What's new

[Chia sẻ] Aarhus, Malmo, Hamburg, Oktoberfest... Chuyện bây giờ mới kể

7 tuần. Đối với mấy ông sếp là thời gian dài quá dài, nghỉ gì mà lâu thế? Còn đối với Châu Âu một xứ sở xa lạ với nhiều điều hấp dẫn đầy hứa hẹn thì chẳng thấm vào đâu.

7 tuần. Hơn 10 quốc gia khác nhau. Có thể nói toàn là chạy đua, và chỉ đủ thời gian để nghía cảnh qua đuôi mắt. Lần sau có đi nhất định sẽ rất thư thả, cho mình thời gian để sống chậm 1 chút.

Mơ sáu tháng dài thong dong thư thả
In dấu chân mình trên những lối xa
Người xứ lạ gán cho ' kẻ bê tha'
Cõng nắng cõng mưa la cà sớm tối...

Một Oktoberfest voi những bộ trang phục cổ truyền của Đức rất nhí nhảnh và từng lít từng lít beer sủi bọt vàng lấp lánh

Một Hamburg lãng mạn với những bậc thềm thật dài. Hoàng hôn vừa xuống,
từng đôi từng đôi ngồi nhìn ra hồ nước lung linh

Một Ảarhus điềm tĩnh với những căn nhà cổ buồn buồn và những người đồng hương tốt bụng

Một Christianhvn rừng rú giữa Copenhagen tráng lệ và rất lành

Một Malmo đầy màu sắc, 1 thành phố sinh viên có vẻ rất hippy

Wroclaw và Krakow với những quảng trường hoành tráng, ngựa xe dập dìu và tiếng chuông nhà thờ vang vọng từ mọi phía.

Một Nice với bãi cát dài vô tận, nước xanh lơ và những cú hú hồn...

Và còn nhiều thành phố, ngõ, dốc mình đã bước qua với bao tình huống dở khóc dở cười điểm tô thêm màu sắc cho chuyến đi. Có lẽ bức tranh có quá nhiều màu này sẽ còn đọng lại trong ký ức mãi.

Chị quả thực là 1 người rất có bản lĩnh. Em thực sự rất khâm phục chị.
Chúc chị sức khỏe và có thêm nhiều chuyến đi nữa !

Re: Venice

Còn Venice đẹp theo kiểu mình hay gọi đùa là Casanova. Quyến rũ, trao chuốt mà như không, lại làm dáng một cách bất cần. Venice lãng mạn có phần mời gọi, buông thả hơn khiến người ta thích sà vào.

Và tình hình là những cái khóa tình yêu này gần đây người ta phát hiện là nguyên nhân làm nhiều cây cầu bị oằn đi. Trong tương lai các cây cầu có thể bị sập, có thể là tương lai xa. Nghe cứ như đùa nhưng nghe đâu nhiều nơi đã bị cấm, và họ khuyên nên thay bằng hình ảnh sẽ sinh động và nhẹ nhàng hơn. Chuyện gì chứ cấm chuyện này chắc hơi khó à.

KHÓA TÌNH YÊU

Lúc trước mình viết đoạn trên khi nghe loáng thoáng chuyện nhiều cây cầu bị mấy cái khóa yêu đàn áp quá sức chịu đựng. Cứ tưởng là còn xa xa vậy mà trong vòng có vài tuần mà tổng cộng bảy tám trăm nghìn chiếc khóa tình yêu trên hai cây cầu nổi tiếng bị ‘thủ tiêu’, một ở xứ Tây bắt qua dòng sông Seine và một ở xứ chuột túi bắt qua dòng sông Yarra, Melbourne. Những chiếc khóa đủ màu đủ kiểu khi được mắc vào thành cầu nhẹ nhàng ngọt ngào bấy nhiêu thì bây giờ bị xử lý một cách quá ư là bạo lực như ý kiến của nhiều người. Số phận của những cái khóa này chưa biết về đâu, có thể được tái chế, được đấu giá hay được lưu giữ trong bảo tàng cũng không chừng.

Mà cầu xây lên để nối liền hai bờ sông cho việc giao lưu giữa hai bên dễ dàng hơn chứ đâu phải để gắn khóa kỷ niệm đâu nè? Phải gồng mình đeo hơn 45 tấn trong một thời gian đâu phải là chuyện dễ, không những vậy mà còn dòng người nườm nượp qua lại mỗi ngày. Chịu gì nỗi. Lỡ một ngày mấy cây cầu oằn mình gãy cái rụp hay rơi rớt một phần thì người trên cầu hay đúng lúc tàu chạy ngang hậu quả không lường được.

