What's new

Apa Chải - Pắc Ma - Bum Nưa - Pa Tần. Trải nghiệm đáng nhớ

Tây Bắc những cung đường huyền thoại...

Một một chuyến đi dù là đi đến đâu, ngõ ngách nào, xa hay gần, dù đường khó hay đường dễ...Chắc chắn đều để trong lòng những kẻ lãng du như tôi và các bạn đồng hành một hoài niệm, một cảm xúc mà trong đời chắc không bao giờ có thể quên.

Chinh phục cực Tây Apa Chải - Nghĩ dưỡng Sapa. Cung đường đã in sâu trong tâm trí tôi.

Đã đi rất nhiều nơi, nhưng chưa cung đường nào có thể đem lại cho tôi một cảm xúc lớn lao như thế, được trek 2 cột mốc lịch sử của tổ quốc, được cùng các bạn trải qua những đoạn đường cực khó, cùng chịu đói,chịu khát, chịu nắng cùng các bạn đồng hành...Và đặc biệt là được quen các bản trẻ thật đáng yêu và cùng đam mê đi bụi như tôi. Những người bạn đồng hành mà tôi sẽ không bao giờ quên.

P/S: Mình chưa bao giờ có ý định sẽ viết hồi ức, vừa vì bận mà vừa vì ngại văn dở nữa...Huhu..Nhưng muốn viết bài này sau này già còn có cái mà xem lại cho vui :D

Demo vài ảnh cung đường chúng tôi đã qua.

Mục đích lớn nhất của chuyến đi: Chinh phục cực tây Apa Chải, ngã 3 Việt - Lào - Trung

Thành công lớn nhất của chuyến đi: Mốc 17 (Nậm Là): Nơi con sông Đà Chảy vào đất Việt

Trải nghiệm đáng nhớ của chuyến đi, một vài hình ảnh trong chuyến đi (trong ảnh là con xe chuẩn bị được đoàn trục vớt)Rồi trục vớt xe đoàn :DĐường qua Pắc MaKhám phá cung đường mới mở Bum Nưa - Pa Tần

Một chuyến đi, nhiều điểm đến, nhiều trải nghiệm, cảm xúc không thể nào tả cho hết.

Last edited:
Cung đường của chúng tôi đã đi qua.

Ngày 1: HN - Mai Châu - Mộc Châu - Yên Châu - Sơn La - Đèo Pha Đin đêm - Điện Biên
Ngày 2: Điện Biên - Mường Chà - Si Pha Phìn - Chà Cang - Mường Nhé
Ngày 3: Mường Nhé - Apa Chải - Mốc số 0
Ngày 4: Apa Chải - Pắc Ma - Nậm Là - Mốc 17: Nơi con sông Đà chảy vào đất Việt - Pắc Ma
Ngày 5: Pắc Ma - Mường Tè - Bum Nưa - Pa Tần - Phong Thổ
Ngày 6: Phong Thổ - TX Lai Châu - Ô Quy Hồ - HN.
Ngày 6 là ngày chúng tôi được ăn bờ ngủ bụi với nhau ở suốt đoạn đường từ Sapa về HN

Last edited:
Cung đường được lập nên nhanh chóng và có phần vội vã...Ban đầu mình chỉ tính joint các anh em quen biết hoặc các đoàn khác để đi Apa Chải nhưng hầu các anh em đều đã đi rồi, không thấy đoàn nào đến thăm mốc 17 và phần nữa cực kỳ quan trọng là không có đoàn nào đi xe máy về xe máy cho nó thỏa lòng mong ước. Anh em không cho đi độc hành vì vừa nguy hiểm vừa buồn không hợp với tôi...Một người cực kỳ ham vui. Thế đó, vậy chỉ còn cách lên cung mà kêu gọi bạn đồng hành mà thôi :).

