What's new

[Chia sẻ] An Giang - Du Ký

An Giang, đối với không ít người chỉ liên tưởng đến chùa bà Châu Đốc, một địa danh quá nổi tiếng với giới mộ đạo cũng như giới kinh doanh buôn bán, liên tưởng đến một vùng tứ giác Long Xuyên mênh mông lúa nước, đển một tỉnh dân số thuộc hàng đông nhất miền tây nam bộ và cũng thuộc hạng nghèo nhất nhì tây nam bộ.
Đối với tôi, An Giang như một duyên nợ, vài năm trước tôi cũng có dịp đi tới nhiều nơi thuộc AG, từ thành phố LX cho tới những huyện vùng sâu, những xã nghèo thuộc loại nhất nhì AG, những chuyến đi gấp gáp cũng không để lại ấn tượng gì nhiều. Cho tới giờ phải đi công tác lâu hơn, tôi mới có thời gian đi những nơi chưa đi, tìm hiểu nhiều điều chưa được biết về cảnh vật và con người nơi đây.
Nói đến AG không thể không nhắc tới mùa nước nổi, mùa nước nổi vốn là đặc trưng của miền Tây nam bộ, nhưng với AG ấn tượng có lẽ mạnh mẽ hơn bởi lẽ AG nằm trong khu vực tứ giác LX với tổng diện tích gần 500.000 km2. Mùa nước nổi trước kia mang về cho người dân nhiều nỗi khó khăn, nước ngập, đi lại khó khăn, đồng ruộng không gieo hái được, thế nhưng mùa nước nổi cũng mang theo bao sản vật của thiên nhiên đó là nguồn cá dồi dào, nước mang phù sa về cho cánh đồng màu mỡ.

Buổi sáng thanh bình trên khúc kênh gần thị trấn Tri Tôn.

Trường học mùa nước nổi, ngôi trường gần thị trấn Tri Tôn nên điều kiện tốt hơn vùng sâu vùng xa, nói chung nước nổi cũng không ảnh hưởng gì nhiều tới chuyện học hành của các em.

Phương án tớ chọn như sau:

- Ngày 1: đi rong cho hết ngày, tối đến Trà Sư.
- Ngày 2: chơi ở Trà Sư. Nếu nửa ngày có để đi vào rừng tràm và loanh quanh hết Trà Sư, thì chiều đến Tri Tôn loanh quanh ở Tri Tôn, sau đó thẳng tiến Tà Pạ, ngủ đêm ở Tà Pạ nếu được.
- Ngày 3: đón bình minh ở Tà Pạ, sau đó lên đỉnh Cô Tô, sau đó quay xuống xem chiều Tà Pạ (cơ bản là muốn có cái bình minh và hoàng hôn tại Tà Pạ)
- Ngày 4: đi thẳng về.

Cho tớ xin khoảng cách cung đường luôn nhé.

Tớ có xem qua cung đường, thấy từ SG, đi theo QL1A đến Tân An, sau đó quẹo phải đi theo QL 62, hướng đó có gần hơn không nhỉ? Tớ ưu tiên đi tiểu lộ nhé, càng đi vô đồng, vô bưng nhiều càng thích, không cần phải đi đường lớn đâu.

Cám ơn các bác đã nhiệt tình chỉ dẫn.

P/S: àh, quên mất, tớ là con gái, đi xe ga, nên đừng chọn những con đường hầm hố quá nhé, còn đường làng thì chắc là ổn thôi :)

- Ngày 1 : Saigon - Long Xuyên (190km) - Châu Đốc (66Km) - Nhà Bàng (16Km) - CK Tịnh Biên (6Km) - Nhà Bàng (6Km)- Trà Sư (11Km)
Ngủ ở Trà Sư, đón bình minh.
- NGày 2 : Trà Sư - Tri Tôn (15km) - chơi ở Tức Dụp, coi hoàng hôn trên núi Tà Pạ (không nên ngủ trên Tà Pạ, núi hoang không có người), nghỉ ở Tri Tôn.
- Ngày 3 : Sáng sớm leo núi Cô Tô ngắm bình minh (cũng nhìn ra cánh đồng Tà Pạ được) Chịu khó đi bộ lên Sân Tiên, không nên đi xe ôm vì đường dốc cực kỳ nguy hiểm.
Chạy về Núi Ba Thê và khu di tích Óc eo.
Tri Tôn - Óc Eo (25km)đường hơi xấu - Núi Sập (15Km) - Long Xuyên (24Km). Nghỉ ngơi ở LX - ăn lẩu trâu, cafe,....
Ngày 4 : Long Xuyên - Sài Gòn

Bạn tham khảo thử xem. Nếu đi theo lộ trình này có thể leo lên núi Ba Thê ( xe máy phóng lên tận nơi) ngắm cảnh cũng khá thú vị.
Bỏ qua Ba Chúc cũng được, con gái coi mấy cái đầu lâu đó không tốt :))

Cảm ơn bác Độc Hành.

