What's new

[Chưa chốt đoàn] 30/11- 8/12 2019 Tìm bạn đi Nhật mùa thu

:)Mình có kế hoạch đi Nhật vào mùa thu năm 2019 và đã mua vé máy bay. Hiện tại mình mới chỉ có 1 mình là nữ nên rât mong có thêm bạn đi Nhật cùng cho vui hoặc bạn nào có lịch trình tương tự thì mình có thể đi cùng hoặc tham gia từng chặng nếu phù hợp.
1 Lịch bay:
Hanoi -Tokyo: 30 /11
Osaka -Hanoi: 8/12
2. Chương trình sơ bộ:
30/11 & 1/12: Mt Fuji ( Kawaguchiko, Churetio)
2/12: Tokyo ( Meiji Jingu Gaien, Meiji Shrine, Yoyogi park, Showa park)
3,4,5/12: Kyoto
6/12: Himeji
7/12: Osaka (Visit Katsuo-ji, shopping)
8/12: back to Hanoi
3. Ngân sách dự trù của mình là khoảng 15 triệu vnd (không bao gồm vé máy bay).

Mình dự kiến sẽ xin Visa Nhật vào cuối tháng 9

Mình cảm thấy ngân sách 15trđ sẽ khá khó xoay xở. Vì riêng giá JR Pass 7 ngày đã là 5,8trđ rồi. Và hầu hết các điểm tham quan ở Nhật đều mất tiền vé, chi phí chỗ ở rơi vào tầm 700k/đêm là rẻ.

Mình cũng muốn đi Nhật mùa thu, nhưng nghe nói mùa thu ở Tokyo bắt đầu khá sớm, từ giữa tháng 10.? Không biết thời điểm bạn đi còn lá vàng không nhỉ?

Mình có dự định đi Nhật nhưng đi giữa tháng 10, đi cỡ 1 tuần. Nếu bạn đi ngắm lá vàng lá đỏ thì vậy theo mình hơi muộn. Nếu ko bận dùng hộ chiếu đi đâu đó thì nên xin visa càng sớm càng tốt.

Mình có dự định đi Nhật nhưng đi giữa tháng 10, đi cỡ 1 tuần. Nếu bạn đi ngắm lá vàng lá đỏ thì vậy theo mình hơi muộn. Nếu ko bận dùng hộ chiếu đi đâu đó thì nên xin visa càng sớm càng tốt.
Mình định mua vé tầm đầu tháng 11 nè. Bạn mua vé chưa? Theo như năm ngoái thì đầu tháng 11 mới là peak season ở các khu vực xung quanh Tokyo.

Mình định mua vé tầm đầu tháng 11 nè. Bạn mua vé chưa? Theo như năm ngoái thì đầu tháng 11 mới là peak season ở các khu vực xung quanh Tokyo.
Chưa mua nhưng mình dự định đi cỡ 15/11 bạn ạ. Mình có việc ko đi sớm hơn được. Tháng 10 mình cũng đã dự định sang nữa rồi tháng 11 quay lại với bạn bè.

Nhật mùa thu đỉnh điểm cuối tháng 11 và đầu tháng 12 cho vùng Kansai (osaka, Kyoto), Kanto (Tokyo). Tokyo lá vàng đến trước và rụng trước Kyoto. Tuy nhiên muốn đi tầm cuối tháng 10 và đầu tháng 11 thì dịch lên phía bắc vẫn có lá vàng đỏ để xem.

Mình cảm thấy ngân sách 15trđ sẽ khá khó xoay xở. Vì riêng giá JR Pass 7 ngày đã là 5,8trđ rồi. Và hầu hết các điểm tham quan ở Nhật đều mất tiền vé, chi phí chỗ ở rơi vào tầm 700k/đêm là rẻ.

Mình cũng muốn đi Nhật mùa thu, nhưng nghe nói mùa thu ở Tokyo bắt đầu khá sớm, từ giữa tháng 10.? Không biết thời điểm bạn đi còn lá vàng không nhỉ?

Do mình bay đến Tokyo và về từ Osaka nên mình không mua JP Pass. Di chuyển từ từ Tokyo về Osaka thì đi bus đêm rồi, sau mua pass ở từng vùng, ngủ dorm. Mình cũng chỉ định vào vài đền ở Kyoto và 1 ở Kawaguchiko thôi, 1 ở Tokyo còn lại là lang thang bên ngoài tùy theo tình hình thực tế nên mình nghĩ với ngân sách 15 triệu là ổn ( không bao gồm mua sắm, quà cáp..) :D
Theo dự báo thì cuối tháng 11 và đầu tháng 12, mấy vùng Tokyo, Osaka, Kyoto vẫn sẽ vàng

https://www.japan-guide.com/e/e2014_when.html

Cái này mình chỉ thêm bớt ngôn từ và chút suy nghĩ về vụ vốn.
15 triệu VND thì quy ra cỡ 68,000 yên.
30 Nov - 8 Dec: thì bạn phải ở capsule/dorm/hotel 8 đêm, capsule rẻ thì cũng phải tầm trên dưới 3,700 yên (800,000 VND) /một đêm vị chi gần bằng 30,000 yen (6,500,000 VND)
Ăn uống thì một ngày phải ít nhất 2 bữa (trưa và tối), cho là 500 yên (100,000 VND) /một phần = 5,000 yên (1,000,000 VND) cho 10 ngày

Còn lại hơn phân nửa, thì bạn sẽ dùng vào việc di chuyển, ăn vặt, nước uống, vé tham quan, v.v. . .
Đi thì ok nhưng sẽ bị hạn chế nhiều lựa chọn đặc biệt trong vấn đề đi lại.

Mình cũng tính tham gia, nhưng hiện chưa chắc chắn thời gian nên. . . bàn sau :D

Cái này mình chỉ thêm bớt ngôn từ và chút suy nghĩ về vụ vốn.
15 triệu VND thì quy ra cỡ 68,000 yên.
30 Nov - 8 Dec: thì bạn phải ở capsule/dorm/hotel 8 đêm, capsule rẻ thì cũng phải tầm trên dưới 3,700 yên (800,000 VND) /một đêm vị chi gần bằng 30,000 yen (6,500,000 VND)
Ăn uống thì một ngày phải ít nhất 2 bữa (trưa và tối), cho là 500 yên (100,000 VND) /một phần = 5,000 yên (1,000,000 VND) cho 10 ngày

Còn lại hơn phân nửa, thì bạn sẽ dùng vào việc di chuyển, ăn vặt, nước uống, vé tham quan, v.v. . .
Đi thì ok nhưng sẽ bị hạn chế nhiều lựa chọn đặc biệt trong vấn đề đi lại.

Mình cũng tính tham gia, nhưng hiện chưa chắc chắn thời gian nên. . . bàn sau :D

Lịch trình của mình là 8 ngày, trong đó có 1 đêm trên bus rồi. Ăn + uống mình tính 2000/ ngày. Mình đã đặt qua booking.com thì giá khoảng 2500/ đêm và mình cũng tính sẽ đi bộ nhiều, ăn vặt ít thôi :). Nên nếu có chênh lệch thì cũng không đáng kể

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back