What's new

[Chia sẻ] Bắc Kạn- Cao Bằng- Lạng Sơn- Hà Nội,...tuyến đường đẹp nhưng ko nhẹ nhàng

Bắc Kạn- Cao Bằng- Lạng Sơn- Hà Nội,...tuyến đường đẹp nhưng ko nhẹ nhàng

Mình đi phượt được hơn 1 năm rồi, các tỉnh phía bắc đã đi hết chỉ còn tuyến Cao Bằng - Bắc Kạn là chưa. Mục đích chủ yếu của chuyến đi chính là thác Bản Giốc, mà nghe đâu bảo ai cũng nên đến 1 lần, phần nữa là vì đang có dự án xây resort 4 sao trên đó, sợ mất đi vẻ tự nhiên của thác. Thế là nhân dịp nghỉ 5 ngày vừa rồi, lôi kéo các bạn cùng thực hiện chuyến đi.

Tuyến đường này trên phượt.vn có nhiều rồi, mình cũng ko cần chỉ cách đi nữa. Cung đường này khá dài, tuy nhiên đường khá đẹp, hầu như ko có đoạn nào khó, có chăng chỉ mất thời gian đi ở QL3, đoạn qua Tp.Thái Nguyên ( đường nhỏ, nhiều xe, nhưng cũng ko dài). Topic này chỉ có mục đích chính là chia sẻ những cảnh đẹp trên cung đường mình đi thôi. Bác nào muốn biết cụ thể cung đường có thể vào bình luận nói chuyện nhé :)

Trạm dừng chân đầu tiên trên đường là Bắc Kạn với hồ Ba Bể. Bọn mình đã đặt phòng trc ( ở khu vực hồ có nhiều khu nhà sàn cho thuê nghỉ lắm, giá cả ổn, chỉ có điều ăn uống đắt lắm, ko nên ăn ở đây, thức ăn cũng ko có j đặc biệt )

Hồ Ba Bể nhìn từ trên bến:

Bắt đầu đi thuyền quanh hồ

Đảo bà góa

Đi thuyền trên hồ ( tìm mãi chả thấy cái độc mộc nào )

Last edited by a moderator:
Re: Bắc Kạn- Cao Bằng- Lạng Sơn- Hà Nội,...tuyến đường đẹp nhưng ko nhẹ nhàng

từ Bắc kạn lên Cao Bằng chỉ qua đèo giàng, đèo gió, đèo cao bắc thôi. ko có đèo khau khoang đâu bác ạ :) em dân Cao Bằng đây :) bác thích đi đường xấu đi thác sao ko bảo em dẫn đi :))

Chắc bạn xa quê hơi lâu

Vậy là các bạn bỏ phí mất một cung đường đẹp rồi. Qua hết thị trấn Hà Quảng thì đến 1 ngã tư, đi tiếp 8km thì vào Pắc Bó và rẽ ngoặt bên phải có một đường đi sang Trà Lĩnh, rồi từ Trà Lĩnh sang Trùng Khánh. Đường này rất đẹp, nhất là đoạn Trà Lĩnh.

Thuyền ở BB thì cũng to bằng nhau thôi. Bọn tớ đi 2 người, mang ít bia lên tàn tàn ngắm hồ, uống xong thì về. Tiền thì giá chung là 650 như bạn đã đi đấy, nhưng tùy mình nói chuyện thế nào thôi, hoặc có khi hôm tớ đi ít khách quá nên giảm giá :D

Tớ có vài ảnh trên đường Trà Lĩnh đi Trùng Khánh xin góp vui, chụp bằng đt nên chất lượng hơi tệ nhưng chắc đủ hình dung :D

Bọn em có ng quen ở tp Cao Bằng nên sáng hôm đi Pác Pó gửi đồ ở TP, vậy nên phải quay lại đó lấy đồ, thêm nữa do tgian ko nhiều nên chỉ mong nhanh chóng đến đc thác Bản Giốc, chứ em cũng muốn đi cung đường khám phá lắm chứ ;)
P/s: bác có con cào cào thế kia thì đi cung này hơi phí :)))

e đang ở cb mà bác =.= đèo khau khoang nằm trên QL 4A đuwfowng đi Đông Khê - Lạng Sơn thôi!

Bác ơi xem lại đi, em đi từ Bắc Kạn sang TP Cao Bằng có 5 đèo đấy chứ, tên em ko nhớ đc hết phải hỏi lại mấy đứa đi cùng. Có thể tên chưa chính xác nhưng số đèo thì chắc chuẩn đấy ah

Em xin tiếp tục phần ảnh, mấy hôm nay bận quá :)
Kế hoạch hơi chậm chút xíu khi 1 xe trong đoàn vừa ra khỏi động thì thủng xăm, đến được thác đã là gần 5 giờ chiều, thời gian quá gấp vì còn phải sang Lạng Sơn cho kịp về HN vào sáng mai.
Từ trên đường núi nhìn xuống thác đã thấy háo hức lắm rồi

Gửi xe vào bãi, các bác có thể gửi nhờ đồ đạc free trong đồn biên phòng ( quên tên rồi), đi bộ xuống thác

Thời gian này đc coi là ít nước nhưng cũng đủ hùng vĩ lắm rồi, các bác đi vào khoảng t6, t7 chắc nước nhiều lắm

Có thể thấy bên Tàu nó đầu tư hơn bên mình, chắc có hẳn tour ra thăm tận chân thác, bên nó là núi, có xe điện đưa đến tận nơi, bên mình thì em thấy mấy cái chòi bán nước nhìn lom dom lắm, làm xấu hẳn đi cảnh đẹp. Hi vọng dự án resort sẽ nâng tầm thác Bản Giốc hơn

Em xin tiếp ảnh

Đến nơi muộ quá, trời tối ảnh xấu quá

Nhìn có mấy tầng thác, từ trên cao chụp xuống chắc hoành lắm

:)) Em mới đi cung này tầm tháng 3 xong. Đoạn đường từ Cao Bằng về gần đến Lạng Sơn thì cứ gọi là há mồm, đường đang làm nên bui kinh khủng. Còn đường ở Cao Bằng thì đẹp và mềm mại khỏi chê luôn. :))

:)) Em mới đi cung này tầm tháng 3 xong. Đoạn đường từ Cao Bằng về gần đến Lạng Sơn thì cứ gọi là há mồm, đường đang làm nên bui kinh khủng. Còn đường ở Cao Bằng thì đẹp và mềm mại khỏi chê luôn. :))
Chắc em đi theo hướng Đông Khê, Thất Khê ah? Đường xá a thấy cũng khá ổn mà
Về đến LS thì cứ thế vít về HN thôi :)))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,716
190,161
Latest member
haivt27020
Back