Mỗi cái khóa chứa đựng một câu chuyện khác nhau. Chắc chắn mỗi khóa cũng được gắn lên ở những thời điểm khác nhau trong hành trình “yêu”. Hai người yêu? Đã đính hôn? Đã kết hôn? Hay đã có vài mặt con với nhau? Hai người tóc đã phai màu? Hay hai kẻ đơn phương độc mã từ hai xứ sở khác nhau chu du rồi gặp nhau ở đầu cầu, lằn điện xẹt ngang. Cả hai đi đến giữa cầu đã thành một cặp và sẵn cái khóa ba lô liền ghi tên hai đứa rồi bon chen treo nó tòn teng với bao cái khóa khác. Tiếng sét mà chạy đâu cho khỏi. Khóa còn đó, chìa khóa biết đâu cũng còn đâu đó dưới đáy sông nhưng bao nhiêu cặp đôi còn đi chung một hành trình?

Bởi vậy nếu bạn đã từng gắn một cái khóa tình yêu vào đâu đó và hiện tại vẫn còn nắm tay (hay chia tay rồi?) người bạn đường lúc ấy thì nên làm một chuyến đi tìm lại kỷ niệm (hay hoài niệm), lấy cái khóa về nếu còn giữ một chìa thứ hai hay dẫn theo ông thợ mở khóa cho chắc ăn. Lấy cớ này vừa du lịch vừa hâm nóng lại tình yêu, biết đâu lấy được cái khóa về ngày ngày nhìn thấy nó tình cảm lại đậm đà hơn hay biết đâu nó lại cứu vãn tình thế khi tiếng sét đã hết lóe sáng từ lâu và tình cảm hai người đang bên bờ vực. Hoặc nếu đã chia tay thì biết đâu khi đến đó người kia cũng đang lang thang tìm ký ức như mình, hay biết đâu đến đó lại gặp tiếng sét lần thứ hai. “Lịch sử đã xảy ra thì có thể sẽ xảy ra lần nữa ở cùng địa điểm”, đã từng quote câu này bằng tiếng Anh ở đâu đó. Nhanh nhé, trước khi cây cầu bạn từng gởi gắm đồ được cởi bỏ gông xiềng.

Links về hai chiếc cầu trên.

Pont des Arts, Paris
http://www.nytimes.com/2015/06/02/world/europe/paris-bridges-locks-of-love-taken-down.html?_r=0

Yarra footbridge in Southbank, Melbourne
http://www.theage.com.au/victoria/m...ks-from-yarra-footbridge-20150520-gh5n26.html

Tui tán thành ý của bạn NhatviD ! tui góp thêm ý rằng nếu ta chắc chắn sẽ quay lại nơi " đôi ta" đã bấm khóa ( nông nổi giống như xăm cái tatoo tên người yêu lên tay, mai kia nhỡ bye bye nhau lại nhọc công đi tẩy ) thì hãy bấm, khi quay lại, gỡ cái khóa ra mang dzề khóa dưới chân giường, thi thoảng ngắm lại nó có khi có nhiều ý nghĩa hơn. Bởi vậy mà tui không chắc bao giờ có quay lại nên chưa bao giờ bấm khóa, he he, thêm nữa ngộ nhỡ ai đó trên Phượt chụp hình đống khóa, bà xã nhìn thấy không phải tên mình bên cạnh tên tui, chắc tù trung thân quá! vậy nên - không bấm khóa là hơn :D

Re: Hướng Đông Âu

xin hỏi bạn 1 chút: mình muốn đi từ làng Hallstall của Áo đến Bastei thì mình đi như thế nào?
Do mình ko biết Train của Bastei nên ko biết search tuyến thế nào

1. từ làng Hallstall của Áo đi Train đến Praha rồi từ Praha đi đến Bastei => sử dụng train của OEBB và BAHN
http://www.oebb.at/en/index.jsp
http://www.bahn.de/i/view/GBR/en/index.shtml
=> cái này an toàn ko bạn?

2. Mình đọc trên mạng có 1 bạn chia sẽ thế này: "I've decided the most suitable way to get there is an EC train from Prague to Bad Schandau, local train to Kurort Rathen, ferry across the river to Rathen and then hike up the hill to Bastei. There should be enough time for a further hike through the Schweden Locher before making the return journey".
=> mình có nên tham khảo được ko?

3. Muốn chơi ở khu này thì 1 ngày có đủ ko bạn? gần đó có thuê hotel nghỉ qua đêm ko?

4. Từ Bastei mình nên đi Train hay máy bay đến Amsterdam?

Rất mong bạn chia sẽ giúp mình
Thanks all

Hi 020786

Mình chưa từng đến Hallstatt nên cách đi và cách rời nơi này không rõ lắm, bạn nên hỏi mấy bạn đã đi qua sẽ chi tiết hơn. Hoặc nhờ Google là có nhiều lựa chọn và cập nhật thông tin nhanh nhất.

