What's new

Ascent of Mt. Olympus

Chắc nhiều bạn ko biết đến ngọn núi thiêng Olympus của Hi Lạp Mình cũng vậy 3 năm về trước và chuyện leo đỉnh Mytikas ngày 1/7, đỉnh cao nhất của Olympus đối với mình là 1 sự tình cờ :). Mình chỉ biết đến tên Olympus qua máy ảnh Olympus trước đó và bản thân có dùng 1 sản phẩm của hãng Olympus (Nhật), chiếc máy nghe nhạc M:robe.

3 năm trước, 1 người bạn của mình được đi Hi Lạp tập huấn về phong trào Olympic, về kể lại bảo mình nếu đi HL thì phải đi Olympia, sẵn có chương trình TV "Đường lên đỉnh Olympia", rồi lại nhớ mang máng đọc đâu đó người ta lấy lửa để thắp ngọn đuốc Olympic từ 1 đỉnh núi (dùng gương phản chiếu ánh mặt trời gì đó).

Thế là mình tìm kiếm núi có tên Olympia :LL Kết quả tìm kiếm ra núi Olympus ở phía Bắc của Hi Lạp (vùng Thessaly, Central Greece) còn nơi lấy lửa cho các kì TVH Olympic là Olympia cổ đại (Ancient Olympia) ở phía Tây vùng Peloponnese giáp biển Địa Trung Hải, 1 vùng đất phẳng mà ko phải trên đỉnh ngọn núi nào cả :LL

Hè năm 2005, mình có 5 ngày ở Hi Lạp nhưng nghe quảng cáo đảo Hi Lạp ghê quá (honeymoon destination) nên chỉ đi Athens và đảo lớn nhất và xanh tươi nhất của cụm đảo Cyclades: Naxos trong đó có 1 ngày đi tour qua Mykonos và Delos. Chuyến đi Hi Lạp lần đầu tiên đó với mình rất ấn tượng và cơ hội được sống ở châu Âu hơn 1 năm sau đó khiến mình lên kế hoạch đi thêm 1 vài nơi khác của Hi Lap. Mình đọc về núi Olympus kĩ hơn, khi biết đó là đỉnh núi thiêng "mountain of Gods" và việc leo núi là ko khó lắm vào mùa hè, mình quyết định thử Mà tên 1 ngọn núi mà được lấy để đặt tên cho 1 hãng điện tử công nghệ nổi tiếng thế giời thì chắc đó ko phải là 1 ngọn núi mèng :D Với lại đôi khi mình cũng muốn thử sức chịu đựng và ý chí của mình, chứ leo núi ko phải sở thích, mệt lắm :D

Chuyến đi bắt đầu được định hình sau chuyến đi châu Phi tháng 2 rồi......

Last edited:
Kết thúc rồi à ???

He he, lên đến đỉnh rồi mà bác, thực ra các bạn Hi Lạp và nhiều người còn tiếp tục chinh phục vài đỉnh khác thấp hơn xung quoanh nhưng với AV thế là quá đủ, biết đâu lại có lần sau quay lại :)

Thêm 1 chút thông tin:

- 6am dậy bắt đầu leo từ Refuge A

- Leo lên đỉnh (thêm 1000m nữa) và quay lại Refuge A lúc 12:30. Trên đường xuống Refuge A tớ gặp lại bạn Jenni đang đi lên. Bọn tớ vui quá ôm lấy nhau Mình bảo Jenni "Có đoạn cuối cùng là khó thôi Tớ leo được thì đảm bảo đằng ấy cũng leo được" Tớ biết sẽ gặp Jenni trên đường, còn nếu ko gặp thì tớ tính lúc đến Litohoro, sẽ đến chỗ k/s Jenni ở và ghi lại mấy dòng cho bạn ý

- Nghỉ ngơi 1 lúc rồi chạy xuống Pretonia, đến Pretonia khoảng 3:30, nhờ nhà hàng gọi cho 1 xe taxi. Trong thời gian đợi, tớ ngồi nói chuyện với các bạn nhí nghịch ngợm sống ở 1 thị trấn nhỏ gần Thessaloniki, các bạn từ 10-15 tuổi và cũng vừa chinh phục mấy đỉnh của Olympus. Các bạn tất nhiên đi cùng người lớn và xem chừng cho leo nữa cũng leo được :D

- Trờ lại Litohoro, tớ đến quầy Tourist Info hỏi thông tin tuyến tàu để xem có đi 1 đảo nào đó trong biển Aegean ko và giờ xe buýt hàng ngày Athens - Delphi/Ancient Olympia. Ko đi Thessa nứa, tớ đổi hướng mua vé xe buýt đi Athens, đến Athens sáng sớm, tớ gọi điện cho anh trai ở VN (hahah, nhờ kiểu chuối này chỉ dám nhờ người nhá) bảo tra giờ và giá vé máy bay rẻ nhất đi Hania. Trong lúc chưa có thông tin vì ko có Hania mà chỉ có Chania (thực ra là 1 theo tiếng Hi Lạp), tớ cứ bắt xe buýt tiếp ra sân bay từ bến xe phía Bắc của Thành phố

- Tại sân bay, tớ vào 1 đại lý du lịch, mua vé 1 chiều bay di Chania, chiều về mua vé tàu biển chạy châm. Đến Chania sáng, rồi Chania ngay trong ngày buổi tối, vé tổng cộng 180e, một trong những chuyến đi xa xỉ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back