What's new

Bật lửa, vật không thể thiếu

Nhất trí với ý kiến của bác! Mà bây giờ đa số các loại quẹt ga là của Việt Nam làm đó các bác ơi, không phải là hàng Tàu như hồi trước đâu.
Các loại Zippo dùng thì đẹp thật, nhưng khi bị ẩm ướt là đi đứt hết. Với lại đi phượt mất thì tiếc lắm lắm.

Theo mình thì tùy vào chuyến đi; Nếu đi biển thì ắt mình sử dụng Zippo. Nếu đi rừng hay leo núi thì sài quẹt gaz. Do mình nghiện thuốc nên lúc nào cũng thủ 3 cái quẹt trong balo. Cần thiết thì trong balo luôn có hộp diêm chịu nước của Coleman dành cho trường hợp mấy cái quẹt kia tử trận.

Em nghĩ mang theo 1 cái bật lửa Bic + 1 cái bật lửa China cho chắc ăn. Còn Zip em thấy nó dùng hao xăng quá.
Em đổi ý rồi:( . Chơi cái này cho khỏi đụng hàng.:D
http://www.youtube.com/watch?v=8PfK0zrCTTc
=))=))

Ừ thì mấy cái quẹt ga bây giờ của Việt Nam, nhưng chất lượng có khi thua mấy hàng Tàu trước đây ấy chứ! Được cái là nó rẻ hơn tí.

Last edited by a moderator:
Đánh lửa bằng bao cao su vẫn được đấy nhưng thấy vậy chứ không dễ đâu bạn ạ. Cái clip bạn đưa là thằng bip bợm lừa đảo, nó để sẵn 1 mẩu than ở dưới rồi thổi phù lên. Hehehe gạt được mấy thằng tây. Bạn nhìn thật kỹ nhé để cái hội tụ dưới bùi nhùi ít nhất 5 phút sau nó mới ngún lửa, còn thằng này vừa để vô la xịt khói biết ngay là xạo. Và đốm cháy lại kế bên hội tụ chứ không phải ngay hội tụ.

Đáy lon bia, nước ngọt, bò húc.... cũng đánh lửa được đó.

Đánh lửa bằng bao cao su vẫn được đấy nhưng thấy vậy chứ không dễ đâu bạn ạ. Cái clip bạn đưa là thằng bip bợm lừa đảo, nó để sẵn 1 mẩu than ở dưới rồi thổi phù lên. Hehehe gạt được mấy thằng tây. Bạn nhìn thật kỹ nhé để cái hội tụ dưới bùi nhùi ít nhất 5 phút sau nó mới ngún lửa, còn thằng này vừa để vô la xịt khói biết ngay là xạo. Và đốm cháy lại kế bên hội tụ chứ không phải ngay hội tụ.

Đáy lon bia, nước ngọt, bò húc.... cũng đánh lửa được đó.
Em để ý lại mới thấy. Cơ mà bác có dùng BCS để tạo ra lửa bao giờ chưa? Hôm trước em thấy cái clip đó hay hay nên mua BCS về làm thử, hình như là Delux gì gì đấy (ko nhớ rõ), cái loại mà có mùi dâu, có gai và màu hồng ấy :D (lúc ấy em không để ý, chỉ kiếm loại rẻ nhất mà mua thôi:)) ). Em làm thử thì thấy ánh sáng nó không có hội tụ thành điểm mà tạo thành đường cong, vậy là do BCS đó hay tất cả các BCS khác đều như vậy?
Trong lần ấy em cũng thử tạo lửa bằng kính lúp, nhưng chỉ làm được với giấy, bằng cách gấp giấy lại thành nhiều lớp để có nhiều điểm lửa và lửa cháy lâu hơn, còn rơm hay lá dừa khô thì không làm được, vì khi dùng kính lúp hội tụ vào rơm, lá dừa khô thì lửa cháy thành điểm nhỏ rồi tự tắt, y như dùng với giấy để 1 lớp vậy. Bác có kinh nghiệm thì chỉ em với ạ. Thanks

Em thì dùng 1 cái quet gaz Bic và một cây magnesium. Zippo cũng hay nhưng bất tiện vì phải châm xăng thường xuyên.

Em đi rừng thì luôn có vài cái bật lửa 1k/c. Rẻ, dễ sử dụng...
Trong balo có vài thứ dự phòng cho trường hợp khẩn cấp như bật lửa, thuốc, 1 con dao gấp và 1 cái kéo gấp, bông băng, (những thứ này em luôn bỏ vào 1 cái ngăn nhỏ tự chế ở đáy balo và nó nằm gần như 24/7/360 ngày, chỉ khi giặt balo mới lôi ra, em luôn mang những thứ này đi bất cứ đâu miễn là mang balo đi :D, nó cũng khá nhẹ tầm 400g và gọn gàng trong 1 cái gói lớn tầm 3 bao thuốc lá). ... ....được gói kỹ chống nước và bỏ vào đáy balo, những thứ này nếu bình thường thì không dùng bao giờ và cũng chưa bao giờ dùng vì balo luôn có đủ đồ tương tự. Đi hàng chục chuyến chưa bao giờ cần làm lửa bằng que ( rảnh ngồi thử vài lần nhưng dek được)

Cái thanh đánh lửa không sợ bị ước nhưng muốn lấy lửa thì hơi lâu đấy bác Baby-n2t2k. Cả 2 điều giống nhau cả bạn ơi. Phải tập trước nhà, không thôi lúc cần thì làm hoài không được đó.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,189
189,947
Latest member
uyen13579
Back