What's new

Bình loạn bên lề topic [KỶ LỤC MỚI] Chiếc Vespa đầu tiên trên đỉnh Fansipan -3143m

Re: [KỶ LỤC MỚI] Chiếc Vespa đầu tiên trên đỉnh Fansipan 3143m (Nóc nhà Đông Dương)

- Bạn chắc là rất sành sỏi về chơi xe nhỉ? Mình thì ít kinh nghiệm lắm, mới biết chơi Vespa khoảng chục năm thôi. Và mình đã kiểm tra đỏ hết cả mắt mà không thấy em Vespa Super nào lại có đề và xi nhan.

Ô hóa ra xe cổ ko xi nhan ko đề, cái này đúng là em sai, em xin lỗi he he.
Nhưng hình như ko có cả đèn hậu nữa, đèn hậu nặng hay nhẹ, sao các bác ko lắp, hay cũng là 1 ứng xử mang tính nhân văn nữa ?? hay xe super Vespa ko có đèn hậu ,,, hoang mang quá he he

Re: [KỶ LỤC MỚI] Chiếc Vespa đầu tiên trên đỉnh Fansipan 3143m (Nóc nhà Đông Dương)

Bốt lại cái ảnh không có bác Ông xã béo cáu quá hóa khùng xóa hết thì thành ra em vu khống he he,,
Chửa thèm lắp hết , mới nổ đc cái động cơ mà đã hò reo mở sâm banh quay cờ líp, em thật thời gian các bác dùng hò reo sâm banh cờ líp thì dùng để lắp phanh côn đèn hậu thì hơn,,,,,,
Mà em nói các bác đừng có cáu nhé ,,, nhất là bác Ông xã béo động đến cái lại bảo em ứng xử ko có cái độ nhân văn , ,, he he em vốn bần nông.

Bốt lại cái ảnh không có bác Ông xã béo cáu quá hóa khùng xóa hết thì thành ra em vu khống he he,,
Chửa thèm lắp hết , mới nổ đc cái động cơ mà đã hò reo mở sâm banh quay cờ líp, em thật thời gian các bác dùng hò reo sâm banh cờ líp thì dùng để lắp phanh côn đèn hậu thì hơn,,,,,,
Mà em nói các bác đừng có cáu nhé ,,, nhất là bác Ông xã béo động đến cái lại bảo em ứng xử ko có cái độ nhân văn , ,, he he em vốn bần nông.

Phải nói bác vẫn giữ được độ hài trong khi chém bài của người khác như khi viết bài ở mục khác, mặc dù đối phương (có cảm giác) không giữ bình tĩnh nữa, bội phục.

Đọc các bài viết của chủ thớt (không riêng ở bíc này), chợt nhớ đến cách xưng hô trên các diễn đàn. Hầu hết các diễn đàn đều có cách xưng hô phổ biến bác-em. Cá biệt một số diễn đàn thì còn xưng hô Cụ -Em, mặc dù họ biết rõ tuổi tác của nhau, off đều đặn, nhưng khi post bài trên diễn đàn thì họ vẫn duy trì cách xưng hô này.

Trở lại topic này không lại lạc đề mất, các bác có bình luận trái chiều (các thành viên bình thường, không phải mod), đều có bề dày về phượt và post bài trên diễn đàn mà em chắc là chủ thớt có lẽ cũng còn phải phấn đầu nhiều mới đạt được như các bác battramdao hay bác vòng ngẩu pín chẳng hạn.

@ thik_di_choi: đây là nick của bạn và nếu hiểu theo nghĩa là "thích đi chơi" thì với vị trí trong Ban điều hành, bạn có thể chỉnh lại 1 chút thành "thích" hoặc "thich" được không ?

