What's new

Anh quốc - chuyến đi tốn nửa sào ruộng

3 năm trước em có chuyến đi qua Anh,giờ xin bốt hầu các bác

Xin giới thiệu em là bần nông,nhà từ quê lại nhập vào Hà nội lên giá tăng chóng mặt,ông già em bán luôn mất sào vườn chia đều cho các anh em,muốn tiêu kiểu gì mặc kệ,,
em chọn Anh,vì trên nhiều màn hình máy tính hay để mấy cục đá to chồng lên nhau trông đẹp đẹp,em hỏi mới biết là sờ tôn hen ở Anh,vậy là đi Anh phát,tài khoản có 1 đống xiền,ko đi cũng phí phải không các bác,em cũng tính đi vài chuyến rồi còn xiền mua lấy 1 chức quan nho nhỏ sang vác cặp đi chiều vác về cho oai với bà con chòm xóm,,,,,

Các bác đừng hỏi em làm thủ tục thế nào,khoản này em dốt,nhưng trong tay có 1 đống xiền thì thiếu nước có người đến cõng mình chạy bộ sang Anh đấy chứ???thật là:

Tay cầm nắm bạc kè kè
Nói quấy nói quá người nghe ầm ầm

Em phải vác bằng lái xe đến sứ quán Anh xin dịch và đóng dấu,có bản này em có thể thuê xe ô tô tự lái bên Anh,tên hãng cho thuê xe là AVIS,tự lái bên tây nó với máu các bác ợ,vả lại em cũng muốn tự đi vi hành xem cái bọn tư bản chúng nó bóc lột dân đen cỡ nào,,mẹ bọn tư bản sắp chết đang giãy lên đành đạch

Dưới cánh máy bay là nội bài,em nhận định những mảnh ruộng của dân ta quá nhỏ,mạnh ai người đó trồng,giống lúa thì loạn xà ngầu,đến mùa gặt thương lái đến mua bỏ tất vào xe chở đi xuất khẩu nhưng điếu thể đặt đc tên cho gạo do lỗn lận lung tung,người Thái đã vượt xa chúng ta về xuất gạo chỉ vì chúng nó có những thằng địa chủ và thằng địa chủ có những cánh đồng rộng chỉ chuyên 1 loại,tỉ như tám thơm là độc vị tám thơm,,, đấy các bác thấy ko, vừa nhấc người lên em đã thấy 1 vấn đề he he he he

Em bay sang malaisia rồi tiếp đến London,sân bay mã lai to rộng sạch đẹp,trong ảnh là 1 khu rừng nhỏ ở trung tâm sân bay,,,thương lắm Nội bài ơi,,,

Last edited by a moderator:
Em đọc 1 lèo hết 26 pages, chơi hết 3 ve + 1 gói bim bim của đứa cháu, nửa đêm chả dám cười to :D. Kiểu này ngày nào em cũng sẽ vào hóng hớt bác mất thôi. Mai em đầu tư thêm thùng bia, ít mồi để đợi đọc bài của bác cho nó thêm phần thi vị.

Chúc bác khoẻ và không bị bón ạ.

Last edited:
@voòng ngẩu pín: Bác Voong nói chuyện rất hay đấy, mình là hướng dẫn chuyên nghiệp mà cũng phải thích cách nói chuyện rất ư là thâm thúy của bác.

Last edited by a moderator:
Viết tiếp tý về Anh quốc nào, chả lẽ các bác giúp em câu view mà em lại không viết gì hầu các bác :

Để em kể về Toa lét Tây vậy , em hân hạnh vào xài toa lét Anh, tiện có máy ảnh, em chụp hầu các bác mấy pô :

Hai bài viết cuối ko phải văn pác Pín rồi. Hay ko co diệu phê pha thành ra văn ko co nhiên liệu để bay ? Bác cứ thai nghén cảm xúc đi từ từ hãy viết. Phần em ở xa quá chẳng thể tiếp diệu cháo lòng cùng pác. Sắp tới có dịp ra Bắc e sẽ tiếp diệu cháo lòng cùng bác nguyên một tuần <~~ e hứa nếu bác đồng ý.
Gặp 1 tâm hồn danh hài như bác để nói chuyện cũng như đc phượt bằng tai vậy. Cái thú này với chén rượu nấu nút lá chuối đúng là cái hồn của mỹ tục Việt Nam. Với ai ko rõ chứ riêng e thấy sướng ko chịu đc.