An toàn hay không thì đi rồi mới biết, luôn cẩn thận là được. Có lần mình đi xe lửa đêm từ Copenhagen về đến Dresden mất 15 tiếng, giường nằm phòng 6 giường mà chỉ có mình mình, đóng cửa ngủ một giấc dài đến sáng tới nơi bình an vô sự.

Hầu hết trong các chuyến đi thì 3 đều quan trọng ảnh hưởng đến cách đi lại là thời gian mình có, đi mùa nào, và quan trọng nhất là túi tiền nặng bao nhiêu. Nếu không có nhiều thời gian thì nên đi máy bay, nhưng cũng nên tính thời gian đi đến sân bay, check in, check out… so với các phương tiện khác. Có nhiều thời gian ghé nhiều nơi thì nên đi bus hoặc train. Và nếu không cần tính chi li thì cứ chọn cách nào nhanh gọn, có thể đắt hơn tí.

1. Từ Hallstatt đi Prague, nhờ google mình tìm thấy web này bạn vào tham khảo thử nhé. Thời gian thấy ngắn hơn đi train, chắc vì ít đổi chuyến. Cách đi nào cũng vậy, bạn nên dành thời gian đọc reviews, hỏi thăm..rồi quyết định.

http://www.ckshuttle.cz/transports/transfer-from-hallstatt-to-prague/

2. Bad Schandau rất gần biên giới Czech nên đi như bạn Tây này là hợp lý. Từ Bad Schandau mình cũng tới Bastei y như cách bạn này nói, đi loại xe lửa ngừng ở mỗi trạm (local train -S-bahn- stop all stations). Cũng đi lạc 2 vòng xe mới đến nơi, mà nhờ vậy ghé thêm một phố nhỏ đẹp đẹp dọc đường gọi là Pirna.

3. Tùy theo bạn đến nơi lúc nào, nếu mùa hè ngày dài thì một ngày đi nhanh chỉ quanh quẩn đây sẽ đủ. Còn khoảng thời gian này đến cuối năm ngày ngắn dần nên có lẽ phải chạy thôi. Nếu muốn thong thả và đi thêm mấy phố nhỏ gần đây thì nên ở lại 1-2 đêm.

4. Bastei thuộc vùng xa thành phố lớn nên không thể đi thẳng từ đây đến Ams. Hoặc bạn phải đi từ đây đến một thành phố lớn ở Đức sẽ có nhiều lựa chọn để đi đến Ams. Hoặc là trở lại Prague rồi bay từ đó. Hồi đó mình bay qua Ams từ Berlin bằng Easyjet.

Chỉ nhớ bấy nhiêu, hy vọng bạn tìm thêm trên mạng sẽ có nhiều thông tin hữu ích giúp cho chuyến đi của bạn hơn. Nhớ hỏi bạn Google nhiều nhiều nhé. Theo ý kiến cá nhân mình thấy lên chương trình ở nhà nhiều quá cũng căng và rối lắm (vì phần lớn là lý thuyết), cứ đến nơi thấy thực tế rồi tùy cơ ứng biến sẽ thú vị hơn nhiều.

Đây là con phố mình lỡ đi lạc vào, Pirna. Hôm đó chủ nhật nên cả dãy phố vắng tanh, các shop đều đóng.

Đi hết dãy phố gặp được công viên mini đầy hoa.

tối nay mát giời ngồi đọc lại chuyến đi 7 tuần của bạn thật thú vị. Một chuyến đi với nhiều trải nghiệm và rất có chiều sâu.
Đặc biệt chi tiết bạn uống hết cốc bia 1l ở Oct.Fest làm mình hơi bị thích đấy nhé:LL

thanks bạn nhiều nhé.

Mình sẽ cố gắng tìm hiểu trên google để có 1 cái plan vừa ý nhất, ít ra cũng chuẩn bị 1 số thông tin và tinh thần để còn tùy cơ ứng biến các trường hợp xui xẻo xảy ra

Đặc biệt chi tiết bạn uống hết cốc bia 1l ở Oct.Fest làm mình hơi bị thích đấy nhé:LL

Gần giữa tháng 9 là gần đến mùa Oktoberfest rồi hén. Bạn Schweini nhắc lại làm mình nhớ đến nhiều chuyện linh tinh. Nhiều khi nhớ lại cũng giật mình, không ngờ chỉ thời gian quá ngắn mà tửu lượng tăng đáng kể. Cảm giác tương tự với thời viết câu “Có những điều chợt nhớ ra sao mình dám” . Nói ra chắc người ta nghĩ mình là bợm thứ thiệt, mà cũng đúng khi về chắc ngang ngửa 50% bợm thiệt vì cứ rượi bia suốt trong chuyến đi. Trong mấy tuần đó nhiều khi vào quán muốn uống nước trắng (nhiều nơi tính tiền) hay nước không cồn mà các thứ này lại đắt hơn bia nên thôi chọn thứ rẻ để dành tiền…đi toilet.

