What's new

[Chia sẻ] An Giang - Du Ký

An Giang, đối với không ít người chỉ liên tưởng đến chùa bà Châu Đốc, một địa danh quá nổi tiếng với giới mộ đạo cũng như giới kinh doanh buôn bán, liên tưởng đến một vùng tứ giác Long Xuyên mênh mông lúa nước, đển một tỉnh dân số thuộc hàng đông nhất miền tây nam bộ và cũng thuộc hạng nghèo nhất nhì tây nam bộ.
Đối với tôi, An Giang như một duyên nợ, vài năm trước tôi cũng có dịp đi tới nhiều nơi thuộc AG, từ thành phố LX cho tới những huyện vùng sâu, những xã nghèo thuộc loại nhất nhì AG, những chuyến đi gấp gáp cũng không để lại ấn tượng gì nhiều. Cho tới giờ phải đi công tác lâu hơn, tôi mới có thời gian đi những nơi chưa đi, tìm hiểu nhiều điều chưa được biết về cảnh vật và con người nơi đây.
Nói đến AG không thể không nhắc tới mùa nước nổi, mùa nước nổi vốn là đặc trưng của miền Tây nam bộ, nhưng với AG ấn tượng có lẽ mạnh mẽ hơn bởi lẽ AG nằm trong khu vực tứ giác LX với tổng diện tích gần 500.000 km2. Mùa nước nổi trước kia mang về cho người dân nhiều nỗi khó khăn, nước ngập, đi lại khó khăn, đồng ruộng không gieo hái được, thế nhưng mùa nước nổi cũng mang theo bao sản vật của thiên nhiên đó là nguồn cá dồi dào, nước mang phù sa về cho cánh đồng màu mỡ.

Buổi sáng thanh bình trên khúc kênh gần thị trấn Tri Tôn.

Trường học mùa nước nổi, ngôi trường gần thị trấn Tri Tôn nên điều kiện tốt hơn vùng sâu vùng xa, nói chung nước nổi cũng không ảnh hưởng gì nhiều tới chuyện học hành của các em.

NHÀ NGHỈ à, có một cái nhà nghỉ.=))

Xin chân thành cảm ơn người bạn đồng hành đã hỗ trợ thực hiện những bức ảnh phản ánh hiện thực đau đớn vào lúc 3.50AM, đặc biệt xin cảm ơn hai đồng chí trong mùng, các đồng chí đã có công lớn trong việc xóa đói giảm nghèo cho tập thể muỗi trên sân tiên. :D

@TB : Sau quả PR trên chắc chắn Nhà Nghỉ này sẽ đông khách, có nhu cầu báo trước để anh book chỗ nghe em. :))

NHÀ NGHỈ à, có một cái nhà nghỉ.=))
@TB : Sau quả PR trên chắc chắn Nhà Nghỉ này sẽ đông khách, có nhu cầu báo trước để anh book chỗ nghe em. :))

Sau quả PR này mới thấy Độc hành quá lộng hành, quăn cho người ta cái mùng xong bảo "2 cưng chui vô đi" rồi đợi đến giờ thiêng cỡ canh 3 làm tù tì mấy phát ảnh chưng lên cho thiên hạ ngắm. Phương thức PR NHÀ NGHỈ trên núi kỳ quặc nhất mà TB từng biết. Ai có nhu cầu thì book đi, TB thì ...bỏ chạy.

Tư vấn cho các bác nào muốn về Châu Đốc quê em

1/ Xe vĩnh an :
58 Nghĩa Thục, chợ hòa bình, vào đó hỏi xe vĩnh an ai cũng biết
giá vé : xe nhỏ là 80k, sau này có cả earo II nên 95k giá ổn định xe ngon
P/s : Vĩnh An có tiếng ở Châu Đốc là chuyển tiền và hàng hóa, khách thì đều lúc nào cũng ổn định, phục vụ okie, về tới nhà xe thì phía sau nhà xe là chợ Châu Đốc.
Nhớ book vé trước khoảng 4 ngày trước khi đi, xe vĩnh an đắt khách lắm , book chậm thì ngồi luôn ghế sau là mệt, ngồi ghế đầu cho thoải mái con ngừi bác ạ.
Vĩnh an chuyên chuyễn hàng nên lên xe thấy hàng là chuyện bt cứ dẫm đạp lên chúng mà đi, gặp công an cũng đừng lo, Vĩnh An già rùi, mấy ảnh hem dám làm gì đâu :))

2/ Xe Hùng Cường
Địa chỉ em không nhớ [ Vì toàn đi vĩnh an, về là ngay nhà em cho tiện ]
Phó Cơ Điều hướng từ bùng binh Nguyễn Tri phương theo hướng Nguyễn Chí Thanh quẹo trái vào nằm bên trái luôn
giá vé ổn định 95k
Về cạnh chùa Viên Quang, cạnh nửa là trường Hoàng Hoa Thám, đối diện là Công Viên, sau Công Viên là Bồ Đề. [ Có cây Bồ Đề con của Cây Bồ Đề nơi đức Phật Thích Ca Tọa Thiền và Nhập Định (?) tại Ấn Độ đem về trồng tại đây. ]
P/s : trước xe hùng cường có bác tài xế nứt tiếng Hùng Đại Bàng, sở dĩ có cái nik thế là vì bác ấy lái xe là như bay, mông khách không bao giờ chạm dc vào ghế, và khi đi trên đường thì tài bác ấy cực khủng, nhưng lái cực an toàn. Em là em kết bác này nhất đấy ạ!