Khi lái xe dọc biển ,em gặp nhiều người câu cá,
Đây là 1 bác lười,bác đó chả thèm mò ra khỏi xe,chỉ ném lưỡi câu xuống nước và ngồi đợi trên xe với 1 quyển sách,,em đoán có đc cá hay ko bác đó cũng chả thèm quan tâm,,

Bức ảnh này của bác em xin phép dc đặt tên là: " Lã Vọng thời nay"

Em kể tiếp nào he he , mùa nóng đã đến rồi, mùa của bia he he
Bọn Tây rất thích bia, quán bia của chúng lịch sự hơn ta, bia chúng khá đắt, 1 cốc có giá ~ 3 £, khoảng 100 nghìn,

Pín em đây là thần bia các bác ạ, hồi mới đi làm, chiều nào em cũng ngồi bia, thường là 5 cốc, trước em chơi bia HN nhưng sau thấy halida rẻ hơn là lạnh hơn 1 chút, lên em chỉ halida, thường em chơi 5 cốc. bụng phình ra .
Ta có thói xấu là bia gọi ra ghi vào tờ giấy, cuối buổi mới tính tiền thành ra cãi nhau ỏm tỏi, ông khách say thì bảo bọn tao uống chỉ 20 cốc sao đây ghi những 40 cốc, thôi thì tha hồ 2 bên cãi nhau, gân cổ nổi to như cái đũa . Những hội uống đông hay bị "phết phảy" tức 1 loạt bia 10 cốc ra , nhân viên bưng bia sẽ phẩy 1 cái và ghi số 10, gặp bọn say ngà ngà họ sẽ khuyến mại cho các bác số 10 nữa, nhân viên sẽ nhét túi 10 cốc đó, nếu gặp hội dễ tính say khướt hò hát thì có thể 10 cốc nữa, Nếu các bác uống thấy nhân viên ghi số cốc cách xa nhau thì cẩn thận, số phết thêm sẽ đc nhét vào giữa những số đã ghi chứ ko phải lúc nào cũng ở cuối cùng đâu !!!
À mà say rồi trả thêm 1 đôi chục cốc nữa ko vấn đề, có uống đc thật thì cũng nôn ra, đằng nào chả nôn !!!
Bên Tây uống cốc nào tiền cốc đó, cứ là tiền trước, sòng phảng, đỡ cãi nhau, ở ta em uống 10 cốc chưa say nhưng bên Tây 3 cốc là hơi biêng biêng, chỉ chực song phi thằng bên cạnh.

Quầy bar của Tây rất sạch sẽ, có đội vệ sinh đến kiểm tra bất thình lình, để bẩn thì chết tiền phạt.
Tây uống diệu ko như ta, diệu mạnh họ thường pha với co ca pét si hay nước quả chứ ko chơi nguyên chất như ta, mỗi đồ uống chúng lại có li thích hợp cho loại đó, tiên nhân lũ thừa tiền, nhìn cách chúng uống mới điên nữa, chúng chiêu từng hụm nhỏ , hít hà, rồi chém gió, chúng nói nhỏ, rì rầm, Thường có cái ti vi to chiếu trực tiếp các trận bóng.

