What's new

[Chia sẻ] Bắc Kạn- Cao Bằng- Lạng Sơn- Hà Nội,...tuyến đường đẹp nhưng ko nhẹ nhàng

Bắc Kạn- Cao Bằng- Lạng Sơn- Hà Nội,...tuyến đường đẹp nhưng ko nhẹ nhàng

Mình đi phượt được hơn 1 năm rồi, các tỉnh phía bắc đã đi hết chỉ còn tuyến Cao Bằng - Bắc Kạn là chưa. Mục đích chủ yếu của chuyến đi chính là thác Bản Giốc, mà nghe đâu bảo ai cũng nên đến 1 lần, phần nữa là vì đang có dự án xây resort 4 sao trên đó, sợ mất đi vẻ tự nhiên của thác. Thế là nhân dịp nghỉ 5 ngày vừa rồi, lôi kéo các bạn cùng thực hiện chuyến đi.

Tuyến đường này trên phượt.vn có nhiều rồi, mình cũng ko cần chỉ cách đi nữa. Cung đường này khá dài, tuy nhiên đường khá đẹp, hầu như ko có đoạn nào khó, có chăng chỉ mất thời gian đi ở QL3, đoạn qua Tp.Thái Nguyên ( đường nhỏ, nhiều xe, nhưng cũng ko dài). Topic này chỉ có mục đích chính là chia sẻ những cảnh đẹp trên cung đường mình đi thôi. Bác nào muốn biết cụ thể cung đường có thể vào bình luận nói chuyện nhé :)

Trạm dừng chân đầu tiên trên đường là Bắc Kạn với hồ Ba Bể. Bọn mình đã đặt phòng trc ( ở khu vực hồ có nhiều khu nhà sàn cho thuê nghỉ lắm, giá cả ổn, chỉ có điều ăn uống đắt lắm, ko nên ăn ở đây, thức ăn cũng ko có j đặc biệt )

Hồ Ba Bể nhìn từ trên bến:

Bắt đầu đi thuyền quanh hồ

Đảo bà góa

Đi thuyền trên hồ ( tìm mãi chả thấy cái độc mộc nào )

Last edited by a moderator:
Re: Bắc Kạn- Cao Bằng- Lạng Sơn- Hà Nội,...tuyến đường đẹp nhưng ko nhẹ nhàng

Bác ơi xem lại đi, em đi từ Bắc Kạn sang TP Cao Bằng có 5 đèo đấy chứ, tên em ko nhớ đc hết phải hỏi lại mấy đứa đi cùng. Có thể tên chưa chính xác nhưng số đèo thì chắc chuẩn đấy ah

đèo tài hồ sìn - đèo (ko nhớ tên) , đèo cao bắc - đèo giàng - đèo gió

đó các con đèo từ cao bằng đi bắc kạn, mình xem theo lịch trình từ TPCB đến TXBK :D

Các bác sang o tofun hỏi cụ cọp rừng là biết từng cái ổ gà trên cung này nhá.

Chuẩn là 5 đèo đó các bạn. Mình và một anh bạn cũng mới đi hôm 30/4. đi từ 8h tối Hải Phòng - Chí Linh - Lạng Sơn - Cao Bằng - Bắc Kạn - Thái Nguyên -Hà Nội - Hải Phòng. Cung này đi đường đẹp chỉ có đoạn từ Trùng Khánh đi sang Bắc Pó qua lối Trà Lĩnh hới nhiều ổ gà tý thôi nhưng được cái cảnh đẹp. Các bạn bỏ qua lối đi này hơi phí.
Đường đi Trà Lĩnh hôm 30/4/2013 trời mấy ngày đó mưa, may cho mình là đi đến đâu tạnh mưa đến đó
attachment.php

Đường đi Trà Lĩnh sau một đêm mưa
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Đường bị sạt lở
attachment.php

attachment.php

4 người mới cho qua được để đi tiếp, tưởng quả này phải quay lại rồi.
attachment.php

@ giangnamHPH: bọn em ko đi lối Trà Lĩnh mà lại vòng về Tp Cao Bằng :)
Nhìn quả đường thế kia cũng nản quá nhỉ, với lại tgian ko cho phép đi tour dài như các bác

Cảm ơn bác đã chiể. Hình bác chụp đẹp quá, bác chỉnh máy khẩu độ ntn zậy bác, chác bác có mang theo tripod đúng không bác
Cảnh đẹp, chuyến đi thú vị .. biết bao giờ em mới được trải nghiệm như bác :3

đèo tài hồ sìn - đèo (ko nhớ tên) , đèo cao bắc - đèo giàng - đèo gió

đó các con đèo từ cao bằng đi bắc kạn, mình xem theo lịch trình từ TPCB đến TXBK :D

đèo các bác quyên tên là đèo này đây ở bằng khẩu.

Bác ơi xem lại đi, em đi từ Bắc Kạn sang TP Cao Bằng có 5 đèo đấy chứ, tên em ko nhớ đc hết phải hỏi lại mấy đứa đi cùng. Có thể tên chưa chính xác nhưng số đèo thì chắc chuẩn đấy ah

Thưa bác đèo Khau Khoang nằm trên quốc lộ 4A ạ.

Còn từ HN về theo QL3 em nhớ có Đèo Giang, Đèo Gió, Đèo Cao Bắc, Khau Khang ( có lẽ khác cái khau khoang nhé, em cũng chưa tìm hiểu kỹ ), Tài Hồ Sìn. Còn gì nữa không nhỉ

Last edited:

Đèo Khau Khoang bạn ạ.

Không biết bạn đi từ Pắc Bó sang Bản Giốc bằng đường nào. Mình đi 2 người đợt nghỉ giỗ Mr. Hùng, nhưng hành trình ngược lại với bạn: Pắc Bó - Bản Giốc, Ba Bể. Pắc Bó thì bọn tớ phi xe thẳng vào tận sân, ngồi uống 2 quại bia rồi xuống suối rửa tay đi về, mất mỗi tiền bia 15k/ chai. Đi lòng vòng trên hồ BB thì hết có 300 tiền thuyền, 450 nếu đi sang thác Đầu Đẳng, không rõ các bạn dân vận thế nào mà tốn thế :D

Chả bít bác đi kiểu gì chứ em vừa vào cửa vườn quốc gia ba bề đã bị đóng 2 người tiền vào cửa 400k tiền đi thuyền rồi,cơ mà đi chán pèo chả có j,đi ngắm cái ao tù với 3 cái chỗ gì đó cũng cahsn phè:(

Đường đi Trà Lĩnh sau một đêm mưa
attachment.php

attachment.php

attachment.php

Đường bị sạt lở
attachment.php

attachment.php

4 người mới cho qua được để đi tiếp, tưởng quả này phải quay lại rồi.
attachment.php
EM cũng đi hôm 30-4 1-5 đi bắc bó về đường tổng cọt-trà lĩnh sang thác bản giốc gặp mưa nhưng chắc chắn em không gặp đoạn nào bùn lầy như thế này,sao bác đi đoạn nào nhỉ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,045
190,369
Latest member
nhangtramhuongTH
Back