của chính bản thân mỗi người. Trong mỗi người đều có một cái ngưỡng, và khi tự bản thân mình vượt qua được cái ngưỡng đó, đều xứng đáng được coi là kỳ tích!

Điều đầu tiên muốn nói, là cám ơn anh em! Cám ơn cuộc đời đã cho chúng tôi một đội quá tuyệt vời...
Em gái, em đã luôn ở cạnh các anh trong những giờ phút mệt mỏi nhất! Động viên, an ủi, và cùng các anh đi đến đích của cuộc hành trình. Yêu em nhiều lắm, Cún con!
Thiếu gia - anh em mình béo nhất đoàn, thằng 97 thằng 87, và cũng đáng lo nhất đoàn! Nhưng mà cũng vì như vậy, đã xuất hiện một đôi bạn cùng tiến! Anh em mình đã cùng nhau đi, cùng nhau trải qua những giờ phút mà như Cún nói, đi bằng niềm tin, và bằng cái đầu! Không có anh, chắc rằng em cũng không vượt qua được đâu! Tnks so muck, thiếu gia!
Lão già, lặng lẽ đi, lặng lẽ vượt qua chính mình - lão leo lên đến đỉnh bằng cái cá tính thường ngày của lão! Không nói ra, nhưng thực sự em khâm phục - em còn phải học lão nhiều, về cái mà lão thường hay chê em ....
Phong đại ca! Anh em mới gặp nhau vì chuyến đi, nhưng may mắn làm sao, anh em đã có người bạn đồng hành tuyệt vời! Cám ơn anh về những lúc ý chí và sức lực em xuống đến cực điểm, cái lúc mà cả Phan thiếu gia và Mùa thu tỏa nắng cũng không còn đủ sức bên cạnh em, Lão già cũng bước đi bằng niềm tin - anh đã ở cạnh em giúp em bước tiếp, hoàn thành chuyến hành quân lịch sử!

Đây cũng là lý do, mà tôi đưa câu nói của một vận động viên leo núi người Mỹ - tuy mù nhưng vẫn chinh phục thành công Everest! Có đi mới biết, có trải nghiệm mới hiểu - chúng tôi thành công được, là nhờ có một tập thể - tuyệt vời! Không có những người bạn như thế bên cạnh, không bao giờ tôi có thể làm được điều mà tôi nghĩ - tôi không thể!

Chuyến đi có những bất ngờ, có những thay đổi, có những quyết định mà đến cả những người trong cuộc cũng không thể nghĩ được mình đã làm như thế! Nhưng dù sao, chúng tôi cũng đã lập được một kỷ lục, mà gói gọn trong phạm vi của những người "cùng lever", cũng ít ai có thể tưởng tượng ra."

Mọi việc bắt đầu từ cách đây khoảng 2 tháng, từ 1 buổi bia bọt bét nhè ... có 3 thằng béo đang ngồi phượt (mồm) về các chuyến đi ... và rồi trong một phút cao hứng ...:

- Thằng béo lớn: Mọi người đang tổ chức leo Fan 2/9 kìa? thân béo như 2 thằng mày chắc chỉ ngẩng mặt khóc thét ... giảm cân đi em...
- Thằng béo nhỡ: Anh làm như anh thon thả lắm, một tịt một bù, vòng 2 bằng 2 vòng cộng lại... giỏi thì đăng ký mà đi xem là đi hay bò, mang ảnh về cho em xem .... anh mà đi được em cũng đi ... hố hố hố
- Thằng béo lớn: Lúc đó anh đang đi công tác ... chứ không anh cũng đi ... mày không biết anh một tuẩn telít mấy buổi à ... anh béo nhưng chắc và đẹp ( show hàng)
- Con nhóc môi cong( kiểu ngứa miệng, nói leo...): mấy ông béo này leo Fan bằng niềm tin và mồm à? thích đi em tổ chức cho sau khi đi công tác về thì đi ... Fan em leo rùi ...
- Thằng béo lớn: (vừa sĩ diện, miệng lầm bầm ... náo nhỉ, có gì mà ông không dám ...leo fan cùng lắm như đi bộ lên cầu thang 10 tầng thôi ...nhưng vẫn run ...) hỏi 2 thèng kia đi ... nó đi anh đi luôn
- Thằng béo nhỏ : ( ngựa non háu đá cộng thêm có ít men ... trung khí tụ đan điền, mà men thì bốc lên mặt): hai ông không đi thì em đi với chị ... em xong.
- béo nhỡ: hì hì ...tốt rồi..tốt rồi... thế đi nhé ...
- Béo lớn:.... các chú máu nhỉ ................... ( giọng run run không biết nói gì hơn....)
- Con nhóc môi cong: xong ...coi như close deal ...đoàn mình 4 người ...để mai em hỏi tour, vé rùi báo lại các anh...2 ngày nữa cộp tiền cho chắc ... cụng ly phát ...
...................................................