Để em kể chiệu Diệu ta, em uống nhiều rất nhiều mỗi lần cuối tuần lên Mai châu, bản Lác, các bác phượt lạ gì bản này ke ke !!! hồi đó em là lái xe , hay đưa bọn Tây lên đó chơi, dể gần chục năm rồi !!!
Đầu tiên là uống kiểu dân tộc với chủ nhà, em hay dc xếp ăn cùng với chủ hoặc bọn hướng dẫn, đầu tiên là diệu, đương nhiên diệu nấu bằng lúa ngô khoai sắn gì đó, nhưng không có pha trộn, men dân tộc ko phải men Tầu, là ông chủ quảng cáo thế, bọn em uống chén hạt mít, nhỏ nhỏ, sau cái keng là hắt luôn vào họng, sau đó bắt tay, mỗi lần hắt vào họng lại 1 lần bắt tay, 1 trận diệu em bắt tay nhiều hơn cả bác Tổng bí thư đi công cán vòng quanh các nước anh em XHCN !!!
Xưa các bác dân tộc chơi loại chén to hơn, thậm chí đá bằng bát,nhưng gặp rắc rối là chén to quá cần nhiều hơn 1 hơi để hốc, cú ngắt giữa 2 hơi có thể làm nôn ngược hết đồ ăn trong dạ dày ra bàn tiệc, tai nạn kiểu này thường xuyên xảy ra với chén to,vậy lên chén nhỏ là giải pháp đột phá tối iu trong ngành công nghiệp giải trí không khói đậm đà bản sắc dân tộc !!!
Rồi đến thức ăn, các món ăn ở Mai châu cũng đậm đà bản sắc dân tộc luôn , chủ nhà , thường chuyện duy nhất là nói về món ăn, Tiếng Kinh của họ chưa đủ để chém về những vấn đề vĩ mô, tỷ như kinh tế thị trường định hướng XHCN là họ cứng hàm luôn, ko o ẹ đc câu nào, lên chém về đồ ăn là lựa chọn số 1 :
Nếu có món cá thì tất nhiên là cá nuôi ao nhà, bằng nguồn nước suối trong sạch nhất, cho ăn cỏ buổi sáng còn dính sương, và thi thoảng, phân tươi vẫn nóng !!!..Nhất điểm cương quyết không cho ăn thức ăn Tầu ,,. đại loại thế
Rau thì tất nhiên cũng nhà trồng đc, tưới bằng nước mưa pha nước tiểu đựng trong cóng sành từ thời Bảo đại, nếu cóng Bát tràng là vứt ,,, , tóm lại đồ ăn các bác nuốt vào luôn luôn thấm đẫm sự tinh khiết ngọt ngào !!!

Gà lợn tất nhiên toàn loại cắp nách, khi ngủ trồng cây chuối ngủ như dơi chứ ko ngủ nằm như bình thường, !!! tóm lại đồ ăn thì miễn chê, mà quả đúng thật, người bản Lác làm món ăn khá ngon , cái này em công nhận khà khà !!!

