What's new

[Chia sẻ] Bavaria - Có một ước mơ thời thơ ấu

Bavaria với tôi đơn giản là một ước mơ – ước mơ từ những ngày còn rất nhỏ. Ước mơ đó được nhen nhóm từ những trang trong bộ truyện “Tứ quái TKKG” của nhà văn người Đức Stefan Wolf mà tôi nhận được từ một người họ hàng. Đó là lần đầu tiên đầu óc tôi bay bổng tưởng tượng về “những cánh đồng bàng bạc thơ ca” của vùng ngoại ô Munich, những hồ rộng mênh mông, mặt nước đen tuyền bao bọc bởi những cụm rừng thông và dẻ gai cùng một con đường rừng hẹp dọc bờ đất; hay những nông trang cổ kính nằm tách biệt giữa những cánh đồng bạt ngàn của vùng nông thôn miền Nam nước Đức. Rồi khi lớn hơn một chút, tôi hoàn toàn bị mê hoặc bởi những thước phim về vùng núi Alps xanh tươi, hùng vĩ qua các chương trình “Du lịch vòng quanh thế giới” hay “Ký sự hỏa xa – hành trình xuyên lục địa”. Cứ thế, cái ước mơ thời thơ ấu ấy cứ ngày càng lớn dần và thôi thúc tôi thực hiện một chuyến đi đến quê hương của những chú Hùm Xám. Để rồi, khi vừa bước sang tuổi 25, tôi đã có những trải nghiệm khó quên ở vùng đất này.

Ba ngày ở Bavaria, cùng với thời tiết đầy mưa gió, là một quãng thời gian khá gấp gáp để chiêm ngưỡng vùng đất này. Nhưng chừng đó cũng đủ để lại cho tôi rất nhiều cảm xúc khi được nhìn thấy tận mắt và đắm chìm trong sự thơ mộng và hùng vĩ của nó. Đó là sự choáng ngợp khi bước đi trên con đường dẫn đến lâu đài Neuschwanstein trứ danh. Choáng ngợp vì sự ngoạn mục của sự kết hợp giữa thiên nhiên và công trình nhân tạo, vì đi giữa một con đường xuyên rừng xanh, đầy chất cổ tích nhất mà tôi từng thấy. Vì khung cảnh vùng nông thôn bao la càng lúc càng mở ra rộng hơn khi tôi đi càng lên cao. Và cũng vì đôi lúc… thở không ra hơi vì leo núi.

Lâu đài Neuschwanstein nhìn từ chân núi

Nông thôn Bavaria tít tắp, xanh ngắt nhìn từ lâu đài Neuschwanstein

Một Neuschwanstein huyền bí thấp thoáng nhìn từ khu rừng dưới chân lâu đài

Và một Neuschwanstein đầy kiêu hãnh với vẻ đẹp được cả thế giới ca ngợi

Lâu đài Hohemschwangau và hồ Alpssee - có một Bavaria hùng vĩ

Đó là sự mê hoặc khi đi vào một khu rừng dưới chân lâu đài mà tôi có cảm giác đang đi vào một khu rừng phù thủy, nơi ánh sáng lọt qua khe lá một cách hiếm hoi để rọi xuống nền đất rừng ẩm ướt và những tảng đá được che phủ lớp rêu xanh dày như nhung. Và đó còn là cảm giác yên bình nhưng đơn độc đến kỳ lạ khi bắt gặp một căn chòi gỗ ven hồ đứng lẻ loi giữa rừng thông bạt ngàn mà trước giờ tôi chỉ mới được thấy trên bìa những quyển vở của mình hơn mười lăm về trước.

Hồ Alpssee cạnh lâu đài Neuschwanstein và Hohemschwangau

Gác mái

Lẻ loi bên hồ

Đối xứng

... Còn tiếp....

Cảm ơn bác đã ghé qua, mĩnh thấy người Tây Âu họ có phong cách là làm cái gì là tuyệt đối ra cái đó. Nên xã hội phát triển thì ra phát triển mà thiên nhiên bảo tồn thì cũng cực kỳ hoang dại :D
Phong cảnh tuyệt đẹp bác nhỉ?
Nhà em lượt phượt Á, Phi cũng tương đối rồi nhưng Âu, Mỹ thì Bác chưa đồng ý cho đi. Qua ảnh như thế này em thấy hình như ở các nước Âu, Mỹ, Nhật mỗi một centimet vuông đất đều có sự bàn tay chăm chút của con người, ngay cả những cái cây dại giường như cũng mọc ở những nơi hợp lý.

Thanh kiu những chia sẻ của bác.

Chào bạn, mình thuê hostel Jaegers ở ngay ga Munich giá mình thuê đợt đó (tương đối cao điểm) là 16e - 16e - 22e cho 3 ngày thứ 4, thứ 5, thứ 6. Phòng 10 giường.

Ngẫu nhiên là bác chủ topic lại trùng tên với mình. Cũng xin được góp vui 1 bức ảnh mình chụp trong chuyến đi đến Munich cách đây 2 năm!
Mình cũng bất ngờ khi gặp người trùng tên :). Cảm ơn bác đã ghé thăm. Tấm bác chụp hồ hình như là chụp ở Alpssee nhưng trên con đường dọc bên vách đá phía lâu đài Hohenschwangau phải không ạ?

Mình cũng bất ngờ khi gặp người trùng tên :). Cảm ơn bác đã ghé thăm. Tấm bác chụp hồ hình như là chụp ở Alpssee nhưng trên con đường dọc bên vách đá phía lâu đài Hohenschwangau phải không ạ?
Đúng rồi bác ạ. Bọn mình đi bộ lên lâu đài, nhưng không vào lâu đài ngay mà đi vòng lên cây cầu sắt trước rồi mới quay xuống!
Đây là cây cầu ạ

Đứng trên cầu chụp sang lâu đài

Mình có người quen đang sống ở Nurnberg, Bavaria. Mình chưa đi bao giờ nhưng sắp tới có lẽ Bavaria sẽ được xếp vào travel list.

Bavaria là miền Nam nước Đức đúng không ạ? Không biết miền Nam với miền Bắc nứoc Đức có khác nhau nhiều không? Mình có người quen ở Berlin, nhưng ở đó chắc khác so với miền nam (như Munich chẳng hạn)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back