What's new

[Chia sẻ] Ấn Độ - những ngày đông rực nắng

Như vậy, cuối cùng tôi đã đặt chân đến Ấn Độ một ngày mùa đông nắng vẫn còn vàng óng, vẫn tươi màu rực rỡ. Hành trình dài đăng đẵng lần này, tôi không thật sự nghĩ là sẽ thực hiện được ngay từ lúc bước chân lên đường. Đã hơn 2 tháng xa quê, xa nhà, xa bè bạn,… con đường độc hành lang thang qua nhiều vùng đất mơ ước, nhiều học hỏi, nhiều khám phá… có lắm điều hay ho nhưng cũng nhiều khi buồn tê tái. Không biết đã có bạn nào một mình lang thang từ Saigon đến Ấn Độ, chỉ bằng đường bộ hay chưa, nhưng tôi rất vui vì cuối cùng mình đã làm được điều mà-tôi-đã-từng-nghĩ-là-mình-sẽ-không-bao-giờ-làm được – thực hiện được chuyến đi hoàn toàn bằng đường bộ từ Việt Nam đến Ấn Độ.

Vẫy tay chào Nepal những ngày thu xanh, tôi một mình lầm lũi len lỏi qua dòng người đông đúc đi kiếm chuyến xe về Gorakhpur.

Một mình lặng lẽ rời Saigon vào một đêm mưa cuối mùa tầm tã, tôi không ra Bắc để tiện đường sang Trung Quốc mà lại bắt đầu hành trình này bằng chuyến xe đêm đi Gialai, để từ đó sang Lào. Từ Nam Lào những ngày mưa mù, tôi chôn chân ở Siphandon những hoàng hôn rực lửa, rồi mải miết trượt dài đến Bắc Lào để sang vùng Xinhuabanna, Vân Nam, Trung Quốc. Lang thang mê mải vùng Vân Nam, Tứ Xuyên trong những ngày mùa thu vàng mù sương cao nguyên tuyệt đẹp … cũng là thời gian tôi chờ đợi, chuẩn bị cho hành trình mơ ước lên Tibet – chuyến đi mà tôi đã chuẩn bị nhiều lần trước đây những đến lúc này vẫn chưa thực hiện được.

Một buổi sáng yên bình ở Kushinagar, Ấn Độ, nơi Đức Phật nhập cõi Niết Bàn – đây là nơi được cho là đã làm lễ hỏa táng Đức Phật.

Những gì còn lại ở Sarnath, Varanasi, nơi Đức Phật thuyết giảng kinh kệ cho chúng sinh

Cuối cùng, chuyến tàu Thành Đô – Lasha cũng đưa tôi đến được miền đất của các chư thiên – Tây Tạng huyền bí. Choáng ngợp với một Tây Tạng hùng vĩ về thiên nhiên, huyền bí về tâm linh, chân tình mộc mạc trong cuộc sống của người bản xứ… với quá nhiều điều hay ho, mà một chuyến đi ngắn ngủi chỉ để mở đầu cho những mơ ước kế tiếp, tôi tìm đường sang Nepal trong những ngày thu xanh vời vợi, để rồi lại bị mê mệt, đắm chìm trong cảnh sắc thiên nhiên tươi đẹp và tình người nồng hậu nơi đây.

Rắc tro trên sông Hằng – để thỏa ước nguyện của những người không được hỏa táng bên bờ sông thiêng.

Một sáng mai sớm ở Chùa Vàng – Thánh địa của đạo Sikkim, ở Amrista[/I]

Thánh đường Hồi Giáo ở Delhi

Tham dự một lễ cưới lúc 1 giờ sáng ở Agra – tự nhiên được mời!

Lần khân mãi, rồi cuối cùng tôi cũng rời Nepal và đặt chân được lên đất nước Ấn Độ vào một ngày mùa đông nắng vẫn tràn ngập, vẫn mênh mang khắp chốn… Như vậy, tôi đã đến Ấn Độ một cái nôi của văn minh nhân loại, một đất nước của huyền thoại, xứ xở của nhiều điều kỳ bí và cả nhiều mâu thuẫn…để bắt đầu hành trình hăm hở khám phá mới – dù đây không phải là lần đầu tôi đến Ấn Độ.

(tbc.)

Last edited:
@lamtom215, cảm ơn bạn đã dùng từ rất chính xác về “những chuyến đi đày” của tôi! “Đúng là những chuyến đi đày!”, như lời của bạn tôi, khi tôi kể bạn nghe những gì tôi đã kinh qua trên các chuyến đi.