Sau một ngày nghiên cứu các thể loại từ blog, đến forum thì mình nhận thấy rằng Fan không phải là dành cho các thằng béo, mông to và càng không phải là cầu thang bộ 10 tầng .... nhưng tính sĩ diện hão không cho phép mình rút ( nhưng ngồi chờ xem có thằng nào rút không mình chơi trò té nước theo mưa)

Sau 2 ngày, con bé đã nghiên cứu xong các thể loại chương trình, chi phí ...abcd .... và thông báo ... lịch trình, tiền bạc ...hẹn ngày gặp để đóng tiền ...

Sau 1 tuần .... đóng tiền ... cộng thêm thông báo từ 1 thằng béo..em rủ được 2 anh nữa rùi ... các lão bảo em đi được các lão cũng đi .... gút đoàn mình có 6 người ... nộp hết tiền đi cho chắc ... và mua các đồ dùng cần thiết ... đến bấy giờ mình mới biết là ăn socola thì tăng cường năng lượng, đặc biệt lúc leo núi .... trải nghiệm rùi thì đúng phết ... sau này truoc khi làm gì mình làm ***** vài lạng socola đen trên 40% cacao cho chắc hố hố

Lịch trình: lên tàu tối ngày 4/9 và về đến HN sáng ngày 8/9 đi làm ....

Đoàn đi trước nghe tập tành kinh quá, mình cũng lo ...2 thằng béo mua cái ba lô nhét mấy cục đá vào cho đủ 5kg đi vòng bờ hồ được mỗi hôm thì tạch ... lại nghe đoàn trước đi trời mưa, mọi người vất vả lắm nhưng đều lên được đỉnh, ôm cục thép hình kim tự tháp chụp ảnh lia lịa, tự nhủ : số mình chắc cũng không đến nỗi kém may mắn ...

...Ra ga, phần lớn mình biết mặt ...có người đã ăn nhậu 2,3 lần ...có người mình chả biết mặt ...toàn khâm phục qua lời kể như lão gia hiếp ảnh gia ...đeo máy nặng gầm bằng người .... mình lầm bầm, người gầy thế vác xuống núi chắc cũng nhẹ...cái túi mình đeo chắc cũng nặng gần bằng gã này ... tay bắt , mặt mừng , cà phê một cốc mà nước suối được 2 chai rùi cả đoàn lên tàu, bắt đầu chuyến đi mà những gì mình tưởng tượng sau này mới biết là sai bét nhè ....

Lên tàu ... và tất nhiên tàu phải chạy .... nghe nói ông AmaKong có rượu hay lắm ...uống và khỏe ngay, đã ngâm được 2 tháng, mang một tý theo chắc bắt được vài con voi....

Áh, rượu của anh à...mời nhé

picture.php

Mày mời hả, tao cũng uống ..

picture.php

óe, rượu gì nóng thế ...hay máy lạnh của phòng này bị hỏng ... anh xem hàng em có ngon khg ... hô hố

picture.php

Hố Hố...hàng mày lởm, sang Trung Quốc nó trả về bỏ ***** ...

picture.php

Mệt rùi, khoe hàng nhìn muốn sốt quá...tao đi ngủ đây ...lượn hết cho nước trong nào ...

picture.php

Ơ, không ai chụp ảnh cho anh à...thằng béo nào cũng được, chụp anh phát rùi anh ngủ luôn ...

picture.php

Ngủ nhé cả nhà.

