What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

Thế nhưng những người ở vùng Midwest và western thì thích dùng xe bán tải hơn. Ưu điểm là nó khoẻ, kéo được nhiều thứ. Dân Mỹ cũng máu lắm, họ kéo nguyên một chiếc xuồng hay chiếc mô tô nước theo sau xe để đến đâu chơi họ còn hạ nguyên cả cái đó xuống. Nắm được tâm lý đó, các hãng chuyên thiết kế dòng xe RV ( Recreational Vehicle) thiết kế luôn cho mấy ông bán tải một cái nhà có thể lắp vào xe được. Thế là họ nghênh ngang kéo đi đek sợ bố con thằng police nào vì được cho phép. Chứ cái xe này mà về VN xem, bố bảo không dám đi ngoài đường vì sểnh ra CS nó phạt do hoán cải không được phép. Mà phạt một hồi xong thì tiền phạt quá cmn tiền KS nên đi thuê KS luôn cho đỡ mệt

Xe bán tải bên Mỹ chủ yếu để kéo như thế này. Chứ như ở VN mình có bác cũng mua xe bán tải, nhưng chẳng kéo gì và cũng chẳng mấy khi đi đâu, đi mỗi trong thành phố rồi thấy bất tiện quá lại phải bán đi.

Em để ý thấy VN mình tuy chật nhưng phong cách chơi xe học tập Mỹ nhiều phết. Cũng thích đi SUV, thích đi bán tải và bây giờ là thích đi xe MPV

Xe bán tải nói rồi, bây giờ phải nhắc đến những chiếc xe tải hạng nặng vì xe tải cũng là một phần không thể thiếu trong văn hoá Mỹ. Em nhớ cách đây khảong hơn chục năm, TV nhà mình có chiếu bộ phim "18 bánh xe công lý" trong đó có nói tới một anh cảnh sát, vợ con bị giết, kể từ đó anh bỏ hai chữ trong cụm từ "công an nhân dân" mà làm cmn nhân dân luôn. Anh sống trong chiếc xe tải 18 bánh và thay trời hành đạo

Không như nền điện ảnh cách mạng của ta, toàn phản ánh thứ đâu đâu. Điện ảnh của bọn giãy chết nó phản ánh đúng sự thật cuộc sống. Bạn có thể sống giống anh CS kia (miễn là đừng có giết người) trên những chiếc xe tải và vi vu khắp nước Mỹ. Không như các anh lái xe Container ở VN lái bất kể ngày hay đêm, lái xe tải ở Mỹ ngày chỉ làm có 8h. Ngoài giờ đó ra các các có thể hú hí với vài cô bồ trên các nẻo đường của nước Mỹ. Và nghề này thấy nói thu nhập cũng khá cao. Hơn nữa có vẻ cũng khá được coi trọng. Hình mẫu nhân vật Optimus - đại ca của bọn ô tô trong phim Transformer chẳng lấy từ chiếc xe tải ra là gì? Nghe em kể chuyện xong bác nào máu lên muốn làm tài xế xe tải thì sau này đừng quên mời thằng em này cốc beer nhé.

Một trong những đặc thù là xe tải ở Mỹ cực đẹp, cực sạch, từ các loại to như xe container cho đến những chiếc xe chở đất, chở rác như Hổ vồ ở ta dều cực kỳ sạch và hình như không có chiếc Made in China nào với brand Hổ vồ nào tồn tại được ở đây cả

Xe kéo nhà (Recreational Vehicle)

Ở Mỹ chúng ta thường gặp trên đường cao tốc những chiếc xe kéo cả một chiếc nhà đằng sau hoặc bản thân cái xe đó nó chính là một cái nhà. Đây là một nét đặc sắc trong văn hoá Mỹ mà ít quốc gia nào có được. Những chiếc nhà trong xe tuỳ theo độ lớn hay số tiền mà nó có trang bị khác nhau. Có thể là một cho đến 2 phòng ngủ. Thiết bị trên xe từ bình dân đến sang trọng có hết.

Trên xe có thể là cả gia đình, nhưng có khi chỉ có hai ông bà già, con cái đi làm xa hết, buồn buồn các cụ lái xe đi chơi. Ưu điểm của mang cả cái nhà đi là đi được dài ngày, mình thích gì làm nấy và nếu đi dài ngày thì tiền ở so với khách sạn cũng tiết kiệm đáng kể.

Khi đến một thành phố nào đó muốn ở lại chơi vài ngày, thường ở ngoại thành nó có khu vực camping. Đến đó sẽ được cung cấp điện nước, họ hạ cái nhà or đậu cái xe xuống. Rồi lấy cái xe nhỏ đi chơi, tối lại về nhà mở khoá ngủ. Thế nên đằng sau những chiếc xe này thường kéo theo xe ô tô nhỏ hơn rồi đủ thứ khác

Last edited:
Xe mô tô

Ở Mỹ chẳng bao giờ nhìn thấy những chiếc xe máy như wave, Sh... cả. Đó được gọi là dòng citibike. Mà city của Mỹ thì rộng, nó đâu có chật như châu Âu hay châu Á mà phải dùng xe máy, dân Mỹ trong city họ cũng đi bằng ô tô vì ô tô mới chứa được đồ, mới chở được con đi học hơn nữa chính vì city của Mỹ đường rộng thênh thang ra khỏi downtown là xe có thể phóng với tốc độ 50 miles/h rồi, đi xe máy có ngày bị cán chết. Nên mấy dòng này ở VN mình có thể là sang chảnh nhưng sang Mỹ không bán được.

Có lẽ lấy cảm hứng từ những con ngựa khi đi khai phá miền tây, nên những chiếc mô tô Harley Davidson được tạo ra mang đủ chất Mỹ và bạn có thể cá nhân hoá (độ) cực cao cho xe.

Trên đường cao tốc nhất là khu vực bờ tây này, thi thoảng bạn sẽ gặp những gã bặm trợn điều khiển mô tô và đằng sau chở một em gái tóc vàng xinh đẹp với tiếng pô xe máy rất đặc trưng của dòng xe Harley, hãy tránh xa và nhường đường cho lành. Đó là dân chơi đấy.

Vì sao phải nên nhường đường? vì ở Mỹ có những tổ chức mô tô tội phạm khét tiếng như Hells Angels, Bandidos.... với các tội danh: buôn bán ma tuý, trộm cắp, tống tiền, giết người, điều hành các ổ mại dâm và thậm chí đánh người không cần lý do.....

Nói vui vậy thôi, không phải ai cứ đi mô tô là xấu (em cũng đi mô tô keke), nhưng những người đi mô tô thường có tính phóng khoáng nhiều khi đến lập dị

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back