What's new

[Chia sẻ] Ba thế hệ đi tây

Đối với một số người khi nhắc tới từ du lịch thì đó là một cuộc đào thoát xa xỉ, một số người thì hứng thú với những trò chơi mạo hiểm mang đầy Adrenalin trong máu. Còn đối với một kẻ nông dân như em, cứ được giá lợn, bán đi vài lứa là em lên đường.

Ấy thế nhưng cuộc đi này của em không giống như những chuyến đi trước, đó là một mình em phải care cả đoàn. Mà đoàn phượt thủ này thì người nhiều tuổi nhất đã gần 80 còn trẻ tuổi nhất thì chưa đầy 15 tuổi.

Chuyến đi này của em cũng bị áp đặt nốt các bác ạ. Vào một ngày đẹp trời, cụ thân sinh ra em gọi em đến và nói: “Hè này dẫn bố mẹ đi Mỹ và Canada” Em giật mình tưởng nghe lầm hỏi lại: “Bố mẹ đi đâu ạ?”. “Thì Mỹ và Canada chứ còn gì”.

“Oh! My God!, trời Phật thánh thần ơi….”
Bố em, một người mấy chục năm tuổi đảng, từng đi công tác học tập ở các nước XHCN (Liên Xô, Cuba…) cứ tưởng cụ đòi đi thì phải đi Nga, Trung Quốc, bắc Triều tiên hay chí ít là Venezuela chứ. Ai ngờ cụ lại đòi đi Mỹ. Chết chết hay cụ lại tự diễn biến, tự chuyển hoá và suy thoái…như ngài tổng tịch vẫn nói trên TV. Nghĩ thế thôi nhưng em không dám nói ra (Nói ra có mà ăn ba cái vả cùng một “bài ca” bất diệt) nên câu nói của em là “Yes! Sir”

Cứ đăng cái ảnh ăn cắp đã, tính sau

Phòng đọc sách của thư viện ở Boston nè bác.

Attachments

548.1 KB · Views: 43
Nếu như bác nào có kiếm được công việc ở New York, lời khuyên của những người dân New York rằng hãy ở New Jersey vàv làm việc ở New York. Khoảng cách đi lại không quá xa, vẫn có thể lái xe hoặc đi làm bằng phương tiện công cộng. Nhưng giá nhà và giá sinh hoạt rẻ hơn rất nhiều, các bác có thể tiết kiệm được khá nhiều khi chọn phương án này.

Đây là ga Lackawanna nổi tiếng, nó được kết nối với các ga khác trong New Jersey bằng tàu lửa, đến bến này nó kết nối sang New York bằng phà

Và đây là ga bên phía Manhattan

Còn trên con tàu của em thì dây là mạn boong New Jersey

Và đây là mạn boong New York, có vẻ New York có nhiều đồi núi còn New Jersey thì toàn đồng bằng các bác ạ :D các bác "Đừng hỏi tại sao" nhé

Tượng bà đầm xoè

Cái tượng này thì khỏi nói ai cũng biết, nó là biểu tượng cho ý chí, khát vọng tự do, nó là nơi mà những người bị áp bức tìm đến....Nói chung cái tượng này thì được nhắc tới quá nhiều rồi, em chỉ lưu ý rằng có 3 bức tượng như thế này giống hệt nhau (khác mỗi kích thước) và cùng một tác giả.
Bức tượng đặt trên sông Hudson của nước Mỹ này là bức tượng lớn nhất, bức tượng lớn thứ nhì đặt trên sông Seine và bức tượng thứ 3 đã từng được đặt tại Hanoi, còn sau đó nó đã bị kéo đổ và nung chảy lấy đồng. Thế mới tiếc và thấy người Việt chúng ta ấu trĩ như nào
Năm 1874 Bartholdi được lệnh của chính phủ Pháp làm môt bức tượng để thể hiện tình hữu nghị 4 tốt, 16 chữ vàng giữa hai đảng, hai nhà nước Hoa Kỳ và Pháp nhằm kỷ niệm 100 năm ngày độc lập của Hoa Kỳ
Ông này về nhà vò đầu bứt tai, nghĩ xem làm bức tượng nào cho hợp lý. Cuối cùng ông lấy chủ đề là Tự do và tượng vị thần Liberta (thần tự do) của La mã. Dựng lên tượng nhưng nào ông có biết mặt mũi bà Liberta nó ra sao đâu? Ông lấy luôn khuôn mặt mẹ mình làm nguyên mẫu cho bức tượng. Nhưng công trình quá lớn lại thiếu tiền lên xuống nên mãi đến 11 năm sau, vào năm 1886 bức tượng mới làm xong và được chia nhỏ, đóng thùng gửi sang Mỹ.
Bức tượng cao 46m, nhưng nếu đặt bức tượng như thế thì tàu bè đi qua sẽ không thấy nên Bartholdi làm thâm cái bệ cao 47m nữa.
Tượng bà đầm xoè này mầu xanh, tay phải cầm ngọn đuốc giơ cao như biểu tượng cho ánh sáng của tự do soi sáng khắp địa cầu. Tay trái cầm tuyên ngôn độc lập của Mỹ , đầu đội vương miện toả 7 ánh hào quang, chân đạp lên xích như đạp lên bạo tàn, rũ bùn đứng dậy chói loà
Vấn đề là sao ông Bartholdi này làm tận những 3 cái? Đó chính là những bản mẫu trước, ông làm từ nhỏ đến lớn cho đến khi đạt được quy mô lớn nhất và tốt nhất. Để rồi chẳng hiểu yêu giai cấp công nông của Đông dương thế nào mà ông tặng cho 1 cái.

Nếu như nối Manhattan với New Jersey rất ít cầu, thì nối Manhattan với Brooklyn, Williamsburg, Greenpoint.... rất nhiều cây cầu. Cái ảnh này hai cây cầu Brooklyn và Manhattan nhìn lồng vào nhau cũng hay hay

Những toà cao ốc, mỗi toà một vẻ chẳng toà nào giống toà nào

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,717
190,161
Latest member
haivt27020
Back