Với tơi thời điểm lên cung cũng là những kỷ niệm không phai, các phuoter hứa hẹn roài không đi, để mặc các ôm bơ vơ, chẳng còn cách nào khác là phải khóc, khóc thảm trên diễn đàn để tìm xế cho các ôm vì tôi biết cảm giác của một người bị bỏ lại như thế nào, lại quý mấy đứa nhỏ vui tính giống mình....Ơn trời lúc chuẩn bị chốt đoàn thì đoàn đủ xế, thậm chí có anh em còn nói: ''nếu thiếu xế mình sẽ hủy cung để đi với bạn'',một câu nói quá tuyệt vời. Hôm sau lại có 2 xế xin đi nhưng mình từ chối vì đoàn quá đông rồi. Bạn bè gặp mình đều nói: ''bạn khóc giỏi quá đấy'' :D

Đoàn chúng mình gồm 18 thành viên, ăn ở cùng nhau suốt 6,5 ngày liền tạo cho chúng tôi nhiều kỷ niệm đáng nhớ trên mỗi chặng đường chúng tôi đã đi qua. Các bạn ấy là:
Ôm của mình, được các bạn gọi là ôm già :D , nhưng hiền lắm, vui vẻ nhận lời quay clip và chụp choẹt các kiểu cho một kẻ xí xơn như mình :D, đưa được bạn ấy lên đỉnh....Apa Chải là thành công lớn của một chú xế :)
Anh Nam xế già nhất đoàn đã bị mình bắt ngay làm chốt khi biết anh tham gia cung của tôi :D

Last edited:
Hương, một cô gái cùng bị mình đày ải đi chốt, sau lên cho làm lead một đoạn sướng quá bảo anh Nam phóng như bay :))
Anh Cường hay còn gọi là anh Ku Fù......Nghe phông phanh là anh đòi đi tiếp hem chịu về Hn :D
Em Pi Đại Ca, em gái xinh xắn, dễ thương và tạo tiếng cười cho đoàn. Cũng là người khóc với mình nhiều nhất sau khi về HN:D

Last edited:
Bạn Sơn, anh nói ''sao trong đầu bây giờ chĩ nghĩ tới chuyện được đi lang thang thế nhỉ''.....Do đoàn làm anh ấy nhiễm roài :D
Chị ôm máu lửa đến từ SG, haizza, nhưng thiết nghĩ chị không tiếc khi bỏ ra ngần nấy tiền để đổi lại những trải nghiệm trong chuyến đi, phải không chị??hihi
Đức: Xế đến từ Hải Phòng luôn miệng bảo...Em mê cung này, em đổ bê tông, nhớ là em chắc chắn anh nhé :)D bà mạ, anh chỉ sợ chú hem đi thì thôi, xong)
Khuyên: Ôm đầu tiên được mình chọn, thũ quỹ dễ thương và hết lòng vì anh em,nhớ cái mẹc chu cái ''mõm'' của em lúc đang chờ làm đường quá

Vũ Linh: Thèn em xí xớn không kém mình, vui vẻ, hình như bị các chị em ăn hiếp thì phải =))
Khanh: cô nhà báo đáng yêu với đặc sản câu nói ''Điên à...aaaa'' :D
Tùng Thiên Lôi: Xế nhìn mẹc như ông cụi, grap pơ cho đoàn với 3s một nháy tại mốc 17 :D...Nhìn ảnh em là ai cũng cười ..Haha
Hiền: Gái út của đoàn, người đã góp công tạo nên hội hốt gơ của đoàn

Tuân: Xế trẻ cuối cùng đăng ký, chung thủy với ôm của mình nhất đoàn :)). Ai chụp ảnh với ôm của cậu ấy...là....=))
Trang: Đến từ Quảng Ninh, vui vẻ, hiền và luôn tươi cười trên suốt đoạn đường đã đi :)). Nhớ em chào ''em chào bác'' của em :))

Thành: Ấn tượng với mình là em nó đi off :((...Khôn quá :(...Kẻ lãng du thích chụp ảnh sau lưng lấy cảnh và mượn mũ mình nhiều nhất...Nhìn chất :D
Huê (Bi) cô gái mạnh mẽ nhất của đoàn...''em nói là em làm,trước tới giờ như vậy rồi....bla...bla...''

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back