Có những cái không thể nhưng bằng ý chí con người ta vẫn có thể làm thành có thể .Em rất tự hào về anh Dũng ạ, pianh đã vượt qua được chính mình với số cân gần 100kg,hí hí hí .Và tự hào vì mình là một thành viên trong đoàn đi lần này

Thanks những người bạn của tôi : :L:L:L:L:L:L:L:L
Anh Linh
Anh Phong
Anh Dũng
Anh Hà
Em Bách
And me ...Mùa thu tỏa nắng

p/s: Bạn vnvirus viết tiếp đê, câu bài quá, viết đi em mới hú họa được chứ :D :)

Last edited by a moderator:
Đáp nhẹ nhàng xuống ga Lào Cai, xe chờ sẵn đẩy cả đám về Sapa ... sáng sớm, không khí se lạnh, lững thững đi bộ, rít điếu thuốc lá, ăn xong bắn 2 nhát thuồc lào... nhìn Sapa đẹp phết; ..một góc nhỏ

picture.php

picture.php

Mọi thứ gói gọn trong hơn 1 tiếng cho việc soạn đồ, ăn sáng ..., 2 anh người Mông cũng đóng đồ để mang theo ...eo, kinh túi mình nhẹ thế ... các bác Mông kia đeo gùi nhìn lỉnh khỉnh đồ đạc phết lại còn vác theo cả bình rượu 5 lít ...uống để chết à..??, tý đừng bắt tui vác hộ nhé .... nào cùng lên xe ra cửa rừng nhé ...

picture.php

Anh em mang đồ đạc, khởi động kỹ lưỡng chuẩn bị leo nhé ... từ giờ phút này cho đến hai ngày nữa làm ơn quên đi cái gì gọi là đèn điện, cái gì màu xanh xanh quyến rũ gọi là ken đi nhá ... dưng mà cả đoàn nai nịt vào nhìn vưỡn còn ngon lắm ... đầy hớn hở,

picture.php

Ơ mà đỉnh nằm chỗ nào hả bác dân tộc ơi ..."..anh lên được đỉnh xa xa kia dồi tôi chỉ tiếp nhé...đoạn này rễ mà...1 tiếng là đến thôi..."

picture.php

Okie, đi thì đi, chờ anh đánh dấu tý để còn biết đường mà về chứ ...

picture.php

9AM, giờ đẹp rùi ....Go, go go ...move, move, move.....

picture.php

picture.php

Cái dốc bé thế này mà bảo là leo Fan khó lắm há, chuyện vặt nhé ... xem em này ...phù

picture.php

Ơ, nước *éo đâu lắm thế này, anh ơi đi làm sao , ướt giày em thì làm thía nào ...

picture.php

Hoá ra chuyến này đi chỉ có nhõn 1 em gái thôi hả các bạn ?Mà những ai đi thì cho cái danh sách nick để tiện theo dõi topic nhỉ .

Chúc mừng chị Trang và anh vnvirus và mọi người nhé :D, hoành tráng quá, shâu quả ôm cái nóc Fan màu trắng xem nào.

@ Anh Già : Vâng, đoàn em mỗi em nữ ạ ..Toàn là bạn bè chơi với nhau lâu lâu rồi .Các anh í bẩu các anh í quá dũng cảm mới dám đi với em (NO)Cơ mà em thì em thấy em dũng cảm mới đúng chứ lị :D
Đoàn em đi gồm có :
Huyền Trang
Vnvirus
Dungcaanj
Holigan

Hai người bạn nữa của em chưa có nick là : Anh Phong và Bách

@ Rosy : Thanks em ..Sẽ có ảnh cái cột í ...Cứ từ từ đợi nhé .

Last edited:
Nếu so với bác Anhgià cái tháp cao dăm chục mét còn chưa leo đến thì 6 đồng chí này đều dũng cảm cả.
Mà cái em HT này trông quen quen, hình như ở ophở phải không ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back