À chuyện nhậu ở bản Lác, bọn em ngồi bệt , có 1 bàn thấp làm bàn ăn, giống kiểu Nhật , diệu rót lia lịa , bắt tay lia lịa, nói chung vui he he ,,, em thường xuyên say khướt...
Khi càn cuộc diệu , các bác quá chén không biết lượng sức đã chui vào 1 góc nằm im, thì bắt đầu màn mới, biểu diễn ca nhạc dân tộc :
Lần đầu chưa biết em giật cả mình, Mấy bác say đang ngủ dở thì làu bàu chửi, màn biểu diễn khởi động bằng tiếng trống : thùng thùng thùng , hóa ra đội nhạc đã đến , Họ có khoảng gần chục nam thanh nữ tú, nữ nhiều hơn, những anh xấu tướng thì chơi nhạc, họ , ngạc nhiên thay, dùng 1 đàn ắc coóc đê ông , 1 ghi ta, hồi đó, dù là đại bần nông em cũng biết bọn Tây ko thích , cái chúng muốn xem là nhạc cụ dân tộc, ông đang bầu kêu tẻng tẻng, hay ông kèn lá kêu thòratýghe !!! hay ông đàn nhị kêu ừ nhỉ .... Đến tận giờ em vẫn ngạc nhiên tự hỏi sao họ chơi đc nhạc cụ, chắc hồi đó họ thuê mấy cao thủ Kinh tộc về .
Mở màn là 1 chàng trai hát vang động núi rừng, khỏi mic luôn, anh trát phấn son khá dày, anh chạy từ đầu nhà tới cuối nhà, hát mấy câu, rồi chạy ngược lại, lại hát mấy câu nữa !!! em đoán là ca ngợi quê hương, vì thường bài hát của ta có 4 cái ca ngợi, ca ngợi đảng, ca ngợi bác, ca ngợi quê hương, và ca ngợi tình yêu đôi lứa. Anh khó đang hát về tình yêu vì em suy luận xôi thịt của em, thì tình đôi lứa khi hát đist phải giật giật, tay vẽ đường cong hoặc bóp bóp, anh đứng oai nghiêm thì tất ko phải ca ngợi tình yêu !!!
Ca ngợi đảng bác chắc cũng không phải luôn, mấy trăm năm trước anh cầy bằng trâu, giờ anh vẫn cầy bằng trâu, thì ắt hẳn ơn huệ không dày như trời biển mà ca ngợi ?
Vậy chỉ có ca ngợi quê hương, em đoán thế, là vì anh hát bằng tiếng Thái hoặc Tày hoặc gì đó em chịu !!! bọn tây lẫn ta há hốc mồm nghe, bọn say thì vẫn lầu bầu chửi vì mất ngủ .
Rồiđến các cô gái, em thú thật là thích gái, anh ca sĩ lui vào trong hắt thêm mấy chén vào họng cho thông giọng, các cô gái múa điệu gì đó em ko hiểu lắm, có thể cấy lúa, giã gạo hoặc trèo cây, ca nhạc dân tộc mà, thật muôn hình muôn vẻ, chỉ biết các cô xếp hàng dọc, ngồi xổm sàng sàng, rồi đứng lên, chạy 1 vòng, rồi lại ngồi xổm sàng sàng !!!
Tiết mục múa khá tĩnh lặng , bọn say dc ngủ yên 1 chút bắt đầu kéo bễ thì lập tức lại lầu bầu chửi ngay, tiết mục song ca bắt đầu !!! lần này thì nhất điểm hát về tình yêu, cô gái chạy chạy, anh chàng đuổi đuổi, cô gái làm điệu bứt 1 cái lá cho vào mồm gặm, chàng trai quay quanh như niềng niễng, anh oánh trống mắm môi thúc thùng thùng thùng, mấy anh say bắt đầu bò dậy , lái hoạc nôn, đương nhiên vẫn lầu bầu chửi lúc bò lại chỗ nằm .
Tóm lại khá nhiều tiết mục vui nhộn em nhớ ko hết, cuối cùng hehe là bài như có bác Hồ trong ngày đại thắng, các diễn viên chạy ùa xuốngnắm tay khán giả, bất biết Tây Ta, mấy anh đang ngủ gật cũng choàng dậy và bị lôi ra, tất cả cùng chạy vòng tròn, mồm hát vang bài ca bất hủ, phì hơi diệu khắp nhà, họ chạy tròn quanh 1 vật he he em thích nhất, vò diệu cần.
Vò diệu cần đc bú khi tàn cuộc, tây bú lấy lệ nhưng em thì tóp má lại mà bú, có lần hút đc cả con ong vào mồm, hẳn con ong xấu số làm tổ trong vòi hút bằng tre, Tóm lại ta xúm vào, giao liu tăng cuối bằngdiệu cần, xong, ai về nhà đó ngủ, các bố say đc yên giấc, không phải văng tục nữa he he he .

