What's new

Bị gái dân tộc bỏ bùa: chuyện thật hay hư????

Đọc đi đọc lại thì quanh quẩn vẫn toàn chuyện kể hoặc từ một hiện tượng này, hiện tượng nọ được các bác suy diễn hoặc gắn kết với nhau.

Đối với động vật thông thường, trong chuyện yêu đương thì hầu hết chúng đều có cách hành xử giống nhau đó là giai ngon tìm đến gái ngon để đảm bảo lưu lại những cặp gen khoẻ. Lý giải tại sao trong mùa sinh sản thường xẩy ra các cuộc chiến một mất một còn để tranh giành những bộ gen đó.

Nói chung là động vật được lập trình như vậy, tuy nhiên đối với con người thì lại trở nên cực kỳ phức tạp. Liên quan đến chuyện duy trì cặp gen em có thể mô tả như thế này:

Thông thường khi nhìn thấy một giai ngon hoặc gái ngon thì phản ứng đầu tiên trong chúng ta đều :LL ... hú hú hú ... tuy nhiên khi hú xong thì xuất hiện trong đầu mỗi một nhân vật đều xuất hiện một tập các thuộc tính kèm theo, rất tiếc là tập thuộc tính này trong chúng ta lại không giống nhau và cực kỳ rối rắm ví dụ như "thuộc tính có tính dẫn xuất"; "thuộc tính có tính kế thừa"; "thuộc tính có biên độ giao thoa" ...vưn vưn và vưn vưn. Xuất phát từ những thuộc tính này mà một một người trong chúng ta có một cách hành xử khác nhau, có lão đã hình dung ra ngay một viễn cảnh đang đung đưa ở hawai, có lão hình dung ra cái đùi gà đang chạy trong phim hoạt hình thường diễn tả, có lão thì rê ống 70-200L IS xả một tràng mà không cần biết thẻ nhớ có đầy hay không ...

Vậy những cái em vừa nói có liên quan gì đến những thứ mà chúng ta đang bàn bạc, băn khoăn? Em cho rằng nó xuất phát từ tính của các tập thuộc tính, ví dụ: Theo em biết thì hiện giờ trong hội phượt hay đú đởn với nhau đã có > 3 cái L có IS; có > 10 cái túi ngủ mà ít nhất 9 cái trong đó được vác đến bản lác mà không cần quan tâm đến việc tại đó có chăn rất ấm (xôi kèm chăn)... Những cái đó là cái gì? đó là "tính tương đồng" của thuộc tính :D em không nói đâu :D

Như vậy trong mỗi một cá thể, hiện tượng đều có thể xẩy ra các sự việc trùng lặp (trong bộ môn hoá sinh thì toàn là thực nghiệm - lỡm & buồn vãi lái) từ những cái trùng lặp không thể giải thích nổi, vì có cái léo gì đâu mà giải thích, ví dụ như Putin thuê một thằng ất ơ nào đó đóng thế mình để đánh lừa máy thằng dùng súng có chữ L. Đã không có nguồn gốc để giải thích thì mấy cha x này lại cố gắn kết lại để loè loẹt mấy tay yếu tim nhằm tự huyễn hoặc mình hoặc vì một mục đích nào khác, rõ lởm.

Các bác cứ thử ngồi ngẫm mà xem, em đố bác nào trong làng phượt nhà chúng ta lên demo được cái vụ bùa ngải đó ... còn khướt nhé. Mà ngẫm không xong, demo không được thì alo em đi (beer)

:))

mình chưa từng thấy hay chứng kiến trường hợp nào, nhưng mình có ông chú ruột làm lãnh đạo trên tỉnh Lai Châu hồi còn chưa tách Điện Biên ra, khi mình hỏi chuyện này ông ấy toàn nói lảng ra chuyện khác, hoặc kể một vài ví dụ, một số câu chuyện ông ấy từng nghe, ông ấy không bao giờ khẳng định, nhưng tuyệt nhiên cung ko phủ đinh.

cái này em nghĩ là có đấy ạ.Tuy h cũng ít người dân tộc biết làm. hôm đi cùng 1 anh kiểm lâm đc a kể chuyên. a này Kinh, lấy vợ dân tôc, bảo vợ a dặn rất kĩ về mấy cái vấn đề này. Dân tộc Mán là giỏi làm bùa nhất , mấy dân tộc # cũng biết nhưng ít.
Bọn thầy mo, thầy cúng 1 năm phải bỏ bùa chết 1 người để cúng mà cà rồng. ko chết ngay mà ủ bệnh , mấy tháng sau lăn dungd ra chết. đúng như bác nào nói đó, trị bằng cách cho nó thấy mình ăn quả ớt quả. nếu bị bỏ độc thì ăn vào sẽ chết ngay nên nó sẽ ko dám nữa.
còn 1 số bùa nữa nhưng em ko nhớ.
chỉ nhớ cách phòng tránh bùa nữa là mang theo xương chó bên người, kể cả ngủ. ko để lại bất cứ cái j ở nhà người ta. tên thì dùng tên giả , tuổi giả nốt.

ah, 1 chuyện nữa. vào ngày cũng của làng sẽ để 1 cây hay 1 que trước của vào làng , hoặc nhà. nếu ai ko để ý mà đi vào thì sẽ bị bắt vạ. họ cúng j thì bắt ta đền số đồ cúng đó. mà toàn cúng trâu với bò ko mới chết.

