What's new

[Chia sẻ] Bảo tàng và Phượt

Chào các bạn,

Tôi lập ra Topic này với mong muốn chia sẻ sở thích thăm bảo tàng, triển lãm với các bạn họ nhà Phượt. Đáng ra Topic này nên nằm bên mục "Phượt theo chủ đề", nhưng những bài viết của tôi sẽ đề cập nhiều đến các bảo tàng ở châu Âu, vì vậy tôi quyết định đặt Topic tại đây. Tôi hy vọng nhận được nhiều sự chia sẻ, đóng góp bài viết về bảo tàng không những ở châu Âu mà còn khắp nơi trên thế giới của các Phượt !!! (beer)

Tại sao lại là bảo tàng?

Trước hết chủ đề bảo tàng xứng đáng có một Topic riêng như vậy. Du lịch đối với nhiều bạn trên diễn đàn này là sống, là khám phá, là tìm hiểu văn hóa ...Trong khi đó bảo tàng lại là một trong nhưng nơi tiêu biểu lưu giữ và tôn vinh các giá trị của văn minh nhân loại.

Cuộc sống vốn dĩ phong phú và đa dạng. Con người cũng vậy. Mỗi người thích du lịch theo một kiểu khác nhau. Mỗi người đánh giá 1 điểm đến đẹp, xấu, hấp dẫn... theo từng tiêu chí khác nhau. Đối với cá nhân tôi, 1 thành phố đẹp không chỉ bởi vẻ bên ngoài của nó mà còn đẹp bởi những giá trị tinh thần nó đang chứa đựng. Vẻ đẹp chiều sâu này cũng rất cần và đang chờ đợi họ hàng nhà Phượt chúng ta khám phá.:) Hầu hết nhũng nơi đã đến, tôi đều dành 1 khoảng thời gian nhất định cho việc khám phá các bảo tàng.

Trên diễn đàn này đã có nhiều bài viết về bảo tàng, nhưng theo tôi vẫn còn lẻ tẻ, chưa thành hệ thống. Hy vọng qua Topic này các Phượt nhân sẽ có thêm lựa chọn, khám phá mới trên đường phượt.(beer)

Ông này là dân địa chất hay sao vậy? Mỗi khi địa chất đến nhà, một là mất vợ hai là thêm con.

Hay ông này là dân khảo cổ: vợ càng già càng yêu?

Tầm bậy nào, toàn xuyên tạc. Dân địa chất lãng mạn như thế này cơ:

"А путь и далёк, и долог,
И нельзя повернуть назад.
Держись, геолог, крепись, геолог,
Ты ветра и солнца брат"

Tầm bậy nào, toàn xuyên tạc. Dân địa chất lãng mạn như thế này cơ:

"А путь и далёк, и долог,
И нельзя повернуть назад.
Держись, геолог, крепись, геолог,
Ты ветра и солнца брат"

Tạm dịch xem nào. Cách đây 25 năm tớ đã đạt giả nhất tiếng Nga toàn thành phố, giải nhì toàn quốc mà giờ chẳng hiểu mô tê gì. May còn đọc được chuẩn

Taj Mahal, một công trình kiến trúc tuyệt đẹp, là sự tổng hợp của nhiều phong cách kiến trúc. Tuy nhiên hình ảnh quen thuộc nhất đối với đa số chúng ta chính là tòa lâu đài với mái vòm, tất cả đều tuyền một màu trắng. Cái màu trắng, cái màu trắng ấy, không có gì khác hơn là của marble. Vì cái màu trằng ấy mà marble còn được dùng trong hằng hà sa số các công trình kiến trúc và nghệ thuật khác, to thì như Lăng Bác, nhỏ thì như tượng Venus de Milo hay Capitoline Venus. Mark Twain đã viết một truyện ngắn khá hài hước về Capitoline Venus, có thể đọc tại đây: http://www.readbookonline.net/readOnLine/1527/. Xét về mặt nào đó thì các thứ đồ đồng giả cổ xỉn màu thời gian nhờ hóa chất trên đường Lê Công Kiều cũng chỉ là cùng một kiểu cách như bức tượng trong truyện thôi. Với chuyến du ngoạn ngắn của Tcvt tại Anh quốc, những gì lưu lại về marble chỉ là tấm hình dưới đây nhưng mỗi lần nhìn lại thì đều không khỏi mỉm cười vì luôn liên tưởng đến tập truyện ngắn của Mark Twain in ronéo n+1 năm về trước:

Tiện thể cũng nói luôn trong ở Việt Nam ta marble thường được dịch là cẩm thạch nhưng một món đồ được cho là làm từ cẩm thạch chưa hẳn là được chế tác từ marble!!!

Tình hình là bỗng dưng em chán London, xin hẹn các bác lúc khác. Giờ em quay về Việt nam đây, ghé thăm bảo tàng của thành phố mang tên Bác. Nếu bác mod/min nào thấy để topic ở đây không hợp thì tùy các bác sắp xếp cho em nó chỗ nào ấm cúng tí nhé. Cũng xin lỗi luôn bác chủ topic nhưng em thấy hình như bác bỏ mặc topic này luôn rồi nên em xin lạm quyền một chút ạ.

Ở Sài Gòn, ngay ngã tư NKKN giao với LTT có tọa lạc một cái nhà to thật to, ngày xưa hình như được gọi là dinh Gia Long thì phải, sau này đổi tên là Bảo tàng cách mạng, giờ lại là Bảo tàng Tp.HCM. Em cá là rất nhiều bác trong cái diễn đàn này đi ngang qua đó không dưới 100 lần, có khi các bác còn chụp ảnh cưới ở đó nữa là đằng khác. Em cũng cá luôn là rất nhiều bác trong số kể trên chưa một lần bước chân vào xem trong đó nó có cái gì ở "trỏng".

Một bữa nọ em thấy ngoài cổng bảo tàng có "quảng cáo" triển lãm tiền. Nghe tới tiền là thấy mắt hấp háy liền, em làm siêng bỏ cơm trưa xách máy đi rảo rảo lòng vòng xem có cái thứ gì bắt mắt không. Không biết các bác như thế nào chứ ngày xưa đọc truyện Đảo châu báu của Louis Stevenson là buổi tối em nằm mơ thấy tiền vàng kêu leng keng như thật, giựt mình tỉnh dậy còn tiếc hùi hụi sao không bọc vô áo mang về.

Buổi trưa rất vắng, trừ em ra chỉ có một hai chú tây ba lô. Ở ngay lối vào là tấm bảng to giới thiệu tóm tắt về lịch sử tiền tệ ở Việt Nam:

Cũng như nhiều bác khác, em có thói quen mỗi khi lang thang ở xứ nào đó thì cũng cố gắng dàng dụm lại vài đồng xu lẻ mang về làm kỷ niệm, tệ lắm thì cũng là vài tờ polymer mệnh giá thấp. Riêng với tiền xứ ta thì thuở giờ em chỉ để dành được một ít xu phát hành từ năm 1976. Đó là một phần của tuổi thơ của em cùng với vỏ bao thuốc lá, nắp chai bia và bi ve. Tất cả những thứ này đối với các bạn trẻ ngày nay có thể rất là buồn cười nhưng ngày xửa ngày xưa đó chính là niềm vui sau giờ tan trường của em. Em không sưu tầm tiền cổ, cũng không biết chữ Hán nên cái hướng dẫn dưới đây cực kỳ có ích đối với em:

Tiếc là em mở khẩu lớn để không phải đánh đèn nên phần trên cùng không được nét.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,553
190,118
Latest member
abmintern
Back