What's new

[Chia sẻ] Bảo tàng và Phượt

Chào các bạn,

Tôi lập ra Topic này với mong muốn chia sẻ sở thích thăm bảo tàng, triển lãm với các bạn họ nhà Phượt. Đáng ra Topic này nên nằm bên mục "Phượt theo chủ đề", nhưng những bài viết của tôi sẽ đề cập nhiều đến các bảo tàng ở châu Âu, vì vậy tôi quyết định đặt Topic tại đây. Tôi hy vọng nhận được nhiều sự chia sẻ, đóng góp bài viết về bảo tàng không những ở châu Âu mà còn khắp nơi trên thế giới của các Phượt !!! (beer)

Tại sao lại là bảo tàng?

Trước hết chủ đề bảo tàng xứng đáng có một Topic riêng như vậy. Du lịch đối với nhiều bạn trên diễn đàn này là sống, là khám phá, là tìm hiểu văn hóa ...Trong khi đó bảo tàng lại là một trong nhưng nơi tiêu biểu lưu giữ và tôn vinh các giá trị của văn minh nhân loại.

Cuộc sống vốn dĩ phong phú và đa dạng. Con người cũng vậy. Mỗi người thích du lịch theo một kiểu khác nhau. Mỗi người đánh giá 1 điểm đến đẹp, xấu, hấp dẫn... theo từng tiêu chí khác nhau. Đối với cá nhân tôi, 1 thành phố đẹp không chỉ bởi vẻ bên ngoài của nó mà còn đẹp bởi những giá trị tinh thần nó đang chứa đựng. Vẻ đẹp chiều sâu này cũng rất cần và đang chờ đợi họ hàng nhà Phượt chúng ta khám phá.:) Hầu hết nhũng nơi đã đến, tôi đều dành 1 khoảng thời gian nhất định cho việc khám phá các bảo tàng.

Trên diễn đàn này đã có nhiều bài viết về bảo tàng, nhưng theo tôi vẫn còn lẻ tẻ, chưa thành hệ thống. Hy vọng qua Topic này các Phượt nhân sẽ có thêm lựa chọn, khám phá mới trên đường phượt.(beer)

Cái này gọi là thước đo tiền. Theo ngu ý của em thì cái dụng cụ này có tính sáng tạo cao do phương pháp tiếp cận để giải quyết vấn đề độc đáo của nó, na ná như Trạng Lường cân voi vậy.

Em xin lỗi, em vừa tra được trong cuốn Kỹ thuật của người An Nam (Technique du peuple Annamite) thì cái này được gọi là VỈ TIỀN.

Last edited:
À há, lâu rồi mới quay lại cái topic này.

Tiền này là tiền nguyên một niêu:

Ước gì có cục tiền này nhỉ, chắc thừa sức đổi được một cục vàng có trọng lượng tương đương.

Còn nguyên xi nhé:

Kiểu này chắc là ngày xửa ngày xưa ông nhà giàu nào chôn tiền ở bốn góc giường làm của.

Bác nào mắt tỏ mắt tinh xem giùm em tiền này là tiền gì:

Em cứ thấy tiền là thích nhưng ngặt một nỗi tiền nó không thích em. Đến như mấy đồng xu này gần mắt em thế nhưng vẫn thật xa cách :(

Mình rất thích các bảo tàng. Đặc biệt ở các nước phương Tây, bảo tàng không chỉ là nơi giải trí dành cho gia đình cuối tuần mà còn là nơi để học tập, mở rộng vốn hiểu biết cho giới trẻ (đó là lý do vì sao mỗi lần mình đi bảo tàng, đều thấy con nít rất nhiều, không như ở VN).

Chủ đề mà bạn mở ra rất hay và thú vị. Hy vọng cuối tuần có thời gian mình sẽ đóng góp thêm vài bảo tàng thú vị khác. :)

@ chemiboy: Mình không mở ra chủ đề này, mình chỉ duy trì nó thôi. Hoan nghênh bạn tiếp sức cho mình.

Tiếp tục nhé:

Đồng này nhìn còn mới coong. Em tự giận mình năm bảy lần định bụng đi học lấy dăm ba chữ Tàu để đọc sách của các bậc tiền nhận nhưng quyết tâm chưa đủ cao nên giờ vẫn cứ mù tịt, vốn chữ Tàu chỉ dừng lại ở chữ Song Hỷ. Bác nào lỡ xem qua đọc được chữ thì cho em xin vài cái chú thích, em xin đa tạ.

Mấy đồng này có lỗ vuông ở giữa. Em hơi thắc mắc là tại sao làm lỗ vuông mà không làm lỗ tròn:

Thêm một đồng lỗ vuông nữa. Đồng này hơi nhiều chữ. Có lẽ là đồng tiền thưởng hay đại loại thế:

Đồng xu này không hiểu sao gợi nhắc cho tcvt về cái đồng hồ Slava cũ mặc dù nhìn nó gần giống loại đồng hồ bỏ túi hơn:

Ngoài tiền xu, tiền giấy ra trong lần trưng bày này tcvt còn thấy có cả bạc thỏi:

Hì hì, tự dưng mường tượng ra từng đoàn xe chở ngân lượng lọc cọc đi trên con đường đá....

Mấy đồng này có lỗ vuông ở giữa. Em hơi thắc mắc là tại sao làm lỗ vuông mà không làm lỗ tròn:

Theo như mình biết lý do là: vì đồng xu hình tròn, tượng trưng cho TRỜI (và vua chính là đấng thiên tử - con trời, người ban hành đồng tiền cho dân), còn hình vuông nhỏ tượng trưng cho ĐẤT, nằm trong hình tròn, dưới vòm trời của thiên tử. :)

Cách mạng tháng Tám thành công, chính phủ Việt Nam Dân chủ Cộng hòa ra đời, "giấy bạc cụ Hồ" được phát hành:

Giao thông không thuận tiện, mỗi vùng trong cả nước có cách làm riêng của mình:

Ở miền Trung:

và ở Nam Bộ:

Có thể thấy chỉ có lòng tin chứ không phải lượng vàng dự trữ nào đó đã đảm bảo cho những đồng tiền giấy thô sơ này có giá trị thanh toán.

Bản kẽm in tiền:

Bạn nào biết cho tcvt hỏi dòng chữ bên dưới dòng VIỆT-NAM DÂN CHỦ CỘNG-HÒA là chữ Hán hay chữ Nôm?

Hoà bình lập lại trên miền Bắc:

Một chính quyền được lập ra tại miền Nam dưới sự hậu thuẫn của chính phủ Hoa Kỳ:

Trong hội nghị bốn bên về Việt Nam ở Pari, ngoài đoàn Hoa Kỳ, đoàn VNCH và đoàn VNDCCH còn có đoàn của Chính phủ Cách mạng Lâm thời miền Nam VN. Tiền thân của chính phủ này là Mặt trận Dân tộc Giải phóng miền Nam VN:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back