What's new

[Chia sẻ] Bảo tàng và Phượt

Chào các bạn,

Tôi lập ra Topic này với mong muốn chia sẻ sở thích thăm bảo tàng, triển lãm với các bạn họ nhà Phượt. Đáng ra Topic này nên nằm bên mục "Phượt theo chủ đề", nhưng những bài viết của tôi sẽ đề cập nhiều đến các bảo tàng ở châu Âu, vì vậy tôi quyết định đặt Topic tại đây. Tôi hy vọng nhận được nhiều sự chia sẻ, đóng góp bài viết về bảo tàng không những ở châu Âu mà còn khắp nơi trên thế giới của các Phượt !!! (beer)

Tại sao lại là bảo tàng?

Trước hết chủ đề bảo tàng xứng đáng có một Topic riêng như vậy. Du lịch đối với nhiều bạn trên diễn đàn này là sống, là khám phá, là tìm hiểu văn hóa ...Trong khi đó bảo tàng lại là một trong nhưng nơi tiêu biểu lưu giữ và tôn vinh các giá trị của văn minh nhân loại.

Cuộc sống vốn dĩ phong phú và đa dạng. Con người cũng vậy. Mỗi người thích du lịch theo một kiểu khác nhau. Mỗi người đánh giá 1 điểm đến đẹp, xấu, hấp dẫn... theo từng tiêu chí khác nhau. Đối với cá nhân tôi, 1 thành phố đẹp không chỉ bởi vẻ bên ngoài của nó mà còn đẹp bởi những giá trị tinh thần nó đang chứa đựng. Vẻ đẹp chiều sâu này cũng rất cần và đang chờ đợi họ hàng nhà Phượt chúng ta khám phá.:) Hầu hết nhũng nơi đã đến, tôi đều dành 1 khoảng thời gian nhất định cho việc khám phá các bảo tàng.

Trên diễn đàn này đã có nhiều bài viết về bảo tàng, nhưng theo tôi vẫn còn lẻ tẻ, chưa thành hệ thống. Hy vọng qua Topic này các Phượt nhân sẽ có thêm lựa chọn, khám phá mới trên đường phượt.(beer)

Sau chiến dịch Hồ Chí Minh, trước khi hiệp thương tổng tuyển cử năm 1976, chính phủ CMLTCHMNVN ra quyết định thu đổi tiền của chính quyền VNCH:

Đồng tiền phát hành sau ngày thống nhất đất nước đẹp nhất chính là đồng một đồng phát hành năm 1976 (?). Đồng tiền này nhẹ, sáng trắng và không xỉn màu theo thời gian, hơn hẳn các đồng xu phát hành gần đây. Cuối cùng, không thể không nhắc đến đợt đổi tiền tai hại năm 1985. Tiếc là không thể post lên đây cho các bạn 8x+ xem những đồng tiền "khủng" của một thời. Cầm tờ 50 đồng mà đi ăn sáng thế nào cũng bị chửi không khác gì thời bây giờ cầm 500 nghìn để trả tiền gửi xe đạp.

Bồ đã hòa Bờ, lại thắng rồi. Đi ngủ thôi. Hẹn gặp lại tại Houston, TX.

Không biết cái tờ 50 đồng mà bạn tinhcavungtau nói có đúng là tờ này ko nhỉ? ;)

(c)

Last edited:
@tcvt: cái hình ấy cho là bàn thờ mình nhìn thì giống cái lò sưởi cổ điển ở Châu Âu hơn íh, ko đọc SH nhiều,nên ko biết sao, là vì mình học khoa ngôn ngữ nên có tìm hiểu về văn hóa CHâu Âu, thấy cũng giống giống. Ko biết có đúng hem nữa.
Còn cái cây sắc mà nhiều mắc nối mà bạn cho là music stand gì đó thì theo như mình đoán là cái treo ấm nước!!! Kakkkk, cũng đoán thui nha, kakkkk... có sai đừng chửi nhé ^^

Không biết cái tờ 50 đồng mà bạn tinhcavungtau nói có đúng là tờ này ko nhỉ? ;)

(c)

Không phải đâu bạn ạ. Vì tờ 50 đồng mình nhắc đến là "tiền mới" với ý là trên giấy tờ nó vẫn còn giá trị lưu hành (dù chẳng ai dùng cả) nên không tiện đưa lên đây, thế thôi.

@tcvt: cái hình ấy cho là bàn thờ mình nhìn thì giống cái lò sưởi cổ điển ở Châu Âu hơn íh, ko đọc SH nhiều,nên ko biết sao, là vì mình học khoa ngôn ngữ nên có tìm hiểu về văn hóa CHâu Âu, thấy cũng giống giống. Ko biết có đúng hem nữa.
Còn cái cây sắc mà nhiều mắc nối mà bạn cho là music stand gì đó thì theo như mình đoán là cái treo ấm nước!!! Kakkkk, cũng đoán thui nha, kakkkk... có sai đừng chửi nhé ^^

Cám ơn bạn đã quan tâm. Mình sẽ xem lại đấy có phải là lò sưởi không. Còn cái giá mà mình cho là music stand ấy chắc chắn không phải để treo ấm nước đâu vì nó khá là thanh mảnh.

Bạn học khoa ngôn ngữ thì nên viết tiếng Việt đúng chính tả nhé.

Ngày rộng tháng dài, em cưỡi tàu bay lượn sang bên kia bờ đại dương, ghé thăm nước Mỹ của Mark Twain. Không bỏ lỡ cơ hội hiếm có, em lượn xuống Space Center Houston xem bò ăn cỏ bên cạnh tên lửa và tàu con thoi. Không hẳn là một bảo tàng nhưng nơi đây lưu lại gần như tất cả lịch sử của ngành hàng không vũ trụ Mỹ và mở cửa cho con nít vào vừa học vừa chơi.

@tinhcavungtau: tớ search lại roài, đúng là tờ tiền này ko phải, và cũng biết luôn cái tờ mà bạn ko tiện đưa lên :D
Nhưng tớ ko biết cái tờ tiền của tớ nó sản xuất năm nào? Nếu biết, xin chỉ giáo.(c)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back