What's new

[Chia sẻ] Ba Vì - Rực vàng Dã Quỳ

Mình thì không ấn tượng lắm với du lịch Hà Tây cũ, nhưng ngay đọc được bài báo nói rằng Ba Vì đang có hoa Dã Quỳ, bọn mình lập tức phi xe lên đó ngay. Bởi với mình, Dã Quỳ là Đà Lạt, Dã Quỳ là Mộc Châu, Dã Quỳ là Pleiku. Thích lắm màu vàng rực ấy trong nắng.
Nếu bạn nào hứng thú với Dã Quỳ, có thể đi ngay trong tuần vì Dã Quỳ trên Ba Vì đang tàn rồi. Các bạn cứ đi thẳng từ cổng vào. Bỏ qua đồi thông mà nhiều đôi có chụp ảnh cưới, đến cái biển báo rẽ trái lên Đền Thượng, thì các bạn vẫn đi thẳng, đừng lên Đền Thượng. Đi thẳng vào sẽ có một bác gác cổng ngăn lại và yêu cầu quay ra. Bởi vì bên trong đang thi công (có mấy chỗ chắc đang san đường). Nhưng năn nỉ xin bác cho vào chụp ảnh thì bác vẫn cho vào miễn là hứa đừng xả rác lung tung trong đó. Sau khi vào cổng các bạn sẽ thấy 1 đoạn đường nhựa chạy thẳng và một đoạn đường đất leo lên đồi. Cả hai khu đều có hoa nên các bạn đừng bỏ qua khu nào cả. Cứ thong dong phi xe vào trong và đi bộ vào các đường đất mà chụp ảnh thôi. ^^

Dưới đây là vài hình ảnh mới chụp hôm 20/11/2011.

Cận cảnh.

Hoa trải dài ở những triền đồi.

Có cả những vòm hoa thú vị.

Hoa cũng to và đẹp không kém hoa ở Đà Lạt.

Xin được hái vài bông đem về. :)

Last edited:
Xe KIA MORNING 4 chỗ có đựơc phép lên và có lên được lối rẽ lên đền thượng không bạn?

THoải mái bạn à, lên tận chân đền Thượng (cốt 1000) có bãi đỗ xe miễn phí. Chỉ cấm xe trên 16 chỗ thôi.
Có vài chỗ cua tay áo quặt khá dốc bạn đi cẩn thận, về số nhỏ là đựợc. Đi xe con thích nhất là đường lên 3 vì đấy.

Có chỗ quặt (chỗ có cái nền chòi cũ, trước khi quặt lên đền Thượng) lên khu biệt thự Pháp cổ, có bãi cỏ rất rộng, bạn nào quan tâm thử hỏi xem có cắm trại ở đó dc ko. ĐI đông người thì được, chứ ít người thì hơi ghê, ko biết có hổ báo gì ko :D

Chút minh họa khu vực biệt thự, nhà thờ cổ của Pháp:

Xin phép Mod lạc đề 1 chút giới thiệu 1 số hình ảnh Ba Vì:

Cốt 200-300m gì đó có vườn xương Rộng, bạn nảo rảnh tranh thủ rẽ vào xem (ko có ai mở cửa thì trèo rào vào cũng dc):

Đây là chỗ có cái chòi, cạnh chỗ rẽ lên khu biệt thự Pháp:

Tháp Báo THiên trên đỉnh Vua (đền Bác Hồ):

Tháp Báo Thiên (Nhìn từ đền Thượng sang):

Non sông gấm vóc (view từ đỉnh Vua xuống):

PS: (Ảnh của tui).

Xe KIA MORNING 4 chỗ có đựơc phép lên và có lên được lối rẽ lên đền thượng không bạn?
Hôm vừa rồi tớ đi, có hai cái taxi Long Biên, cũng là kia morning, chạy lên tận đền Thượng,
Còn có vào được cái chỗ hoa dã quỳ không thì tớ cũng không rõ... vì hôm đấy tớ xin mãi bảo vệ mới cho vào mà...
Với lại, trong đấy cũng ngổn ngang, khó đi lắm...

THoải mái bạn à, lên tận chân đền Thượng (cốt 1000) có bãi đỗ xe miễn phí. Chỉ cấm xe trên 16 chỗ thôi.
Có vài chỗ cua tay áo quặt khá dốc bạn đi cẩn thận, về số nhỏ là đựợc. Đi xe con thích nhất là đường lên 3 vì đấy.