Thử loại bia này ở một quán dưới chân cầu khi ở Copenhagen.

Nhớ có một buổi chiều ở Mainz, đi ngang qua khu trung tâm thấy đông người vừa ngồi vừa đứng mình cũng tò mò ghé xem thử. Thì ra lúc đó gần có bầu cử nên có mấy hoạt động để các ứng cử viên tiếp xúc với dân. Có vài cái bàn dài, có vài quầy dựng lên để bán đồ ăn. Mình cũng bon chen mua một combo 8eu gồm ly rượu, một ổ bánh mì với sausage.

Ngồi ăn cùng bàn với mấy bác người Đức sồn sồn, 2 bác trai với 3 bác gái. Người chỉ biết duy nhất tiếng ‘cám ơn’ bằng ngôn ngữ địa phương, trò chuyện với mấy bác chỉ nói vài từ mình hiểu được vậy mà cũng qua một buổi chiều vui vẻ. Một bác còn mời thêm 1 ly rượu mà từ chối hoài không xong nên thôi cứ cạn ly. Uống hết ly đó bác lại ra dấu thôi thêm ly nữa rồi về.

Trời tối mới đứng dậy chào mấy bác để về chứ ngồi thêm nữa sợ không biết “đêm nay ai đưa em về”. Hơi lơ mơ, vậy mà trên đường về nhà trọ gần Mainz Hauptbahnhof lại còn nhìn rõ phát hiện ra một quán ăn Việt. Một quán ăn gia đình nhỏ nhỏ mình không nhớ tên, kê chừng 5 chiếc bàn. Hình như gần giờ đóng cửa nên quán vắng, chỉ còn một anh tóc vàng ngồi ăn trong góc.

Vừa bước vào thấy một bác lớn tuổi mặc áo trắng như đầu bếp đứng gần cửa liền nói luôn tiếng Việt “Bác ơi có món gì nóng nóng cho con một tô”. Bác cười cười nói “ủa sao biết tôi người Việt? Bảng hiệu đâu có chữ Việt nào”. “Hơn 2 tuần rồi con không nói tiếng Việt nên thấy bác con đoán 80% người mình nên mừng quá hỏi đại”. Rồi bác kêu là tối rồi trời lại lạnh thôi ăn phở đi cháu, bác người Bắc nên chỉ nấu phở Bắc. Mình xin thêm ly nước chanh trong khi chờ phở. Quán đúng là do bác làm chủ, bác nấu và có 2 người con ra phụ. Tô phở bác bưng ra to vật vã, nóng hổi, thơm mùi rất phở như lâu lắm mình chưa được ăn. Sau bác còn tự đem ra thêm một chén chè (là chè ngọt nhé, không phải trà). Khi trả tiền bác cứ từ chối không lấy, nói là lâu lắm mới thấy người Việt từ nước khác ghé nên thôi. Năn nỉ cuối cùng bác lấy 5eu, “cho cháu khỏi ngại tối về lại mất ngủ”. Một ngày no say, tối về lên giường rà nghe bài “Tôi yêu tiếng nước tôi từ khi mới ra đời người ơi…” của bác Phạm Duy cho thêm hợp tình hợp cảnh.

Lúc nào cũng có nhiều chuyện xảy chung quanh khiến mình quên quên nhớ nhớ nhưng có những buổi chiều, buổi tối như vậy khó có thể mà quên.

Hóa ra bạn đã từng đến Mainz. Thành phố này là 1 trong 3 nơi có lễ hội hóa trang to nhất ở Đức. Đi xem karnaval lần nào cũng nhặt được đầy kẹo

attachment.php

attachment.php

Mình cũng có những kỉ niệm đẹp với tp này. Nó là nơi bà xã mình học 1 năm dự bị ĐH.
Lần đầu tiên đưa cô bạn xuống Mainz thi kì thi đầu vào, thi xong 2 đứa quyết định vào trung tâm "ăn mừng" 2 suất cơm vịt. Giản dị thôi mà nghĩ lại thấy thật đẹp
Rồi mỗi lần xuống thăm cô bạn, đi trên những chuyến tàu S-Bahn chạy qua sông Rhein, phía bờ kia xa xa là nhà thờ lớn Mainz mờ ảo trong màn sương sớm những buổi sáng mùa đông. Không hiểu sao mình rất nhớ cảm giác trên những chuyến tàu đó, những chuyến tàu gắn liền với 1 thời sinh viên vô tư, vô lo, vô nghĩ...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back