What's new

[Chia sẻ] [BẮC KINH DU KÝ] - Hành trình đi tìm những sắc màu

(beer) Chào Diễn đàn. Mình là thành viên mới. Hân hạnh đến với Diễn đàn.

Mình biết đến Diễn đàn trong một lần tìm kiếm thông tin cho chuyến đi Bắc Kinh của mình. Nhờ những kinh nghiệm chia sẻ bổ ích của các bạn, mình đã thực hiện chuyến đi tốt đẹp. Mình rất biết ơn.

Đã có nhiều topic hấp dẫn của các anh/chị và các bạn giới thiệu về các địa danh trên đất nước Trung Quốc, tuy nhiên theo mình nhận thấy chưa có topic nào đi sâu giới thiệu rõ nét về thủ đô Bắc Kinh. Cho nên, mình mạo muội xin phép lập topic này, tóm tắt lại hành trình của mình, qua đó cung cấp đầy đủ hơn hình ảnh và thông tin về thành phố này, nhằm chia sẻ tới những ai quan tâm hoặc có ý định tham quan Bắc Kinh trong tương lai.

Mình yêu thích kiến trúc và đô thị, thành thử góc nhìn của mình có xu hướng đi sâu về hai yếu tố này. Bắc Kinh là thành phố có nhiều sắc thái kiến trúc. Do đó, mình lấy chủ đề cho loại bài viết này là "Bắc Kinh du ký - Hành trình đi tìm những sắc màu".

Hy vọng mình có thể mang đến vài thông tin bổ ích để chia sẻ tới các bạn, như mình đã từng nhận được từ các bạn.

Trân trọng :)

Last edited:
Cận cảnh Bắc Kinh (tiếp)

Bàn chuyện “nỗi buồn” và chuyện đi lại rồi, bây giờ bàn chuyện ở và chuyện ăn. :D

Đi bụi ở Bắc Kinh, nếu bạn không ngại ở hostel (dùng chung phòng, gọi là “dorm”, 1 phòng có nhiều giường tầng, người ra vào thay đổi hàng ngày, có toilet riêng trong phòng), thì có thể tiết kiệm kha khá chi phí so với thuê khách sạn. Những ngày ở Bắc Kinh, tui chọn 1 hostel có vị trí đắc địa ngay trung tâm, sát bên Tử Cấm Thành, bước ra khỏi cửa là trạm xe bus, đi lại tham quan rất thuận tiện, giá phòng dorm là 50RMB/đêm (khoảng 150 nghìn đồng).

Về khoản ăn uống, theo tui thì mặt bằng giá cao hơn một chút so với Sài Gòn. Một bữa ăn vừa đủ no ở quán hè đường giá khoảng 20RMB (70 nghìn đồng), muốn sang thì vô quán lịch sự giá tiền đắt hơn gấp đôi.

Ở các khu trung tâm sầm uất, có thể dễ dàng tìm thấy KFC, Mc Donald, Yoshinoya… là những thương hiệu ăn nhanh uy tín, giá cả tương đối dễ chịu, 20-40RMB/suất ăn. Ai thích nhâm nhi cà phê Starbucks thì chỉ mất khoảng 15-25RMB tùy loại thức uống.

Ngoài ra có một thứ đồ uống “đặc sản” Bắc Kinh, trông khá thú vị đó là sữa chua Bắc Kinh (xem ảnh dưới, nguồn: internet)!

Nó cũng chỉ như yaourt bên mình, nhưng đặc sắc hơn vì được đựng trong hũ sành khá bắt mắt. Sữa chua dạng lỏng, cắm ống hút để uống. Giá khá mềm 1-2RMB/hũ (khoảng 5.000đ). Lưu ý, nếu mua ở các khu du lịch thì dễ bị “chém” tới 5RMB/hũ :D . Nên mua yaourt ở các tiệm tạp hóa trên phố sẽ rẻ hơn. ;)

Last edited:
Cận cảnh Bắc Kinh (tiếp)

Một trong những trở ngại mà nhiều người còn e dè chưa dám tự mình đến Bắc Kinh là ngôn ngữ.