Last edited:
đúng roài , các bạn Mường giờ yêu nhau cũng biết mua thuốc , sắm giầy tất đeo vào cửn thựn lắm cơ. Có lần ngồi ăn cơm ở chợ Mường Chiềng , chú bán hàng cơm ngay cổng chợ bán luôn cả OK ,thuốc tránh thai ( nhưng toàn hết date ).Chú cười khà kahf bảo lắm thằng mua Ok ở chỗ chú về xài mà không hiểu sao lúc rút ra toàn nhẫn không ( nghĩa là còn môn cái dây nịt đeo tòn ten ở súng , còn vỏ bao thì rách tuột tả tơi rồi ) =)) =)) =))

Ơ thế kia ạ, các bạn dân tộc giờ tiến bộ quá nhỉ, hôm nào em cũng gắng làm 1 chuyến "thị sát" tình hình xem thế nào :))

cái này em nghĩ là có đấy ạ.Tuy h cũng ít người dân tộc biết làm. hôm đi cùng 1 anh kiểm lâm đc a kể chuyên. a này Kinh, lấy vợ dân tôc, bảo vợ a dặn rất kĩ về mấy cái vấn đề này. Dân tộc Mán là giỏi làm bùa nhất , mấy dân tộc # cũng biết nhưng ít.
Bọn thầy mo, thầy cúng 1 năm phải bỏ bùa chết 1 người để cúng mà cà rồng. ko chết ngay mà ủ bệnh , mấy tháng sau lăn dungd ra chết. đúng như bác nào nói đó, trị bằng cách cho nó thấy mình ăn quả ớt quả. nếu bị bỏ độc thì ăn vào sẽ chết ngay nên nó sẽ ko dám nữa.
còn 1 số bùa nữa nhưng em ko nhớ.
chỉ nhớ cách phòng tránh bùa nữa là mang theo xương chó bên người, kể cả ngủ. ko để lại bất cứ cái j ở nhà người ta. tên thì dùng tên giả , tuổi giả nốt.

ah, 1 chuyện nữa. vào ngày cũng của làng sẽ để 1 cây hay 1 que trước của vào làng , hoặc nhà. nếu ai ko để ý mà đi vào thì sẽ bị bắt vạ. họ cúng j thì bắt ta đền số đồ cúng đó. mà toàn cúng trâu với bò ko mới chết.

Chuyện này thì em tin bác ạ, số là trước kia quê em vốn ở miền trung. Người dân tộc đủ loại cả, 1 anh bạn người kinh đã bị dính bùa con gái 1 thầy mo nhé. Theo mẹo của bác lấy xương món cầy tơ thì tiện cho em quá :D tiếc là món mắm tôm vẫn hơi ngán vào thời điểm này.
Hồi còn bé mỗi khi thấy các "o" dân tộc đi bộ ngoài đường là em té mất tiêu sợ bị bắt cóc, giờ sắp 30 tới nơi, nhiều khi ngồi chán đời nghĩ ngợi hay là em nào tới bắt đi luôn cũng được nhỉ =)) :T

Last edited:
Theo em thi bùa hay ngải là một loại thuốc độc mà người có nó có kèm theo thuốc giải. Mỗi một dân tộc, một dòng họ, thậm chí một gia đình có một loại khác nhau. Khi một ai đó bị bùa ngải chỉ có một cách là quay lại tìm người đã bỏ bùa mình để dc cho uống thuốc giải. Thuốc giải cũng có nhiều loại, loại giải vĩnh viễn, loại giải trong thời gian dài hoặc ngắn. Theo kinh nghiệm của những người đi trước để tránh dc nên ăn nhiều ớt và tỏi. Vài dòng thiển ý vậy, anh em cho ý kiến tiếp.

Một chuyện ngoài lề với chủ đề gái dân tộc:
Bởi vì Mai có đi xem lễ của mấy thày ở xuôi, thấy người ta cũng cầu xin cho chồng quay về với vợ, cho chồng bỏ bồ bé, cho con trai bỏ một cô gái nào đó, cho con gái đừng lú lẫn theo 1 cậu nào đó, cho hai người quay lại với nhau..vân vân. Và chứng kiến người ta đến lễ tạ vì lời cầu xin thành sự thật.
Nên chẳng phải mãi ở vùng cao, vùng xa người dân tộc mới có khả năng làm điều này. Em thì em cũng hơi tin tin, vì em đã từng cầu xin.:)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back