Cảm ơn bạn đã góp ý. Thực ra trước khi được (bị) giao nhiệm vụ làm Mod tớ cũng chỉ là mem bình thường. Vì vậy, khi tham gia diễn đần, cũng như mọi người khác, đặt một cái nick sao cho thể hiện được một phần nào đó con người mình. Trước đây trên diễn đàn có một topic "Nick của bạn có nghĩa gì" và cũng rất nhiều bạn chia sẻ ý nghĩa về nick của họ ở đó. Quay trở lại nick của tớ thì đúng như bạn nghĩ có nghĩa là "thích đi chơi", là do bản chất "ham chơi lười làm" mà ra. Về mặt ngữ pháp chữ "K" được dùng đứng đầu từ có nghĩa như chữ "C" (Đường kách mệnh, Bắc Kạn...) nhưng khi tham gia cấu thành "vần" thì không (hoặc chưa) được công nhận. Tuy nhiên thì ai cũng hiểu và các bạn cứ coi như là chỗ tớ thể hiện cá tính lúc đăng ký nick đê(mặc dù cá của tớ cũng là mại cờ thôi) và thực sự nó cũng không phản cảm. Theo ngôn ngữ xì tin phải là "thjk_dj_choj"

Trả nhời bạn Tomato thế này trong topic của chủ thớt quả thật là xì pam nên trước hết xin lỗi chủ thớt vì tớ cũng là người mắm lồm, à quên lắm mồm =)). Bạn Tomato cứ xác nhận đã đọc trả nhời của tớ bằng cách ấn nút "Dislike" chẳng hạn là tớ xoá bài này ngay

Em thấy đúng ra phải vái bác Voòng một vái. Bác đúng là đạt đến cảnh giới vô vi, lấy nhu chế cương, lấy hài chế hòa khí !!!

Trở lại với bác ông xã béo, em xin có ý kiến:

- Bác rất yêu vespa. Nó cũng giống như nhà batramdao yêu xe cào cào, Thik_di_choi thích phích nước, bác Homeless thích mercedes, còn em thích các bạn gái trẻ vậy. Chúc nừng bác có một sở thích lành mạnh. Điểm em muốn bàn đến là bác không thể, và không bao giờ có thể áp đặt người khác cũng thích vespa như bác được, bởi thế giới này đa dạng lắm. Xin đừng vì tình yêu vespa mà quên đi các cô gái đẹp!

- Chắc có những lúc bác đã từng nghe những kỉ lục Guiness lạ lùng, tỉ như cho ốc sên bò lên mặt chẳng hạn, có lẽ bác sẽ bình là kì quái nhưng người thực hiện việc đó vẫn thích thú vì họ đạt được mục đích. Bác coi đưa vespa lên Fansipan là kỉ lục vô tiền khoáng hậu, chúc mừng ý tưởng và kết quả của các bác. Nhưng nhiều bạn khác thì không, đơn giản vì họ không thích vespa, hoặc/ và không thích leo Fan nên họ không coi điều đó có ý nghĩa như bác. Đó là ý kiến cá nhân mà bác nên chấp nhận sự tồn tại chứ đừng phản ứng bằng cách mời họ đi chỗ khác. Em dù hiểu tình cảm của bác, nhưng không đồng tình với cách hơi cố chấp như vậy.

- Trong tranh luận, để "chiến thắng", bằng một con mắt khách quan, em nghĩ bác đã không thuyết phục. Việc bác đưa thêm những chi tiết về lịch sử các diễn đàn, việc đưa tên các lão làng nối danh, hay thắc mắc người khác đã leo Fan chưa, đi lại thế nào càng làm câu chuyện đi xa hơn chủ đề chính hàng chục trang. Nếu bác logic hơn, và chấp nhận lắng nghe hơn, em tin chắc hơn nửa những người đang anti bác sẽ chuyển sang phe ủng hộ.

- Cuối cùng em xin báo cáo, em đã đi Fan rồi ạ, và chắc đủ tuổi để gọi bác là em ! Chúc bác hạnh phúc với vợ và vespa.

Qua những cuộc trao đổi trên diễn đàn, có thể, chúng ta sẽ biết thêm nhiều điều, không chỉ là vấn đề đi như thế nào, đi đâu... Và tôi thích vậy!