Có chỗ quặt (chỗ có cái nền chòi cũ, trước khi quặt lên đền Thượng) lên khu biệt thự Pháp cổ, có bãi cỏ rất rộng, bạn nào quan tâm thử hỏi xem có cắm trại ở đó dc ko. ĐI đông người thì được, chứ ít người thì hơi ghê, ko biết có hổ báo gì ko :D
Theo như tớ biết, thì BQL vườn quốc gia chỉ cho khách du lịch cắm trại ở cốt 400, khu đồi thông, chỗ cái resort Ba Vì thôi...
Các nơi khác trong vườn quốc gia, như cái bãi cỏ bạn nói chẳng hạn, thì không cấm được dân xung quanh đấy, họ vẫn vào đấy cắm trại và chơi thôi... đặc biệt là khu vực có cái sân bay cũ ( giữa cốt 600 và 800), chính là chỗ cấm vào ngay lối rẽ lên đền Thượng ấy, chỗ đó dã quỳ và view khá đẹp luôn...

Theo như tớ biết, thì BQL vườn quốc gia chỉ cho khách du lịch cắm trại ở cốt 400, khu đồi thông, chỗ cái resort Ba Vì thôi...
Các nơi khác trong vườn quốc gia, như cái bãi cỏ bạn nói chẳng hạn, thì không cấm được dân xung quanh đấy, họ vẫn vào đấy cắm trại và chơi thôi... đặc biệt là khu vực có cái sân bay cũ ( giữa cốt 600 và 800), chính là chỗ cấm vào ngay lối rẽ lên đền Thượng ấy, chỗ đó dã quỳ và view khá đẹp luôn...

Lần trước mình đến chỗ đang làm đường thì quay lại, quặt lên đền Thượng và ko biết chỗ đang làm đường đó có cái gì nếu đi tiếp, cho mình hỏi chút:
1. Từ chỗ bắt đầu chắn đường lên chỗ có hoa dã quỳ khoảng bao xa? Đi bộ lên đó có vấn đề gì ko?
2. Mình xem trên mạng thấy trên BV có phế tích Dinh Đại tá Pháp (Mình đã lên khu biệt thự, nhà thờ Pháp nhưng ko thấy dinh này). Mình hỏi mấy cậu làm nhà hàng ở BV Resort thì họ nói ko biết. Bạn hoặc bạn nào biết cách đến Dinh này cho mình biết với nhé.

Dinh Đại tá:

Chào các bạn, lâu lắm mới vào Phượt...

Hoa dã quỳ hình như nở vào T4 và T10-11 hàng năm, tầm này đi là đẹp. Mấy năm gần đây vừa vô tình vừa cố tình mà mình toàn đi vào khoảng thời gian này. Mình sẽ nói qua về VQG Ba Vì cho các bạn dễ hình dung nhé!

Từ cổng vườn Quốc Gia bạn chỉ có 1 con đường duy nhất chạy thẳng lên đỉnh (đền Thượng), khoảng 10km. Dọc đường đi sẽ có rất nhiều nhánh đâm ngang sang 2 bên, có thể là đường bê tông hoặc đường mòn, các bạn cứ rẽ sang những nhánh đấy, đừng ngại vì bạn sẽ ko thể lạc được. Có một số đường nhánh thông với nhau, hoặc đường cụt, nhưng đều dẫn các bạn tới những khu vực khác và ít người biết của VQG. Mình đi Ba Vì khá nhiều, 1 năm 3-4 lần, lần nào cũng lang thang lọ mọ ngõ ngách như thế và đều cảm thấy mới lạ...

Ở độ cao 400m (cốt 400) là khu vực nhà hàng, khách sạn, bể bơi, giờ nâng cấp lên resort gì đó, phòng khoảng 300-350k ngủ bét nhè 4-6 người. Ăn uống cũng bt, ko đắt, ko rẻ, ko chán cũng ko ngon. Khách du lịch tới Ba Vì thường dừng ở đây vui chơi giải trí xong đi về (đa số những người này khi về sẽ kêu là chán).

Từ đoạn này, đi thêm 1-2km nữa, các bạn để ý bên phải có 1 nhánh đường khá to, đường này dẫn lên lối đi sân bay trực thăng cũ, và lối lên nhà ở của cán bộ kiểm lâm. Đoạn này đi qua 1 vài đoạn di tích cũ từ thời Pháp - nay đã đổ nát. Khu vực này rất ít người biết, nay họ đã quây lại để xây resort hay làm cái gì đó, ko cho khách đc tự do đi lại nữa. Tuy nhiên nếu may mắn, ko có bảo vệ thì các bạn có thể đi vào khám phá lối này. Có lần mình đi lên chỗ sân bay, thấy bạt ngàn hoa, ngỡ như thiên đàng ... mặc dù ko pải là người lãng mạn lắm nhưng cũng thấy rụng động phết! (sân bay là cốt 800m nhé). Ở khu vực chỗ ở của cán bộ kiểm lâm, có 1 cái chòi canh rất cao, chắc cũng phải = tòa nhà 3-4 tầng, treo lên đấy sợ phết, nhưng trên đỉnh có thể nhìn bao quát cả khu vực và sông Đà bên dưới. Những ngày đẹp trời nhìn về hướng HN còn thấy thấp thoáng nhà cao tầng (ống 70-300 chụp lại được cơ nhé ;) )