Bác có thể hướng dẫn cặn kẽ hơn tí dùm em được không ạ?! Đi đường nào thì từ SG đến Long Xuyên chỉ chạy có 190km? Em xem trên bản đồ thì đường SG - Long Xuyên theo QL1 qua Long An - tới Trung Lương qua Cai Lậy - Cái Bè - Vĩnh Long - Cần Thơ rồi đánh thêm 1 vòng từ Cần Thơ đến được Long Xuyên tổng cộng khoảng 320km.

Bác chỉ "ngủ ở Trà Sư" là ngủ ở nhà nghỉ/ khách sạn hay ngủ bụi bằng túi ngủ/ lều? Điều kiện ăn ngủ nghỉ ở Trà Sư này như nào ạh?

Phần còn lại bác chỉ em đã thông suốt rồi. Cám ơn bác!

(Chậc, không biết hỏi đường ở topic này thì có hợp lý hợp lệ không, nhưng mở topic mới hay hỏi ở chỗ khác thì không biết các bác rành miền Tây thế này có tìm tới được chỗ mà tư vấn cho không. Thôi thì cứ hỏi tiếp, khi nào bị xử thì tính tiếp vậy :) )

Phương án tớ chọn như sau:

- Ngày 1: đi rong cho hết ngày, tối đến Trà Sư.
- Ngày 2: chơi ở Trà Sư. Nếu nửa ngày có để đi vào rừng tràm và loanh quanh hết Trà Sư, thì chiều đến Tri Tôn loanh quanh ở Tri Tôn, sau đó thẳng tiến Tà Pạ, ngủ đêm ở Tà Pạ nếu được.
- Ngày 3: đón bình minh ở Tà Pạ, sau đó lên đỉnh Cô Tô, sau đó quay xuống xem chiều Tà Pạ (cơ bản là muốn có cái bình minh và hoàng hôn tại Tà Pạ)
- Ngày 4: đi thẳng về.

Cho tớ xin khoảng cách cung đường luôn nhé.

Tớ có xem qua cung đường, thấy từ SG, đi theo QL1A đến Tân An, sau đó quẹo phải đi theo QL 62, hướng đó có gần hơn không nhỉ? Tớ ưu tiên đi tiểu lộ nhé, càng đi vô đồng, vô bưng nhiều càng thích, không cần phải đi đường lớn đâu.

Cám ơn các bác đã nhiệt tình chỉ dẫn.
Ngày 1 :

1/ PA1 : SG - Châu Đốc : đường đi vừa phải - không ra quốc lộ - chiều dài khoảng 200Km.

SG - cầu Tham Lương - rẽ trái đi Bà Điểm - ngã ba Giồng - Cầu Lớn - Đức Hòa - đường N2 - Thạnh Hóa - rẽ phải vào QL62 - Tân Thạnh - QL62 - Cầu 79 - rẽ trái vào đường 79 - Tân Hưng - rẽ trái vào đường 831 - Tân Phước - An Phước - rẽ nhánh phải về Hồng Ngự - qua cầu Sở Thượng - chợ Thường Thới Tiền - qua đò đến Tân Châu - rẽ phải cặp sông - qua cây cầu đầu tiên bên tay phải - Tân An - về Châu Giang theo con đường nhỏ này - qua phà Châu Giang - Châu Đốc - Núi Sam - Nhà Bàng - Tịnh Biên - chiều về Trà Sư .

2/ PA2 : Sàigòn - Châu Đốc : cung đường trên những bờ kênh : Chịu khó qua gặp trực tiếp :)).

Ngày 2 : :

Sáng ngắm bình minh ở Trà Sư - trưa đi về Tức Dụp - Tà Pạ. Tối ngủ ở Tri Tôn hoặc Tức Dụp

Ngày 3 : : - Leo núi CôTô

Nên đi sớm để có thể lên đến đỉnh (+664m) . Thời gian đi từ chân núi lên đến đỉnh là khoảng 4h00 (vừa đi vừa chơi - đi suốt chỉ mất khoảng 2h30') . Từ đỉnh có thể ngắm cả cánh đồng Tứ Giác Long Xuyên (bao gồm cả cánh đồng Tà Pạ, cánh đồng Thoại Sơn, cánh đồng Tây Núi Cấm, cánh đồng nam sông Hậu) - do đó cũng không cần đi Tà Pạ nếu đủ sức lên đỉnh Côtô . Các điểm nên ghé trên đường lên đỉnh :
1/- Sân Tiên
2/- Vồ Hội
3/- Nam Hải
4/- Bồng Lai
5/- Điện Kính Thiên (đỉnh núi)

- Chú ý như Độc Hành nói - không nên đi xe ôm lên núi vì cực kỳ nguy hiểm.

Tối ngủ Tri Tôn hay Tức Dụp .

Trên Vồ Hội nhìn về TT Tri Tôn :

attachment.php

Núi Tà Pạ nhìn từ lưng chừng núi Cô Tô :

attachment.php

Ngày 4 : : Đi về .

Trên đường về có thể chọn 2 PA :

1/- Đi theo đường Thoại Sơn - chịu khó cưỡi ngựa 7Km , ghé Núi Ba Thê - chạy xe lên đến đỉnh , ghé qua Óc Eo , về Long Xuyên rồi về thẳng SG

2/- Không ghé núi Ba Thê . Đi từ Tri Tôn về Long Xuyên theo đường qua ngã ba Lộ tẻ Tri Tôn. - Qua phà Vàm Cống - theo QL80 - ghé qua Sa đéc - cầu Mỹ Thuận - QL1a - SG .