Vốn chỉ thường lặng lẽ đọc để hiểu biết thêm, học hỏi thêm, ít tham gia những nơi ‘giang hồ dậy sóng’… kỳ này, nhân tiện đang làm gần hết chai Vodka39 (!?), Sài Gòn mưa gió bão bùng, rảnh rỗi (mà ông bà ta đã đúc kết là ‘Nhàn cư vi bất thiện’ – mà người xưa thì ít có sai!) tôi vào đây chia sẻ đôi điều. Ít thôi, chỉ về cái tựa đề của topic này – chủ yếu dựa trên một trong những tiêu chí hàng đầu của diễn đàn mà tôi rất tôn trọng, “sự trong sáng của Tiếng Việt”. Còn nội dung chi tiết, tôi không dám mạn bàn.

- Topic này có tên “[KỶ LỤC MỚI] Chiếc Vespa đầu tiên trên đỉnh Fansipan…”, cái tên mà tôi cũng như nhiều bạn đọc đã chia sẻ là gây hiểu lầm. Công năng chính của 1 chiếc xe/Vespa là để đi, để chạy – còn những chuyện như có người mua xe để khoe của, khoe… là chuyện khác! Do vậy khi bạn giật tít như vậy, đương nhiên nhiều người sẽ nghĩ là các bạn đã chạy chiếc xe đó lên đỉnh Fansipan. Tôi nói điều này, có thể có bạn sẽ nói “Bộ tên khùng này chưa leo Fansipan bao giờ, chưa biết con đường thử thách cheo leo vực sâu đèo cao… của nó hay sao mà nghĩ xe chạy được lên đó?”… Tôi không bàn lại về việc này, vì như tôi đã đề cập, tôi chỉ quan tâm đến sự trong sáng của Tiếng Việt. Do vậy, theo thiển ý của tôi, một khi chiếc xe/vespa đó đã không chạy mà được/bị khiêng/vác lên Fansipan thì tựa đề của bài này có thể nên đổi là: “[KỶ LỤC MỚI] Chiếc Vespa đầu tiên được khiêng/vác lên đỉnh Fansipan…”.

- Cũng với tiêu chí tôn trọng sự trong sáng của Tiếng Việt, và công bằng xã hội về việc trả công đúng người đúng việc (như Đảng và Bác đã dạy)… thiết nghĩ ở đây chúng ta cũng cần bổ sung thêm thông tin cho cái tựa đề này. Khi cái tựa đề đã bị/được sửa như trên thì câu hỏi độc giả sẽ hỏi kế tiếp là: “Ai đã vác chiếc xe đó lên Fansipan?” hoặc “Chiếc xe đó đã được vác bởi ai?”… Chúng ta đều biết, về nguyên tắc, khi tiến hành một công việc nào đó, những người nào làm phần việc chính, chủ chốt thường phải được nêu tên trong báo cáo về sự việc/công trình đó. Ở đây, nếu chúng ta đã đồng ý với cái tựa đã chỉnh sửa trên thì chúng ta cũng cần trả lại sự công bằng cho những anh em porter người Mông đã vác 3 bộ phận chính, trên dưới 90kg của chiếc xe đó. Do vậy, cái tựa đề sẽ có thể cần được chỉnh sửa tiếp “[KỶ LỤC MỚI] Chiếc Vespa đầu tiên được các porter khiêng vác lên đỉnh Fansipan”…

- Dĩ nhiên, ở đây cũng không phủ nhận ý tưởng, đam mê và những khó khăn trong việc các bạn đi Fansipan trong mưa bão, thời gian tháo ráp trong buốt giá, công sức cõng vác những phần còn lại của chiếc Vespa… lên đó. Nhưng việc đưa ra gợi ý về một cái tựa đề bao gồm cả các ý trên thì tôi “bó toàn thân”, chứ không chỉ là “bó tay”. Hy vọng với những đam mê, với những công sức… đã bỏ ra, các bạn có thể bỏ thêm chút thời gian và đam mê để có thể đưa ra một cái tựa phù hợp mà vẫn lôi cuốn – như cái tựa cũ.

Vài dòng chia sẻ vậy. Chúc các bạn và tất cả các bạn trên diễn đàn sẽ có nhiều chuyến đi lập kỷ lục mới!