Tàu lửa ở Ấn Độ tôi chưa bao giờ đi toa máy lạnh, có phòng riêng… mà toàn là đi vé rẻ nhất, chung với người dân địa phương, kể cả những chuyến tàu chợ mà ai lên trễ sẽ không có ghế ngồi. Cũng hơi lo lo khi đi một mình, ai sẽ canh giữ hành lý khi đi toilet… nhưng mọi chuyện rồi cũng xong. Nếu bạn cẩn thận, bạn nên mua một sợi xích nhỏ, lên tàu là xích balo vào chân ghế, thành giường… cho đỡ lo. Các bạn Tây hay chơi kiểu này. Một kinh nghiệm khác là bạn nên mua vé giường tầng trên (khi bạn điền vào phiếu mua vé bạn đánh dấu vào loại giường bạn muốn), để bạn có thể chất hành lý lên và cố thủ trên đó – nhưng nhược điểm là bạn sẽ không ngắm cảnh ven đường được. Di chuyển bằng tàu lửa ở Ấn Độ là trải nghiệm thú vị, và phù hợp với những ai có ít tiền và nhiều thời gian. Vé xe lửa ở Ấn Độ chỉ từ 1/3 – 1/2 so với giá vé xe lửa ở Việt Nam khi so sánh về khoảng cách.

Bạn cũng có thể tìm hiểu thêm thông tin về Ấn Độ trong một chuyến đi khác của tôi "Nam Á, ngày thu chưa vàng lá". Ấn Độ quả là một đất nước lạ, đẹp – một khi bạn bỏ qua được những phiền toái khó chịu. Và nhất định tôi sẽ còn quay lại, không chỉ một lần! :T

Chúc bạn có chuyến đi Ấn Độ thú vị!

Cảm ơn vì những chia sẽ đầy thú vị vửa rồi. Ấn Độ quả thật là 1 điểm đến vô cùng hấp dẫn đối với nhiều người và riêng em là một mơ ước từ hồi nhỏ đến giờ. Em mê Ấn Độ từ màu sắc, âm nhạc, văn hóa, tôn giáo chính vị sự đam mê quá mà em bị cho là 1 đứa cuồn Ấn Độ. hahah. Tụi em đi 4 đứa chắc chia 2 đứa tầng trên, và 2 đứa ở phía dưới khi đi tàu quá. hihi

Thank a nhiều nhá

hi all, vào ngày 4-8 mình sẽ đi Bangalore trong 3 tháng để làm việc. Có ai sắp đi Bangalore không cho mình làm quen với.

https://www.facebook.com/nha.tuan

Ở công ty trước mình cũng đã đi ấn Độ rồi nhưng đó là phía Bắc gần New Delhi lần này mình đi là phía Nam.
Thật tình mình thấy Ấn Độ khá chán không giồng như VN lúc nào cũng nhộn nhịp. Cho nên Ấn Độ rất thích hợp cho những nhà tu hành.

Các bác đã ai đi Kathmandu từ Kolkata chưa ạ? Em thấy có giá vé rẻ BKK-Kolkata nên muốn sang nepal theo đường này, xin các bác chỉ giáo với ạ.

Tôi nhớ Ấn độ quá ! năm 2011 tôi đã đi từ Conkata dọc tới Madurai sang năm tôi sẽ đi newdehi hoặc phía trên đó có bạn nữ nào lên đường cùng tôi không nhỉ ?

Các bác đã ai đi Kathmandu từ Kolkata chưa ạ? Em thấy có giá vé rẻ BKK-Kolkata nên muốn sang nepal theo đường này, xin các bác chỉ giáo với ạ.

@ Quạ già, từ Kolkata đi Kathmandu có ít nhất 3 cách.

a/ đi tàu từ Kolkata đến Gorakhpur, từ đó đi xe đến biên giới Sunauli, từ đó sang Lumbini, Nepal.
b/ đi tàu từ Kolkata đến thị trấn biên giới Raxaul, từ đó sang Birganj, Nepal. Bắt xe về Kathmandu.
c/ đi tàu từ Kolkata lên Siliguri, từ đó có xe đến thị trấn biên giới Panitanki, làm thủ tục sang Nepal, rồi đi Kathmandu.