Nếu không muốn đi QL1a thì : Long Xuyên - phà Vàm Cống - Vĩnh Thạnh - rẽ trái qua cầu - phà Cao Lãnh - qua phà - Cao Lãnh - Mỹ Thọ - rẽ trái tại ngã ba Ông Bầu ngay thị trấn Mỹ Thọ - ngã ba Đường Thét - rẽ phải về Mỹ An - TT Mỹ An - qua 2 cây cầu - rẽ phải về chợ Đốc Binh Kiều - chợ Thiên Hộ - Mỹ Phước Tây - Tân Phước - Phú Mỹ - rẽ trái (không qua cầu lớn bên tay phải) - ngã ba QL62 - rẽ phải - Thị Xã Tân An - SG . (Theo đường này thỉ LX - SG khoảng 190Km)

Ui, quý hoá quá! Em cảm ơn sự chỉ dẫn rất chi tiết của bác barandom nhiều nhiều!

Còn cái này....
2/ PA2 : Sàigòn - Châu Đốc : cung đường trên những bờ kênh : Chịu khó qua gặp trực tiếp :))

... thì nếu bác có dịp mần 1 chuyến như vậy mà xem xét có chỗ cho em đu theo được thì em xin dẹp hết tham - sân - si để được đi 1 chuyến ạ :)

Cảm ơn bác Độc Hành.

Bác có thể hướng dẫn cặn kẽ hơn tí dùm em được không ạ?! Đi đường nào thì từ SG đến Long Xuyên chỉ chạy có 190km? Em xem trên bản đồ thì đường SG - Long Xuyên theo QL1 qua Long An - tới Trung Lương qua Cai Lậy - Cái Bè - Vĩnh Long - Cần Thơ rồi đánh thêm 1 vòng từ Cần Thơ đến được Long Xuyên tổng cộng khoảng 320km.

Bác chỉ "ngủ ở Trà Sư" là ngủ ở nhà nghỉ/ khách sạn hay ngủ bụi bằng túi ngủ/ lều? Điều kiện ăn ngủ nghỉ ở Trà Sư này như nào ạh?

Phần còn lại bác chỉ em đã thông suốt rồi. Cám ơn bác!

(Chậc, không biết hỏi đường ở topic này thì có hợp lý hợp lệ không, nhưng mở topic mới hay hỏi ở chỗ khác thì không biết các bác rành miền Tây thế này có tìm tới được chỗ mà tư vấn cho không. Thôi thì cứ hỏi tiếp, khi nào bị xử thì tính tiếp vậy :) )

Ối. Lòng vòng vậy thì xa quá. Mình chỉ đường căn bản thôi, các cung đường nhỏ không dám chỉ vì sợ không chỉ chi tiết được và bạn có thể lạc đường mất :))
Sài Gòn - Ql1 qua cầu Mỹ Thuận rẽ phải theo Ql80 hướng về Sa Đéc - Qua phà Vàm Cống rẽ phải về Long Xuyên : Khoảng 190Km
Trong Trà Sư có chỗ ăn chỗ nghỉ, nếu thích bạn có thể mang võng mùng lên chòi canh để ngủ qua đêm.
Nói thật lòng là đi miền Tây thú vị nhất là đi những đường nhỏ, tỉnh lộ, huyện lộ chứ đi đường chính thì cũng hơi chán.
Bạn gặp được anh Bandarom là đúng người rồi đấy, có thể nói bác ấy là thổ địa miền Tây cũng không sai đâu. :)

ơ ơ quê em An Giang nhưng em chỉ đi qua Tri Tôn chưa đi đồi Tà Pạ lần nào mà cũng chưa đi hồ Xoài So lần nào thật là thích,. gần nhà em có Bún Bình Thiên dân Phượt cũng hay đi lắm, hồ nước trong xanh quanh năm.hàng năm thì có lễ hội rogia của người Chăm cũng hay lắm....

ơ ơ quê em An Giang nhưng em chỉ đi qua Tri Tôn chưa đi đồi Tà Pạ lần nào mà cũng chưa đi hồ Xoài So lần nào thật là thích,. gần nhà em có Bún Bình Thiên dân Phượt cũng hay đi lắm, hồ nước trong xanh quanh năm.hàng năm thì có lễ hội rogia của người Chăm cũng hay lắm....

Ơ ơ thế quê bạn ở đâu?:)) Địa danh này ở chỗ nào, bạn có thể chia sẻ cho các bạn phượt được không. Tks

Đó là Búng Bình Thiên đó anh Độc hành. Búng là hồ nước. Ở đó có làng Chăm, hay lắm.
Để em lục ảnh ra post.

hihi từ đó giờ em chưa chụp ảnh về búng bình thiên lần nào... khoảng 17/12 là em về thăm nhà, để em làm 1 chuyến hành trình về đó và post bài xem xem.....

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,577
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back