Có hiểu biết về Hán tự sẽ là một lợi thế, giúp bạn đọc tên đường, nhận biết địa điểm và xác định vị trí. Nhưng nếu hoàn toàn không biết tiếng Hoa, bạn cũng đừng lo lắng. Tại các ga tàu điện, hay trên xe bus, tại các điểm tham quan… đều có chỉ dẫn rõ ràng và chi tiết bằng tiếng Anh. Đường sá Bắc Kinh không ngoằn ngoèo xiên xọ mà vuông vức theo hình ô cờ, rất dễ xác định hướng.

Cận cảnh Bắc Kinh (tiếp)

Với những bạn yêu thích “shopping” thì Bắc Kinh có khá nhiều địa chỉ mua sắm hấp dẫn cho bạn lựa chọn. Thích hàng hiệu thì đến khu Vương Phủ Tỉnh, thích không gian ngoài trời lạ mắt, vừa cổ kính vừa hiện đại thì có phố mua sắm ở khu Tiền Môn (ảnh trên).

Tuy nhiên, theo tui nhận thấy không nên mua sắm hàng thời trang ở Trung Quốc vì mẫu mã “sến”, chất vải không cao cấp. Nếu để ý cách ăn mặc của người dân Bắc Kinh, bạn cũng sẽ dễ dàng nhận ra sự “màu mè lòe loẹt”, có phần “bình dân” và kém lịch thiệp hơn rất nhiều so với dân Tokyo chẳng hạn. Điều này không hẳn vì mức thu nhập, mà chỉ đơn giản bởi vì chất lượng mẫu mã hàng hóa và thị hiếu của người tiêu dùng khác nhau ở các quốc gia này.

Cận cảnh Bắc Kinh (tiếp)

Bên cạnh việc tham quan các địa chỉ du lịch nổi tiếng, bạn nào “sành điệu” có thú vui và sở thích không đụng hàng, chẳng hạn như tìm tòi thưởng thức các quán ăn ngon, hay tìm đến các điểm văn hóa (xem phim, thăm bảo tàng, thư viện, sở thú…), hoặc đơn giản chỉ thích tìm đến những công viên xanh, những khoảng không gian nghệ thuật, thì Bắc Kinh hoàn toàn có thể đáp ứng các nhu cầu này.

Quán cafe trong hình nằm ở khu trại điêu khắc 798 Art Zone. Khu này khá thú vị và phù hợp với những bạn yêu thích “kiến trúc/nội thất/thiết kế”.

Lời kết

Đám hoa cỏ sặc sỡ ghép chữ tạo hình này là 北京精神 (Tinh thần Bắc Kinh). Và đây cũng là ý sau cùng mà tui muốn đề cập để khép lại góc nhìn cận cảnh về Bắc Kinh. Bốn chữ này như một khẩu hiệu hành động mà chính quyền thành phố tuyên truyền tới người dân. Vậy như thế nào là “Tinh thần Bắc Kinh”?

Tinh thần Bắc Kinh bao gồm: 爱国 (Ái quốc)、创新 (Sáng tạo)、包容 (Bao dung)、厚德 (Đạo đức) (ảnh: internet). Nó như một lời nhắc nhở tới người dân thành phố, và cũng là một sự khẳng định trước toàn thể đất nước Trung Hoa nói riêng hay thế giới nói chung về ý chí đồng lòng xây dựng hình ảnh một Bắc Kinh giàu bản sắc truyền thống hiên ngang mạnh mẽ vươn cao.

-------------------------------------

Hành trình khám phá những sắc màu Bắc Kinh của tui đến đây là kết thúc. Hy vọng những ai yêu mến Bắc Kinh có thêm cảm hứng và tự tin đặt chân đến đây, để tự mình tìm kiếm và cảm nhận thêm nhiều sắc màu khác của thành phố đặc sắc này.

HẾT

(Photo by Kiendzang)

Re: Cận cảnh Bắc Kinh (tiếp)

Người ta thường nhìn vào hình ảnh thủ đô để đánh giá một đất nước, hoặc nhìn vào thái độ của người dân ở nơi công cộng để đánh giá mức độ văn minh của một xã hội. Bắc Kinh là thủ đô và là một thành phố quan trọng, theo lẽ dĩ nhiên những thành phần trí thức điển hình của xã hội tập trung nhiều ở đây.

Tuy vậy, rất dễ bắt gặp hình ảnh những công chức (thông qua dáng vẻ và trang phục đạo mạo chững chạc) thế mà oang oang vô tư nói chuyện điện thoại trên tàu điện hoặc chen lấn khi xếp hàng. Cũng dễ nhìn thấy nhiều nam thanh nữ tú – là hình ảnh đại diện cho lớp trẻ – hồn nhiên như cô tiên xô đẩy chẳng nhường nhịn ai khi bước lên tàu hay xe.