Thông tin chi tiết (về thời gian, giá vé, chuyến tàu, xe…) bạn chịu khó tìm trên mạng, rất nhiều (những thông tin có trên tôi cũng tìm giúp bạn trên mạng – chỉ gõ vài từ).

----------------------------------------

Có ý kiến cho rằng Kolkata không đẹp, không có gì nhiều để “chơi”, nhưng với tôi, dù đã quay tới quay lui nơi này mấy lần, tôi vẫn muốn về lại. Gửi vài tấm hình về một Kolkata bình yên, một vùng trời cho chim câu…

Bầu trời cho chim câu.

Thanh bình một mai sớm.

Bình yên & Lộng lẫy.

Calcutta, Kalikata,... chờ nhé!

Hôm nay một ngày ngẩn ngẩn ngơ ngơ lại mò vào đây, topic cũng đã lâu không thấy ai qua lại, thôi thì mạn phép bác chủ topic lải nhải chút.
Vậy nhớ đầu năm 2011, chán việc chán Hà nội lẩn thẩn vào phượt và cứ bị bám dính lấy mấy topic về Ấn và Nepal. Và giấc mơ nhen nhóm, dự định sôi sục, mấy tháng ở Delhi và chuyến backpack Bắc Ấn+Nepal trôi qua nhanh như gió. Mới ngày nào còn lanh chang trả lời câu hỏi của bác backpackervn về Delhi, sau chẳng mấy chốc đã ngồi mốc ở Hà Nội mà suốt ngày mơ mơ màng màng nhớ Delhi, nhớ Ấn Độ.

Dạo này báo chí đưa nhiều tin về Delhi, về nạn hiếp dâm ở Ấn Độ, làm đi đâu ai cũng nhìn mình kiểu "Sao mà mày ở dc mấy tháng ở Delhi ko làm sao?", ai cũng nghĩ về Delhi như địa ngục của phụ nữ, nơi nguy hiểm rình rập ở từng góc đường, kinh bỉ Ấn Độ như đất nước vừa bẩn vừa ko an toàn. Ai mà biết, mình và 2 bạn nước ngoàii khác đã từng leo lên 1 xe oto của người lạ vào lúc quá nửa đêm trên đường phố Delhi ko bóng người, được offer cho đi nhờ vì thấy 3 đứa đứng lơ ngơ tìm rickshaw, dc thả về tận cổng còn dc chúc ngủ ngon. Ai mà biết mình đã hơn 1 lần 1 mình đi trên sleeper class từ Delhi <-> Hyderabad hơn 24 tiếng trong 1 khoang tàu đầy đàn ông mà ko bị động đến 1 sợi tóc. Hay như khi mình và cô bạn ng VN đi rickshaw từ ga tàu về khách sạn ở khu old city của Jodhpur lúc 4h sáng. Hay mình và nó đã backpack suốt 2 tuần xuôi ngược Bắc Ấn. Cứ cho là số mình may mắn, nhưng mình vẫn có niềm tin vào Ấn Độ. Trong mình, Delhi vẫn là thành phố của những rickshaw walla hiền lành và cực khổ, những nụ cười tươi và rực rỡ.

Đôi khi có những thứ như là số phận, mình mới biết tin chuyến đi công tác nước ngoài đầu tiên tại nơi công tác mới này là 1 chuyến đi Delhi 10 ngày. Từ ngày biết tin mình sắp đi, ai cũng gàn, ai cũng lo ngại rồi gửi cho 1 đống link tin bài về hiếp dâm ở Ấn Độ. Nhưng trong lòng mình biết không có gì ngăn cản dc mình quay lại với Delhi, với nơi đã từng xuất hiện nhiều lần trong những giấc mơ ảo ảo thực thực trong suốt thời gian qua.

Mong là lần này quay lại may mắn sẽ vẫn luôn ở bên mình, như bức tượng Ganesha 1 ng bạn tặng trc khi mình rời Ấn vẫn luôn ở trên bàn làm việc của mình...

Chào anh,

Em đang dự định làm một chuyến Bangkok Ấn và Ai Cập khoảng tháng 10 năm nay. Thấy anh đi nh và có kinh nghiệm em rất muốn hỏi thăm anh. Nói chung là thân gái một mình, xách ba lô đi thôi. Thấy đi Ấn và Ai Cập như vậy cũng hơi sợ. Anh có tí suggest gì cho em ko?

Cảm ơn anh nh` nha :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,147
Latest member
daniel22
Back