Quay trở lại nhánh đường chính, các bạn đi thêm 1km nữa, ở bên tay trái có biển chỉ dẫn "Vườn Lan" thì đó là khu vực có nhà thờ cổ, rất nhiều đôi vào khu vực này chụp ảnh cưới, giờ nó cũng trở nên phổ biến nên chắc các bạn đều biết.

Quay trở lại nhánh đường chính, các bạn đi tiếp lên, đến kịch đường thì gửi xe, đi bộ tiếp lên đền thờ Tản Viên Sơn Thánh, và đền thờ Bác Hồ. Đây là 2 ngôi đền rất linh thiêng và uy nghiêm, đến Ba Vì chơi các bạn nhớ lên thắp hương.

Dọc đường đi sẽ có hoa các loại, ko phải chỉ riêng dã quỳ, một vài loại hiếm có khó tìm ko ai biết tên, có chỗ nở lác đác, có chỗ thì nhiều cả vạt dài... Cứ đi lang thang chỗ nào đẹp thì chụp thôi, tùy duyên các bạn. Nói chung đi chơi 1 ngày sẽ thấy thanh thản, thoải mái với không khí trong lành và khí hậu mát mẻ. Mình ko khoái hoa hoét lắm nên cũng ko chăm chăm chụp ảnh như nhiều bạn.

Như đã nói ở trên, các đường nhánh đều ko thể đi lạc, các bạn cứ đi thoải mái, nếu thấy đường cụt thì quay lại. Phải lọ mọ đi thì mới thấy đẹp và hấp dẫn.

Khu vực VQG Ba Vì cũng là nơi an ninh tốt, dưới chân núi và trên đỉnh núi đều có đơn vị bộ đội canh gác ngày đêm. Người dân xung quanh cũng ko đc tự do khai thác trong rừng, các bạn có thể vui chơi, cắm trại thoải mái...
Tuy nhiên theo quy định của các VQG là ko đc đốt - nhóm lửa, nên các bạn lưu ý nhé, nếu kiểm lâm bắt đc thì xin xỏ nhẹ nhàng tình cảm rồi tắt bếp đi.

Mình bị hỏng ổ cứng nên ko có ảnh ọt gì minh họa làm quà cho các bạn, đành chém gió suông vậy. Ngày 17-11 tới mình cũng làm 1 chuyến camping, BBQ nhẹ nhàng ở vườn, khu vực nhà thờ cổ (định là như thế), bạn nào rảnh thì tối hôm đó qua nhà thờ giao lưu nhé!

Lần trước mình đến chỗ đang làm đường thì quay lại, quặt lên đền Thượng và ko biết chỗ đang làm đường đó có cái gì nếu đi tiếp, cho mình hỏi chút:
1. Từ chỗ bắt đầu chắn đường lên chỗ có hoa dã quỳ khoảng bao xa? Đi bộ lên đó có vấn đề gì ko?
2. Mình xem trên mạng thấy trên BV có phế tích Dinh Đại tá Pháp (Mình đã lên khu biệt thự, nhà thờ Pháp nhưng ko thấy dinh này). Mình hỏi mấy cậu làm nhà hàng ở BV Resort thì họ nói ko biết. Bạn hoặc bạn nào biết cách đến Dinh này cho mình biết với nhé.

Dinh Đại tá:

hic, mình cũng không biết chỗ này luôn? hoặc là giờ đổ nát quá, người ta bỏ đi rồi chăng? Lần mò tìm google thì thấy có vẻ như là ở gần sây bay cũ, chỗ gần nhà cán bộ kiểm lâm. Chỗ này nghe nói là đang xây khu du lịch...
Còn về vụ đi bộ, thì thoải mái, bạn có thể đi bộ, hoặc trekking trên Ba Vì mà.

Hoa này thì ngày xưa phải đi đâu xa, các bờ rào trong làng mình toàn hoa này, nở vàng rực, nhưng dần dần hàng rào đã được gạch hoá, xi măng hoá và loài hoa này biến mất. Bây giờ muốn thấy phải về những vùng quê.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back