What's new

[Chia sẻ] 72h ở Campuchia

Ngày thứ 1 : Đường tới Phnom penh hay giao thông ở Campuchia.

Qua của khẩu Bavet lúc 1h30, trên quốc lộ 1 xe hướng về Phnom penh thẳng tiến …. biết trước rõ lịch trình chuyến đi, ngay từ lúc lên xe đã lựa chọn 1 chỗ ngồi cuối mở sẵn của sổ hay tụt nhanh khỏi xe ở những trạm nghỉ, trạm xăng để ghi lại giao thông ở nơi này.

Quốc lộ 1 là con đường mới, rất đẹp do nước ngoài tài trợ với hệ thống biển báo giao thông hoàn chỉnh từ tỉnh Svay Rieng qua Pray veng nối đến Phnom peng.

…như ở VN, xe đạp, xe máy được dùng phổ biến tại đây….

…. ôtô là phương tiện chủ yếu người dân campuchia dùng khi đi lại giữa các tỉnh ……
.. có 2 giá vé dành cho thượng đế .. ảnh chụp tại bến xe Neak Loeung tỉnh Svay reng….vẫn còn chưa đủ khách ..

… cũng tại ngã 3 này có 1 tượng đài quân tình nguyện Việt Nam .. lựa góc chụp này với suy nghĩ giống như bao người dân ở đây .. ko có những người lính tỉnh nguyện Việt Nam, Campuchia ko có 1 chính phủ như bây giờ ..

........

Last edited:
THẬT LÀ HOÀNG TRÁNG !!

hay lắm ợh, típ đi anh dzai...
(phải cổ vũ thế mới chịu vít típ) :D

... cơm nước, nhận phòng tại Casa Angkor Hotel nhìn đồng hồ đã hơn 10h .. mở cửa ra ban-công… một không khí rất tĩnh lặng làm liên tưởng đến Huế Tp … ko đây có lẽ ko phải Siem Reap…. quay vào phòng vớ lấy túi máy ảnh, bản đồ Siem Reap in sau tờ quảng cáo hotel, chỉ cầm theo 30$ lẻ... xuống lễ tân hỏi thêm thông tin …đường từ phố Oum Khun đến phố tây ko xa nhưng theo lời khuyên của lễ tân tôi lên tuk tuk đến đó.
“Phố Tây” đây rồi, ngay từ đầu khu phố 2 chiếc môtô Lifan của cảnh sát HG Campuchia chặn ở lối vào, trả cho anh tuk tuk 3$ xuống xe và cuốc bộ từ đây…
…những chiếc xe tuk tuk đợi khách đầu “Pub Street” ….

… không khí đã ngoặt 180 độ, trên 1 con phố ngắn hàng 100 quán bar, quá ăn … nằm kề nhau .. tiếng ồn ào của những âm thanh của nhạc giậm giật, những tiếng “chiz” vv từ những quán bar đầy màu sắc mở toang cửa như bóp nghẹn lời của 1 bài hát truyền thống làm nền cho điệu múa apsara…ồn ào hệt khu Phạm ngũ Lão…bỏ qua sự một số lời chào mời, đi nhanh cho hết con phố ..bỗng 1 đám đông ở góc đường khiến tôi tò mò …
….góc phố …

… vắt cái túi máy ảnh ra đằng trước (đề phòng móc túi he he) .. mon men lại gần hóa ra đám nhóc và cả thanh niên nữa đang chơi 1 trò truyền thống của Cam bốt...đang ngó xem chơi thế nào thì bỗng giật mình vì bất ngờ của 1 vòng tay ..và 1 câu hỏi “đi chơi chứ ?” .. ặc ặc vừa né vừa no no tao chỉ thích xem những trò trẻ con ...mời mời mọc mọc no no một lúc chả ăn thua ... ngạc nhiên chưa ??!! con bé sặc mùi son phấn nhớn mắt rồi hình như vớt vát nó hỏi mày từ đâu đến?? từ VN .. VN hả? gud gud thủ đô VN là Hà nội ( tự hào quá chắc chỉ có 1, 2 “thằng” láng giềng ăn nói tử tế thế này) …mày tên gì tôi hỏi ? Rose gọi tao là Rose.. Ok! .. mày chơi ko ??? … chơi chứ .. thế là tôi bắt đầu nhập với cả đám ... trò chơi thế này chia người ra làm 2 đội, dùng hạt của 1 loại cây nào đó nhìn như hạt hoa phượng nhưng to hơn ( tên riêng Cam. dài ngoằng chả biết viết thế nào ) màu đen để chơi …đầu tiên xếp 3 hạt như thế này xuống đất …

