What's new

Am Tiên - Một trong ba huyệt đạo linh thiêng của Việt Nam.

Dạo này như có dây cót trong người, không thể ngồi yên một chỗ được. Liên tục là những chuyến đi. Đầu năm đi chùa lễ phật, vừa lọ mọ Tây Yên Tử về lại vội vã xuôi miền trung. "Đi lấy được." Một người bạn tôi nói. Ờ! Ngấm mẹ nó vào máu rồi.
Sáng thứ 7 ngồi cà fe một mình chợt nghe bàn bên nói chuyện về Am Tiên. Ờ hay. Lôi đt ra làm 1 dòng stt trên Fb rủ rê xem có đứa nào mon men đu bám không, rồi cũng bỏ quên đi đánh bài với mấy đứa bạn đến tối mit mới về, nhậu nhẹt say khướt.
Sáng dậy kiểm tra lại vẫn chỉ có bọn vỗ tay chạy vòng quanh. Kệ. Vác bộ đồ nghề và bộ móng cho con ngựa sắt đề phòng trời mưa đi đường lầy. Lên đường.

Cám ơn tất cả thông tin mà bạn chia sẻ (chú thích hình ảnh, bản đồ). Nó rất sinh động và bổ ích cho những người đi sau.

Cám ơn bác chủ về bài tường thuật này, rất hay và khung cảnh nhìn lạ quá
Bác chủ cho em hỏi từ THanh Hóa có phương tiện nào đến thẳng đây? nếu có, chi tiết giúp em.
Em từ Nam ra, nếu có thời gian sẽ ghé qua đây, chiêm ngưỡng cảnh này

Nhìn tấm này

em cảm giác chùa này là của cá nhân, nếu của bá tánh, sẽ không ghi như thế này, phải là trụ trì và có pháp danh kế bên!!!

phần bia công đức, em có cảm giác nó giống như ở củ chi, "bia tưởng niệm", theo em, đã làm công đức thì không nhất thiết phải ghi tên thế này

nhận xét cuối cùng, nhìn tấm này thấy hơi kỳ: nơi thờ phụng mà lại có cảnh "hổ chết để da" ở đây à?

Cám ơn bác chủ rất nhiều đã chia sẽ hình ảnh lạ này

Cám ơn bác chủ về bài tường thuật này, rất hay và khung cảnh nhìn lạ quá
Bác chủ cho em hỏi từ THanh Hóa có phương tiện nào đến thẳng đây? nếu có, chi tiết giúp em.
Em từ Nam ra, nếu có thời gian sẽ ghé qua đây, chiêm ngưỡng cảnh này
Cách TP có 20km thôi. Thuê xe ôm chạy thẳng lên, nếu có đk thì taxi cũng đc. Nếu Bác ra em đưa bác lên chơi.(beer)

Lão King khấn vái gì mà nhìn mặt gian tế vậy hử? :)):T
Đang luyện công đấy chú ợ. Khấn vái gì đâu. Cầu cho Quốc Thái Dân An . (NT)

Cách TP có 20km thôi. Thuê xe ôm chạy thẳng lên, nếu có đk thì taxi cũng đc. Nếu Bác ra em đưa bác lên chơi.(beer)

Đang luyện công đấy chú ợ. Khấn vái gì đâu. Cầu cho Quốc Thái Dân An . (NT)

Bác này có tấm lòng rộng lớn quá, em phục

Một bức hịch rất chi là hoành tráng.

Nhưng được xếp 1 góc cùng với những đồ phế thải.

thật là đáng tiếc

Chẳng có gì đáng tiếc cả, cái biển đó đáng ra phải vứt hẳn đi cơ, vì lẽ sau:

1. Lời nói của Bà Triệu thế này: "Tôi chỉ muốn cưỡi cơn gió mạnh, đạp luồng sóng dữ, chém cá kình ở biển Đông, đánh đuổi quân Ngô, giành lại giang sơn, cởi ách nô lệ, chứ không chịu khom lưng làm tì thiếp cho người".
Lời trong tấm biển trên sai và bịa. Làm gì có cái ý cứu dân ta ra biển ??? Đưa dân ra biển thì đất để cho giặc Ngô à?

2. Viết trên tấm biển kia sai chính tả tệ hại: "cỡi" ??, "sóng giữ ???", "Cuối đầu ???"

3. Cái biển để quảng cáo cho "Cơ sở đạo Cao Đài Thanh Hóa" chăng, mà phải viết to đùng thế?

Túm lại, cái biển đó vô giá trị, nếu không muốn nói còn làm hỏng và khiến cho người ta hiểu sai lời của Bà Triệu, vứt ra đó là còn quá nhẹ.

Chào anh Banick Lion King!
Cám ơn anh vì bài viết rất bổ ích với tôi. Tôi cũng rất cảm kích tính "gấu" một cách nhân văn trong cách viết bài. Chắc chắn rằng đó cũng là tính cách ngoài đời của người viết - rất hay!

Nhìn nick cùa anh cũng thấy điều đó rồi! Hihi
Mong được đọc những bài mới của anh.
Chúc anh nhiều sức khỏe và luôn vui. Xin chào!

LenDuongThoi.

Chẳng có gì đáng tiếc cả, cái biển đó đáng ra phải vứt hẳn đi cơ, vì lẽ sau:

1. Lời nói của Bà Triệu thế này: "Tôi chỉ muốn cưỡi cơn gió mạnh, đạp luồng sóng dữ, chém cá kình ở biển Đông, đánh đuổi quân Ngô, giành lại giang sơn, cởi ách nô lệ, chứ không chịu khom lưng làm tì thiếp cho người".
Lời trong tấm biển trên sai và bịa. Làm gì có cái ý cứu dân ta ra biển ??? Đưa dân ra biển thì đất để cho giặc Ngô à?

2. Viết trên tấm biển kia sai chính tả tệ hại: "cỡi" ??, "sóng giữ ???", "Cuối đầu ???"

3. Cái biển để quảng cáo cho "Cơ sở đạo Cao Đài Thanh Hóa" chăng, mà phải viết to đùng thế?

Túm lại, cái biển đó vô giá trị, nếu không muốn nói còn làm hỏng và khiến cho người ta hiểu sai lời của Bà Triệu, vứt ra đó là còn quá nhẹ.

Có lẽ đó là ngôn ngữ nói nên biên dịch có nhiều điểm khác nhau. Không biết sử sách có thêm bớt không nhưng thấy một số sách thì lại ghi là:
“Tôi muốn cưỡi cơn gió mạnh, đạp đường sóng dữ, chém cá tràng kình ở biển đông, quét sạch bờ cõi, để cứu dân ra khỏi nơi đắm đuối, chứ không thèm bắt chước người đời cúi đầu cong lưng để làm tì thiếp người ta.”
Nói chung là đồng tình ý kiến với bác Chitto về cái biển đó. Mai lên đốt nhá! :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
58,924
191,773
Latest member
thuexe16chodalat
Back