Ngoài ra tư vấn thêm
Xe Mai Linh đã ngừng cung cấp chuyến Châu Đốc

Mọi người có thể đăng kí xe Phương Trang, Phương Trang về thẳng Cđ luôn

Về Châu Đốc
Tiệm ăn tin tưởng nhất :

Mĩ Huệ nằm ngay trung tâm chợ, đối diện mĩ huệ là nhà em, tiệm bánh kem Hiền Linh và tiệm điện thoại Hiền Linh ]

Mĩ Huệ nổi tiếng nhờ các món sau :
Cá rô, lóc, basa kho tộ
Canh chua cá [ như trên ]
Mắm Kho đúng chất Châu Đốc nhất mà em từng biết [ trừ mắm dì tư em nấu là ngon nhất trước giờ ]

Các bác muốn thốt nốt tại chổ thì hỏi phục vụ nói kêu anh Húa [ anh của em ] nói Nhất Linh nhờ mua dùm, giá sẽ khác được chút đỉnh.

Chợ sida ngay bến xe cũ của Cđ : vào trả giá tận tình đi các bác , trả như các bác nào mua đồ Lính chợ dân sinh ở HCM vậy đó :))
Cái áo da kêu 350k cứ trả 200k hoặc 250k là okie

Mắm nếu muốn mua : lượn 1 vòng chợ châu đốc thấy mắm bà giáo thảo : 7777777 [ 7 số 7 ] hoặc 55555 [ 5 số 5 ] thì bay vào mắm ngon đấy.
Riêng các bác muốn mua mắm để kho, phải mua mắm sặc, cái này cả cái chợ châu đốc chỉ có 1 bà già khu chợ các gần chùa ông bán là ngon. Vì thế nếu muốn mua thì call em 0933 177 100 để em call hỏi ngoại em xem bà íh còn sống không để ra mua hoặc còn bán ở chổ củ ko.

Khô thì nhiều loại : khô cá tra phồng, cá lóc [ có thể nhờ anh Húa anh của em gọi hộ giá cả cũng thấy okie hàng ngon, riêng cá lóc có nhiều loại nếu cần thì ra xem tận mặt cá thì chọn cũng dc, chỉ sợ các bác bị cắt cổ thôi :)) ]

Riêng phần nhà nghĩ : nhà nghĩ hoàng châu gần nhà thờ phủ nội em :D thì giá okie
1 phòng 3 giường 6 người 300k 1 đêm [ số phone cần thì em cung cấp nhé ]

0763 866 069
0763 561 400
Call đặt phòng muốn được ưu tiên cứ nói là : bạn của Duy Khoa cần phòng gì cứ hỏi, không thì call em : 0933 177 100 em giúp tận tình vụ này cho :D

Riêng mua hàng thái tại chợ Cđ thì cẩn thận, dạo này có cả hàng Campodia trộn chung nhé các bác, phải là wen hoặc có mối thì mới có hàng thái vì dạo này các anh biên phòng làm gắt quá nên hàng thái cũng ít đi :D
Mùng màn [ phượt cụ ] thì cẩn thận có cả hàng may tại châu đốc luôn đấy, ko phân biệt nổi nếu như ko dc đào tạo từ nhỏ :))

Và còn vài thứ khác, khi nào em nhớ ra hết em sẽ tư vấn tiếp, hoặc bác nào cần tư vấn thì pm Y!M : mr.dangthoihuynh hoặc post bài ở đây em sẽ rep ^^!

Thân

Last edited:
Em có nên mở Topic chia sẽ thêm kinh nghiệm cho ai muốn thử ăn chơi "hết" 1 vòng châu đốc an giang trong 1 tuần ko nhỉ ?

Ủng hộ bạn mở topic, muốn khám phá An Giang quá đê.........

Chào bác chủ,

Tớ đang ủ mưu làm 1 chuyến An Giang bằng xe máy, cụ thể nơi muốn đến là Trà Sư, Tà Pạ, Tịnh Biên. Tiện thể có thổ địa đây, vui lòng tư vấn và cho tớ xin ít thông tin như sau:

- Để đi từ SG đến các địa điểm trên thì đi đường nào? Khoảng cách là bao nhiêu km?

