What's new

Anh quốc - chuyến đi tốn nửa sào ruộng

3 năm trước em có chuyến đi qua Anh,giờ xin bốt hầu các bác

Xin giới thiệu em là bần nông,nhà từ quê lại nhập vào Hà nội lên giá tăng chóng mặt,ông già em bán luôn mất sào vườn chia đều cho các anh em,muốn tiêu kiểu gì mặc kệ,,
em chọn Anh,vì trên nhiều màn hình máy tính hay để mấy cục đá to chồng lên nhau trông đẹp đẹp,em hỏi mới biết là sờ tôn hen ở Anh,vậy là đi Anh phát,tài khoản có 1 đống xiền,ko đi cũng phí phải không các bác,em cũng tính đi vài chuyến rồi còn xiền mua lấy 1 chức quan nho nhỏ sang vác cặp đi chiều vác về cho oai với bà con chòm xóm,,,,,

Các bác đừng hỏi em làm thủ tục thế nào,khoản này em dốt,nhưng trong tay có 1 đống xiền thì thiếu nước có người đến cõng mình chạy bộ sang Anh đấy chứ???thật là:

Tay cầm nắm bạc kè kè
Nói quấy nói quá người nghe ầm ầm

Em phải vác bằng lái xe đến sứ quán Anh xin dịch và đóng dấu,có bản này em có thể thuê xe ô tô tự lái bên Anh,tên hãng cho thuê xe là AVIS,tự lái bên tây nó với máu các bác ợ,vả lại em cũng muốn tự đi vi hành xem cái bọn tư bản chúng nó bóc lột dân đen cỡ nào,,mẹ bọn tư bản sắp chết đang giãy lên đành đạch

Dưới cánh máy bay là nội bài,em nhận định những mảnh ruộng của dân ta quá nhỏ,mạnh ai người đó trồng,giống lúa thì loạn xà ngầu,đến mùa gặt thương lái đến mua bỏ tất vào xe chở đi xuất khẩu nhưng điếu thể đặt đc tên cho gạo do lỗn lận lung tung,người Thái đã vượt xa chúng ta về xuất gạo chỉ vì chúng nó có những thằng địa chủ và thằng địa chủ có những cánh đồng rộng chỉ chuyên 1 loại,tỉ như tám thơm là độc vị tám thơm,,, đấy các bác thấy ko, vừa nhấc người lên em đã thấy 1 vấn đề he he he he

Em bay sang malaisia rồi tiếp đến London,sân bay mã lai to rộng sạch đẹp,trong ảnh là 1 khu rừng nhỏ ở trung tâm sân bay,,,thương lắm Nội bài ơi,,,

Last edited by a moderator:
Dạo này thế nào rồi Anh ? Gia đình Anh vẫn mạnh khỏe chứ , Có show gì mới bên đấy cho Em và bà con xem đi . Đợi lâu quá rồi đấy nhé , Hũ rượu Em hạ thổ đợi Anh về đấy

Dạo này thế nào rồi Anh ? Gia đình Anh vẫn mạnh khỏe chứ , Có show gì mới bên đấy cho Em và bà con xem đi . Đợi lâu quá rồi đấy nhé , Hũ rượu Em hạ thổ đợi Anh về đấy
A xin chào bác Tôm ngố, hũ diệu cứ hạ thổ đi cuối năm ta uống, em vẫn đang viết đó chứ, cứ từ từ ke ke

Bác Pín thuyết minh hài hước, dí dỏm và dùng rất nhiều từ địa phương. Em có nghe kể đâu đấy khi dùng từ địa phương thì chỉ khi nói, còn khi hành văn vẫn viết theo tiếng Quốc ngữ phổ thông bình thường.

diệu: rượu
lên: nên
nàm: làm

Nghe cũng lạ và hay.

Bác Pín thuyết minh hài hước, dí dỏm và dùng rất nhiều từ địa phương. Em có nghe kể đâu đấy khi dùng từ địa phương thì chỉ khi nói, còn khi hành văn vẫn viết theo tiếng Quốc ngữ phổ thông bình thường.

diệu: rượu
lên: nên
nàm: làm

Nghe cũng lạ và hay.

Bác đừng bắt chước em nhé, em biên sai nhiều đến nỗi MOD cũng chả buồn sửa nữa, kệ nó như thế cho máo khà khà !!!

Mấy năm trước e có đi công tác bên Anh mấy tháng mà ko đi được nhiều, h nghĩ lại thấy tiếc, đọc bài bác lại thấy thèm :)

Hí hí, hôm trước em đọc topic của bác từ trang 1 đến trang cuối cùng 2h sáng mới đọc xong, cứ nằm cười khùng khục, tý bị đuổi ra khỏi giường. hì hì.

Văn vẻ thía "lày", thía "lày" thì hỏng hết cả thế hệ ngôn từ rồi pác Pín ạ.