Mưa đã tạnh. Mưa Sài Gòn mà! Chai Vodka cũng đã cạn rồi!

Thứ sáu, 1/7/2011, 17:36 GMT+7
Nhận xét của bạn về kỷ lục Việt Nam này:
Ấn tượng: 24.1% 579 phiếu
Bình thường: 10.2% 244 phiếu
Một cuộc chơi không ý nghĩa: 65.7% 1,578 phiếu
Tổng cộng: 2,401 phiếu

Mới đó đã tròn 10 trang với rất nhiều tâm sự và sinh sự. Đến bây giờ thì tớ thấy đây là 1 topic bình loạn rất chất lượng.
Tớ có thiển ý là các mod cứ tách phần hồi ức ra. Còn phần bình loạn bên lề cứ để đây để anh em tiếp tục thể hiện phông văn hóa.
Xóa đi thì thật là phí quá, quá nhiều bài học về phượt, về tình yêu, về văn hóa ứng xử, về kinh nghiệm sống cho các phượt thủ trẻ như tớ học hỏi.
Nhân bàn về net, tớ cũng xin tự giới thiệu là tớ dùng net từ những ngày đầu có net. Hồi đó Vương Vũ Thắng (đồng niên) mày mò viết TTVNonline thì tớ lại chỉ khoái môn bi-a rèn luyện sức khỏe :D. MIRC của admin Kent (2000), tớ cũng sở hữu vài room. Thế nhưng thực sự là chưa bao giờ tớ dám nhận xét về phông văn hóa của người khác qua net cả. Và nếu ai coi những thứ văn hóa trực tuyến cũng là văn hóa ngoài đời thì đi chữa bệnh đi là vừa. Trên mạng có khi hổ báo là vậy nhưng ngoài đời lại đụt vô cùng.
Nhân bàn về lão làng, năm 2001 bọn tớ được nhà trường tổ chức cho đi xuyên việt kiến tập, leader là các thầy nhưng đến đâu là bọn tớ tung hoành khắp thành phố đó. Cho đến sau này công tác, nghề nghiệp cho tớ đi cũng kha khá. Nhưng tớ thấy đi lắm cũng chẳng nói lên điều gì, những người thiếu bản lĩnh thì vẫn bị hòa tan, nhiễm văn hóa ô tạp. Những người đi chỉ vì tự sướng cá nhân thì cũng bình thường chả có gì phải tôn trọng. Tớ tôn trọng những chuyến đi có ý nghĩa với xã hội: giới thiệu văn hóa đặc sản địa phương, giới thiệu những miền đất hẻo lánh ít thông tin, thái độ rõ ràng với thói hư tật xấu, .... Tớ tôn trọng những ai giỏi việc nước đảm việc phượt, gọi là những người thành đạt đi phượt. Vậy thì lão làng, cụ là ai???
Còn bàn về kỷ lục, sẽ không là vấn đề nếu các bạn lập kỷ lục và chia vui với nhau về tình yêu (quyền dân chủ mà) nhưng khi public lên đây là chấp nhận nghe ý kiến nhiều chiều (cũng quyền dân chủ mà). Cái vấn đề ở đây là thái độ của nhân vật chính khi có người không đồng tình hay không ủng hộ cái kỷ lục đó. Nào là: "mời đi chỗ khác", "leo Fan chưa mà chém", ... Đoạn này cực phản cảm. Càng về sau càng phản cảm hơn (lúc nào có hứng viết tiếp).
Tớ đã định khóa mồm rồi, nhưng lại không nhịn được. Đã loạn thì loạn 1 thể.

Last edited:

Lạy cụ Homeless Man đấy, cụ còn nắm cả thông tin VNexpress nữa.
Tiện tay Gúc Gồ, muốn chia sẻ với cụ "1 đời đi hóng :D " hay "1 đời hai dóng" là các trang tin hay dùng cái tít thế này: 'Cõng' xe Vespa lên đỉnh Fansipan
Cụ có hài lòng với cái tên này không?

Last edited:

Total : Cực vui, rất hot và theo ngôn từ của báo chí thì là Đại ngôn
Hổ lốn quyền tí nhé =))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back