What's new

Bảo Lộc - Đất của Trà và Cafe

Thực sự mà nói thì cái đầu mình rối tinh trước khi đi Bảo Lộc. Rối tinh vì thất nghiệp và suy nghĩ linh tinh. Nhưng đến Bảo Lộc rồi, lại là một may mắn với mình. hi hi.

Mình biết, có rất nhiều người đã Phượt Bảo Lộc, với mình, mình nhảy xe Phương Trang thôi, có 90K, không đắt lắm.

Ngồi xe Phương Trang, mình vinh dự được ngồi cạnh cửa số nhé, mỗi tội, từ cái cửa này chỉ nhìn được có chân núi, ụ đất và mặt đường thôi, thỉnh thoảng mới thưởng thức được vài cái ôtô nó chạy ngược lại.

Về người dân Bảo Lộc, thật sự họ trân trọng từng đồng xu kiếm được, họ vẫn tiêu những đồng tiền giấy 500 đồng và xu 200 đồng (cái vốn từ nghèo nàn của mình chẳng tìm được từ nào để diễn tả, chỉ xin nêu ra 1 ví dụ sau: Mình ra chợ mua hành lá và ít rau thơm, người bán hàng nói 500 đồng và thật ngạc nhiên khi họ trả mình tờ 500 đồng tiền thối. Cái 500 đồng rau của họ phải bằng 2000 đồng ở chợ Sài Gòn hay Hà Nội. Đặc biệt ở Hà Nội, chẳng ai còn tiêu 500 đồng nữa cả)

Từ nhà thờ Bảo Lộc, trên cùng con đường đi vào thác Damb'ri, mình ghé vào Tu Viện Bát Nhã. Cảnh vật ở đây thật thanh tịnh, yên bình và ...tuyệt đẹp... Không phải bốc phét chứ mình như được thoát khỏi sự phàm tục, như được sống ở cõi niết bàn khi đi lang thang trong tu viện.
Hy vọng, các bạn thích những hình này nhé:

Mình thích nhất con đường này, đặc biệt là 2 chữ "trà thơm". Còn nhiều chữ khác nữa chờ các bạn đến khám phá nhé. Thú vị lắm.

Tu Viện Bát Nhã lấp ló dưới hàng thông

Vườn trà của Tu Viện Bát Nhã

Và đây là bông hoa mình chụp được lúc mưa vừa ngớt chút chút

Thác Damb'ri thì ai cũng biết rồi, Thật Dữ dội và Hùng Vĩ

Cái cây này thì mình chẳng biết nói sao nữa. Chụp ngay trên đầu dốc đi xuống Damb'ri

Vì ở Bảo Lộc, mình không có xe, với lại, chưa biết mô tê đường đi ra sao, mình thuê ông xe ôm với giá 80K mà đón mình từ nhà, đi Tu Viện Bát Nhã, đi Damb'ri, rồi lượn lờ lòng vòng khu trồng chè Tam Châu, lượn quanh Chợ Bảo Lộc và cuối cùng là về nhà Thờ Bảo Lộc. Với mình là quá rẻ, nhưng bác mình nói, vẫn đắt. Trời!!!

Mình còn chụp được ảnh cây cà chua nữa cơ, mà tại trong bài chỉ cho phép 7 ảnh, nên không up lên được. Tiếc quá.

Thực sự, với mình, còn nhiều chỗ để khám phá Bảo Lộc lắm như Đỉnh Mùa Đông, Khu Nuôi tằm, và đặc biệt là khu Tam Giác Quỷ.

Đành hẹn lần sau vác xế nổ đến Bảo Lộc vậy.

Last edited by a moderator:
Qua sự kiện ở TVBN, chủ nhật vừa rồi mình có đi TVBN, nhưng thật là thất vọng, thầy Thích Đồng Thanh đệ tử của Thầy Thích Đức Nghi không cho phép chụp ảnh trong khuôn viên Tu viện nữa vì nhiều lý do như các bạn đã biết.

Hiện nay thầy Thích Đức Nghi nhập thất thiền không tiếp xúc với ai cả.

TVBN giờ đây không còn đẹp như xưa, một số cảnh đẹp đã bị phá, chỉ còn một ít thôi.Tuy không được phép chụp hình trong TVmình cũng chụp được 1 số hình bên ngoài TV:

Mặt tiền Tu viện:
picture.php

Tảng đá ở cổng của TV chỉ còn lại 4 chữ Tu Viện Bát Nhã, tại sao những người quản lý trong Tu Viện lại để phá đi những hàng chữ thư pháp trên tảng đá đẹp như thế, cũng có thể họ tự tay phá đi vì những lý do khác nhau mà mình chưa biết:
picture.php

Các bạn xem tảng đá ngày xưa ( chưa có sự cố):
picture.php

Vì không được phép chụp hình trong TV, mình chỉ vào lễ phật ở chánh điện, rồi đi thăm em Dambri quyến rũ, em Dambri vẫn đẹp như ngày nào, nay lại càng đẹp và cuồn cuộn, cuốn hút rất mãnh liệt.
Thác Dambri chụp từ xa:
picture.php

Chụp gần hơn:
picture.php

Ngoài ra trong khuôn viên Thác Dambri còn có 1 cái thác rất thích hợp cho picnic vì có thể tắm dưới thác, thác này gọi là thác Dahasa (nếu mình không nhớ lầm), muốn đến đây bạn phải mua vé cáp treo 20k, sau khi qua cáp treo, bạn phải đi bộ khỏng 100m mới nhìn thấy.
picture.php

Thác Dambri hiện nay do DNTN trà Tâm Châu khai thác, bán vé 20k/pax. Khi bước vào cổng mình thấy có cái bình trà to như thế này này:
picture.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,147
Latest member
daniel22
Back