Last edited by a moderator:
Viết tiếp tý về Anh quốc nào, chả lẽ các bác giúp em câu view mà em lại không viết gì hầu các bác :

Để em kể về Toa lét Tây vậy , em hân hạnh vào xài toa lét Anh, tiện có máy ảnh, em chụp hầu các bác mấy pô :

Các bác thấy chữ Public phía trên ko, em dịch là hố xí công cộng.

Bọn Tây thừa ăn, lên chỗ xả của chúng rất đẹp, nói không ngoa, nó đẹp hơn ủy ban xã nhà em, Làng em , các bác ạ, hồi em bé, 1 cục phân quý lắm, em với 3 thằng bạn nữa đã tìm đuổi đánh 2 anh em nhà kia chạy bạt mạng, xuýt thì đốt cả nhà nó, cái tội của chúng là ăn cắp phân, Tức nhà anh bạn em có độc quyền lấy phân ở 1 hố xí công, nhưng lượng phân đã ngót đi 1 cách đáng kể, anh bạn em điều tra thì biết phân đã bị múc trộm, thế là gọi em và 2 bạn nữa đuổi đánh, hôm ấy bọn kia không chạy nhanh thì chết vì kứt chứ chả đùa he he !!!
Nhà anh bạn em nuôi cá lên đã xúy cái chuồng xí công của 1 khu tập thể, các bác nhiều tuổi chắc nhớ, hố xí công rất bẩn, nhiều giòi, cửa mục và thủng lỗ chỗ, có nơi bay cả cửa, che bằng bao tải rách, tóm lại phải bằng thứ không ai thèm lấy , do bị ăn cắp hay hỏng chốt, người ngồi ẻ thường dùng 1 sợi dây thừng, có thể là dây chuối, vừa ngồi vừa giữ cửa, nếu nghe tiếng chân thì e hèm hoặc dập dình cửa để người ngoài biết he he

Các bác thấy hố xí công Tây bày rất nhiều tượng sứ nhưng con vật ngộ nghĩnh, và hoa, ở Ta nếu bày ở Toa lét công thì những tượng này rất dễ bị ăn ăn cắp, có lẽ phải buộc dây vào vật hay lấy lưới che đi, nhưng thế thì xấu he he .

Lại nói chuyện phân, hồi bé em đi học, lâu rồi, thày giáo em đi nhặt phân rơi , hồi đó em suốt ngày phải học thơ Tố Hữu, có câu này :

" Dọn tí phân rơi, nhặt từng ngọn lá. Mỗi hòn than, mẩu sắt, cân ngô. Ta nâng niu, gom góp dựng cơ đồ "

Hồi đó buôn bán không được hoan nghênh ,thày giáo em ko được buôn bán gì cả, dù bán rau bán cá, vì nếu buôn bán thì gọi là gian thương, không xứng đáng dạy học, vậy là dạy xong thày đi hót phân, thày dùng 2 cái xương trâu hai bò, cái xương sườn dẹp dẹt ý, và có màu đồng hun rất đẹp, kéo theo 1 xe cải tiến gỗ cọc cạch , thày đi khắp làng, bọn em đi chơi đâu về thấy thày lại xúm vào mách, " Thày ơi ngõ nhà thằng y có bãi phân trâu, hay con bò nhà thằng x vửa ẻ trên kia, lần nào thày cũngcười khà khà .... (@anh nhíNhố)

Last edited:
Bọn Anh cánh đồng rất rộng, lên làm gì cũng phải dùng máy, Ta thì ruộng nhỏ, thập chí thịt trâu đi bán lấy tiền rồi dùng người thay trâu cũng chả vấn đề, 1 năm mới phải cày có 2 lần, mà ruộng thì bé như mảnh chiếu, kéo cày cho khỏe người he he .

Bọn Tây, các bác ạ, lạ lắm, chẳng hạn gạo năm nay rớt giá thì chính phủ sẽ khuyến khích những người trồng bỏ ruộng hoang hay chuyển trồng thứ khác, nếu bỏ hoang thì chính phủ bù lỗ cho, chẳng hạn trồng lúa thu đc 10 phần trừ đầu đuôi thì bỏ hoang chính phủ trả cho 5 phần hoặc hơn. Ở ta hễ cái gì được mùa là y như rằng rớt giá, nhưng cái gì được giá thì bà con lại đổ xô vào trồng, nhiều đến nỗi lại thành rớt giá, ấy cứ loay hoai loay hoai !!!

Cánh đồng này trồng cỏ, thứ cỏ này sẽ nuôi bò sữa, nhàn hơn trồng lúa he he

1 xe đang rắc phân ra ruộng, bọn tây cũng không bỏ đi thứ gì he he :

Những người địa chủ tốt bụng ở đây cho phép bà con đi dạo trên đất của họ, họ làm những lối cho người trèo qua đc còn trâu bò cừu thì không, đi dọc những cánh đồng bao la cũng là thú vui tao nhã, nhưng nếu các bác đi thì chừa lúc họ đang rắc phân ra he he .

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,369
190,550
Latest member
thietbinas
Back