What's new

[Chia sẻ] Bicycle Road Experience - Chia sẻ kinh nghiệm với những người thích mua xe để Độp

Re: Bicycle Road Experience - Chia sẻ kinh nghiệm với những người thích mua xe để Độp

Lòng vòng hồ tây

Re: Bicycle Road Experience - Chia sẻ kinh nghiệm với những người thích mua xe để Độp

Bác Scoopy chia sẽ thêm kinh nghiệm cho ae đi. Còn cái vụ bảo trì, sữa chữa, linh kiện, linh tinh nữa. Thanhk Bác.

chào bác em cũng mới làm 1 chuyến từ hp và ca mau bằng con xe đạp hàng bãi của nhật mua ở hp. nếu cần chia xẻ gì mời bác vào yahoo của em là acma001 nhé

Bạn có thể chia sẻ cho mình về kinh nghiệm mua xe bãi ở HP được không? Mình cũng đang có ý định đó.

Bác ScoobyDoo ơi , bác dùng cái phần mềm nào để chạy xe đạp và có cái map vậy bác.

Cái này dùng phần mềm Roadbike Pro cài trên iPhone, hiện nay có 3 phần mềm tớ dùng thấy ổn là
1. Roadbike Pro (như hình): có đủ thứ cần thiết, post lên wall FB
2. Cyctastic: Tương tự nhưng chuyên về xe đạp hơn (vẫn của hãng đó, nhưng không hiểu sao lại ra 2 phần mềm)
3. Cyclemeter: Dùng tương tự (vụ đi ba vì là là sài PM này).

Nếu anh em nào ở HN thì tớ share cho (cài giúp lên iPhone lun)

còn anh em nào sài BB thì có cai travit gì đó, quên mất tiêu rồi vì mới cho con em gái con BB mất rồi

Bác Scoopy chia sẽ thêm kinh nghiệm cho ae đi. Còn cái vụ bảo trì, sữa chữa, linh kiện, linh tinh nữa. Thanhk Bác.

Bảo trì: Vụ này là do tính cẩn thận của anh em thôi, nhưng nên chăm sóc xe mỗi lần độp về, đặc biệt là phần xích và líp.
1. Xích líp:
các bạn kô nên dùng dầu đổ và bôi bừa nên xích nhé: cách dùng - mua dầu từ các tiệm bán đồ xe đạp (30k một lọ 50ml thì phải -nếu ko có dùng dầu nhớt xe máy cũng được) về nhỏ (dùng lọ thuốc nhỏ mắt đó) vào các mắt xích rồi sau đó, quay đều cho ngấm (như mấy bà làm bếp, đảo đều cho ngấm :)) ). sau đó lấy rẻ lau thật sạch (tác dụng là xích sạch không bám bụi không bị cát bám vào đi lạo xạo và ko bị bẩn văng ra khung và vành) . vì nguyên tắc chỉ cần dầu nhớt cho mắt xích thôi các kụ ah. phần líp và đĩa không cần tra dầu và lau càng sạch các bám đen càng tốt

2. Các linh kiện có mấy cửa hàng các kụ vào mua và tham khảo nhé (HN only): hangbinhdan.com, bác này nhiều thứ rẻ; 152 Quán Thánh cũng nhiều đồ linh tinh (nên tham khảo giá), bác gì đó gần chỗ 136 Lê Duẩn (gần ngã tư đèn xanh đỏ) cũng nhiều đồ, nhưng hét kinh. Ngoài ra các bạn mua tool thì tốt nhất lên chợ trời hoặc Hàng Thiếc mua cho rẻ các loại cà lê, tuốc vít, khóa các loại,... chỗ 3pstore.vn cũng bán một số đồ. ngoài ra mua đồ phượt anh em qua chỗ umove.com cũng có đồ anh em mua nhiều thì có Member card sẽ được giảm giá, nếu mua ít có thể dùng mã số của tớ sẽ được giảm 3% :) (Mã số Card: 9709 2270 4644 hoặc số đọc số điện thoại của mình cho mấy em ở đó: 0948107165 - mình ko phải là nhân viên hay marketing cho umove đâu nhé, chỉ là giúp anh em tiết kiệm được chút nào hay chút đó thôi).

3. Nhặt:
Các anh em không nên quá phụ thuộc vào mấy bác chuyên về xe Pro vì dân nhẹ ví như mình không thể đánh đu theo được, nên các anh em nên cân nhắc và chịu khó nhặt nhạnh ở các tiêm sửa xe nhỏ, những thứ người ta không dùng đến nhưng nó sẽ có ích với mình.

(Tiếp theo kinh nghiệm luyện tập, ăn, uống)

Quote Originally Posted by Vinh Pham Xem bài
Chào anh scooby,
.......... cũng có ý định đi xuyên việt nhưng chưa biết bao giờ mới thực hiện được.
Mode ơi mode nói câu này hay quá.

Vấn đề nằm ở chỗ là thời gian + tiền bạc + chi phí cơ hội thôi. Nếu Mod quyết tâm vượt qua sẽ thực hiện được thôi. Mình cũng làm vậy. Bây giờ có đủ 3 điều kiện, mặc dù điều kiện XIỀN thì không được khá lắm. Thôi kệ cứ đi cho máu

Em thì cứ nghĩ đã máu thì đừng hỏi bố cháu là ai cơ, sách balo và đi không cần biết ngày mai nó ra sao. E tưởng phượt nó thế cơ. Hihi. Chết rồi, em bị nhầm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,897
190,866
Latest member
binhminhanh
Back