Văn hóa công cộng, với một ví dụ cụ thể là văn hóa tại ga tàu điện ngầm, ở Bắc Kinh nói riêng (và cũng có thể là của Trung Quốc nói chung) còn mang màu sắc “nông nghiệp” rất nhiều, mà tui tin rằng điều tương tự cũng sẽ xảy ra ở Sài Gòn hoặc Hà Nội khi đường sắt đô thị được thành hình trong một ngày không xa.

Nó cho thấy, một xứ sở giàu có đến mấy, vung tiền của xây dựng bộ mặt dù hiện đại đến đâu, cũng không thể tạo ra được văn minh xã hội khi lỗ hổng lớn nhất là “con người” – chủ thể thực hành văn minh – chưa có được sự tiến bộ về văn hóa ứng xử.

Nhưng cũng cần phải xét một cách công bằng, độ hỗn tạp và lộn xộn tại Bắc Kinh có lẽ không hẳn xuất phát từ chính người dân Bắc Kinh, mà từ đối tượng khách thập phương tập trung quá nhiều về đây. Tuy nhiên, cho dù là khách thập phương, thì đa phần đều là người Trung Quốc, nó vẫn là hình ảnh đại diện một cách khách quan và sống động nhất cho khái niệm “dân-Trung-Quốc”.

@"Tám tám" với bạn chủ thớt :): tui cũng yêu chuộng lối sống văn minh, lịch sự hơn nhưng mà tui lại nghĩ nếu cả thế giới này đâu đâu mọi người đều lịch sự, văn minh như người Nhật thì chắc sẽ trật tự hơn nhưng cũng sẽ buồn chán lắm ;). Sự phong phú, đa dạng trong văn hóa, lối sống của từng quốc gia ( bao gồm tốt và xấu) tạo nên một bức tranh sinh động đầy màu sắc và thôi thúc ta khoác ba lô lên đường để khám phá.

Tui có anh bạn người Sing nói rằng bạn ấy chán cuộc sống lúc nào cũng theo trật tự, quy định ở Sing quá, bạn ấy thích sự hỗn loạn, sôi động của SG. Tui nhớ mình đã "trợn mắt" lên và nói với bạn ấy là: "Có khi sau một thời gian sống ở SG, mày sẽ lại nhớ nước Sing trật tự của mày đó :))"

@thainguu: cảm ơn bác đã quan tâm theo dõi. Rất vui với lời nhận xét của bác :)

@Naisana: cách nhìn của bạn khá thú vị. Đúng là cuộc sống có thế này thế khác. Phải lộn xộn, phải xô bồ mới nhận ra đó là TQ phải không bạn? Chứ nếu không thì lại thành NB mất rồi (c)

Cảm ơn bạn vì bài viết rất đầu tư và thú vị, mình cũng có dịp đi Bắc Kinh, nhưng cái nhìn của mình khác bạn đôi chút nhưng nói thật là với mình bắc kinh chỉ thể hiện được khả năng lấy thịt đè người của TQ, mọi công trình và cảnh quan của nó đa phần là nhân tạo. Mới đầu thấy cũng hoàng tráng nhưng riết rồi cũng thấy chán, dịp đó mình đi tour với văn phòng ở trọn 5 ngày bên Bắc Kinh, nói thật là khá ổn vì đi tour cũng có ra ngoài đi chơi ban đêm bằng tàu điện ngầm nhưng thấy rất an toàn chứ không có vấn đề gì cả. Riêng chuyện ăn uống thì mới ăn thấy cũng ổn nhưng ăn nhiều ngày thì hơi bị ngán vì bên đó họ ăn nhiều dầu. Một kinh nghiệm nhỏ khi qua đây là cầm theo ớt, nước mắm vì như thế ăn uống sẽ đỡ ngán hơn!

@Vinh Pham: cảm ơn ý kiến chia sẻ của bạn. Đặc biệt, bạn đã bổ sung thông tin khá chuẩn về khẩu vị thức ăn. Đây cũng là một kinh nghiệm bổ ích cho những ai lần đầu đi Trung Quốc nói chung, hoặc Bắc Kinh nói riêng. :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,369
190,550
Latest member
thietbinas
Back