…đối phương đứng xa khoảng 15m, mối đứa dùng 2-3 hạt như thế để ném với mục đích làm đổ 3 cái hạt ở trên, nếu đổ hết thì thắng, hết hạt mà ko đổ thì xếp 3 hạt xuống để đội còn lại chơi ... làm 1 hai vòng bỗng Rose đi vào nhà bên đường lúc đi ra thì ... một thứ âm nhạc nửa truyền thống nửa nhạc sàn với tiết tấu nhanh nổi lên .. Rose hét lên chơi cái này phải có nhạc mới vui .. Rose mày bao nhiêu tuổi ? tao 18 vừa lắc lu nó vừa trả nhời.. ờ ờ mày 18 (cười đểu 1 cái nghĩ bụng biết thừa chúng mày - bên mày muốn “lao động” cứ phải trên 18 .. cái điệp khúc I’m 18 tao lạ quái gì he hé)….tiếng nhạc và tiếng cười đùa vui vẻ làm tớ thấy tự tin hẳn lên ..tao chụp hình được chứ Rose (vừa hỏi vừa liếc nhìn 2-3 anh mặt rô đi cùng 2 đứa) … Ok chụp đi ko sao đâu, bạn tao … thế là mình bắt thỏai mái bộp …

Last edited:
… Rose và các bạn cùng nghề cùng đùa vui trên đường phố ….

...thi thoàng đám đông gây ra sự tò mò của 1 số khách du lịch chơi đêm ..Rose or bạn nó lại bỏ dở cuộc chơi quay ra uốn éo mồi chài ….

.. nhưng hình như sự có mặt của chiếc Canon 30D làm cho các thượng đế hoảng sợ …bỏ đi hết… áy náy quá ..

…..thôi mày khỏi cần mời mọc, giá bao nhiêu ?? .. 15$ á - thản nhiên nó trả lời ..…

Theo cách cực kỳ thú vị (c)

Lần này thì tớ Gato thật sự, nhân thể cho tớ hỏi, nếu đi xe đò của Sapaco với Mai Linh gì đó từ PNP tới Siem Riệp thì có thể dừng lại ở cây cầu đá ong cổ linh thiêng trong câu chuyện mà Mod 2* đã kể không ạ? :)

Theo cách cực kỳ thú vị (c)

Lần này thì tớ Gato thật sự, nhân thể cho tớ hỏi, nếu đi xe đò của Sapaco với Mai Linh gì đó từ PNP tới Siem Riệp thì có thể dừng lại ở cây cầu đá ong cổ linh thiêng trong câu chuyện mà Mod 2* đã kể không ạ? :)

cty bọn tớ thuê xe đi nên có thể thăm thú những nơi mình thích còn đi xe đò chắc ko dùng lại ở đây vì ... nhằm bảo tồn 1 di sản của quốc gia, khi làm mới con đường 6A chính phủ Campuchia đã xây dựng 1 đoạn đường vòng tránh qua cây cầu này, cấm mọi loại phương tiện qua đây trừ xe máy....
còn chữ Mod2* cậu cứ nhầm lẫn thế lại có bạn giật mình (NT) , PS chứ he he :))

Last edited:
Bác Nguyên ơi, iem đồ rằng bác thích e Rose này rồi. Cái khách sạn mà bác ở, e nghe trên Travel Asia thông báo rõ ràng là: Casa Angkor Holyday, thế mà Bác gọi là "... cơm nước, nhận phòng tại Rosa Angkor Hotel " là sao?;)

Last edited:
Bác Nguyên ơi, iem đồ rằng bác thích e Rose này rồi. Cái khách sạn mà bác ở, e nghe trên Travel Asia thông báo rõ ràng là: Casa Angkor Holyday, thế mà Bác gọi là "... cơm nước, nhận phòng tại Rosa Angkor Hotel " là sao?;)

Há há. Bác này đâm đúng huyệt rồi. Lão nguyen mau vào cải chính đê. :))

ờ cảm ơn bạn ZIn đã nhắc nhở he hé vẫn cầm cái card của nó ở đây định viết phần cuối tổng kết thông tin cam bốt...sửa sai ngay.. tks 1 phát nữa keke nhưng mà đúng là Casa Angkor Hotel đừng đùa tớ nữa mà (NT) ...

Bác Nguyên kể chuyện tiếp đi. Năm ngoái em đi Campuchia, bị cả nhà em ngăn cản quyết liệt vì sợ nạn buôn người với bạo loạn, nhưng em vẫn quyết chí ra đi :D. Hôm ở Siem Reap, 11h30 tối em mời mò từ hàng net về nhà nghỉ (cách khoảng 2km), đi bộ cùng 1 đứa bạn, mà ko thấy sao cả...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back