Rẽ sang kinh phí tý, Hồi đó 1 sô diễn là 250k kèm vò diệu cần, hồi đó có 4 đội , sau dễ kiếm lên hàng chục đội đc thành lập, họ tự tập với nhau lúc nông nhàn, ban nhạc hiếu đc trưng dụng, giờ bao nhiêu em chịu . Hội hướng dẫn thu của Tây 7$ hoặc 5$ 1 người tùy đông hay ít, 10 người là chúng làm 50$ đô , hồi đó 1$ ăn 16k thì phải, trả xong sô diễn chia nhau, hôm nào vớ đc 50 khách Tây coi như trúng mánh, thằng nào cũng ngoác mồm tận mang tai ra mà cười, em thi-thoảng cũng dc chia vì mấy khách em chở cũng xem, he he văn hóa dân tộc mà .
Thỉnh thoảng hồi đó chở Tây đi Mai châu, em lại gạ " này, bọn mài có xem ca nhạc dân tộc không he he he "

Last edited:
Có tí bia tây Bác lại kể chuyện quê nhà rồi , Cái này bọn Em cũng biết nhưng chưa đi tây bao giờ muốn nghe chuyện Bác chửi tây cơ :T

Pín viết quá đúng, cái bài hát bọn đội văn nghệ hát lúc đầu tiên là bài: Xuân về trên đất Mai Châu, mặc kệ lúc đó là mùa gì cũng hát bài này, cách đây hơn chục năm tôi hay theo mấy anh lái xe lên bản Lác, chuyên diệu ở nhà ông Hồng trưởng bản, nhà này có 2 thằng con trai, chuyên ở nhà nấu cơm phục vụ khách, thỉnh thoảng lại tự nguyện làm gà cho a e tôi vặt(đánh tá lả, bọn tôi cấm chúng nó nói tiếng Thái, sợ nó phím)
Đọc bài của bác Pín tôi lại thèm diệu tiết canh,lòng lợn rồi, lúc nào rỗi bác hú tôi 1 tiếng, sdt của tôi đây: 01252670902
Hân hạnh gặp bác

Pín viết quá đúng, cái bài hát bọn đội văn nghệ hát lúc đầu tiên là bài: Xuân về trên đất Mai Châu, mặc kệ lúc đó là mùa gì cũng hát bài này, cách đây hơn chục năm tôi hay theo mấy anh lái xe lên bản Lác, chuyên diệu ở nhà ông Hồng trưởng bản, nhà này có 2 thằng con trai, chuyên ở nhà nấu cơm phục vụ khách, thỉnh thoảng lại tự nguyện làm gà cho a e tôi vặt(đánh tá lả, bọn tôi cấm chúng nó nói tiếng Thái, sợ nó phím)
Đọc bài của bác Pín tôi lại thèm diệu tiết canh,lòng lợn rồi, lúc nào rỗi bác hú tôi 1 tiếng, sdt của tôi đây: 01252670902
Hân hạnh gặp bác

Tết này em gọi bác nhá, giờ em có ở Hanoi đâu ? lâu lắm rồi em ko qua bản Lác, giờ ko biết thế nào, nhưng diệu ở đó thì trận nào cũng say khà khà, em hay ở nhà số 9, còn theo bọn trẻ con đi bắt bọ xít, họ ăn bọ xít, nói ngon lắm, em chưa thử khà khà

Tết này em gọi bác nhá, giờ em có ở Hanoi đâu ? lâu lắm rồi em ko qua bản Lác, giờ ko biết thế nào, nhưng diệu ở đó thì trận nào cũng say khà khà, em hay ở nhà số 9, còn theo bọn trẻ con đi bắt bọ xít, họ ăn bọ xít, nói ngon lắm, em chưa thử khà khà
Bác đang đi công tác à? giờ đến Tết lâu nhỉ,
Thôi được, đành chống Pín chờ bác vậy:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,369
190,550
Latest member
thietbinas
Back