- Các điểm dừng chân, các chỗ ăn ngủ nghỉ trên đường đi.

- Ngoài ra trên tuyến đường đó, nhờ bác chủ giới thiệu thêm cho vài chỗ thú vị nếu có để tiện đường ghé qua luôn

Thời gian đi của tớ có thể là 4 ngày 3 đêm.

Cám ơn nhiều!

LB

Chào bác chủ,

Tớ đang ủ mưu làm 1 chuyến An Giang bằng xe máy, cụ thể nơi muốn đến là Trà Sư, Tà Pạ, Tịnh Biên. Tiện thể có thổ địa đây, vui lòng tư vấn và cho tớ xin ít thông tin như sau:

- Để đi từ SG đến các địa điểm trên thì đi đường nào? Khoảng cách là bao nhiêu km?

- Các điểm dừng chân, các chỗ ăn ngủ nghỉ trên đường đi.

- Ngoài ra trên tuyến đường đó, nhờ bác chủ giới thiệu thêm cho vài chỗ thú vị nếu có để tiện đường ghé qua luôn

Thời gian đi của tớ có thể là 4 ngày 3 đêm.

Cám ơn nhiều!

LB

4 ngày + 3 đêm là quá ngon rồi .

1 ngày đi + 2 ngày du hí + 1 ngày về .

A/- Ngày 1 :
PA1 : đi thẳng xuống Trà Sư (đi Quốc Lộ) .
PA2 : đi rong cho hết ngày tối mới đến Trà Sư (đi tiểu lộ)

B/- Ngày 2 + 3 :
- PA1 :
* Ngày 2 : Đi Tịnh Biên, Ba Chúc,Tà Pạ - tối ngủ ở Tri Tôn hoặc Tức Dụp .
* Ngày 3 : dư 1 ngày để đi núi Cấm hoặc núi CôTô hoặc Núi Ba Thê. - tối ngủ như ngày 2

- PA2 :
* Ngày 2 : Chơi ở Trà Sư - chiều đi Tịnh Biên rồi về Tri Tôn - tối ngủ Tri Tôn .
* Ngày 3 : Đi Tà Pạ - Tức Dụp . Hoặc lên đỉnh CôTô ngắm cánh đồng Tà Pạ và những cánh đồng lân cận luôn cho tiện :))

C/- Ngày 4 : đi về
- PA1 : đi chơi cho hết ngày rồi về
- PA2 : chạy thẳng về .

Chọn PA đi rồi tớ sẽ liệt kê chi tiết cho

barandom; Chọn PA đi rồi tớ sẽ liệt kê chi tiết cho[/QUOTE said:
Phương án tớ chọn như sau:

- Ngày 1: đi rong cho hết ngày, tối đến Trà Sư.
- Ngày 2: chơi ở Trà Sư. Nếu nửa ngày có để đi vào rừng tràm và loanh quanh hết Trà Sư, thì chiều đến Tri Tôn loanh quanh ở Tri Tôn, sau đó thẳng tiến Tà Pạ, ngủ đêm ở Tà Pạ nếu được.
- Ngày 3: đón bình minh ở Tà Pạ, sau đó lên đỉnh Cô Tô, sau đó quay xuống xem chiều Tà Pạ (cơ bản là muốn có cái bình minh và hoàng hôn tại Tà Pạ)
- Ngày 4: đi thẳng về.

Cho tớ xin khoảng cách cung đường luôn nhé.

Tớ có xem qua cung đường, thấy từ SG, đi theo QL1A đến Tân An, sau đó quẹo phải đi theo QL 62, hướng đó có gần hơn không nhỉ? Tớ ưu tiên đi tiểu lộ nhé, càng đi vô đồng, vô bưng nhiều càng thích, không cần phải đi đường lớn đâu.

Cám ơn các bác đã nhiệt tình chỉ dẫn.

P/S: àh, quên mất, tớ là con gái, đi xe ga, nên đừng chọn những con đường hầm hố quá nhé, còn đường làng thì chắc là ổn thôi :)

Last edited:
Chiếc máy bay này đã đưa chủ tịch Tôn Đức Thắng về quê hương Long Xuyên, nay được trưng bày cho du khách xem

------------------

Chiếc máy bay này có thể từng được bác Tôn sử dụng chứ An Giang không có phi trường nào để chiếc Yak này đáp xuống cả

Sai rồi hehehe, An Giang có hẳn 2 phi trường, tuy đường băng ngắn thôi đó là sân bay Vàm Cống ở Long Xuyên và sân bay Châu Đốc, sân bay Vàm Cống trước 1975 có lúc mở chuyến bay thương mại Long Xuyên - Sài Gòn và ngược lại bằng loại máy bay Dakota của Mỹ, chắc những năm sau giải phóng bác Tôn đã về LX bằng chiếc máy bay này và hạ cánh ở sân bay Vàm Cống?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,573
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back