What's new

[Chia sẻ] Bộ dụng cụ Du lịch/Sinh tồn của tôi.

Em cũng đang định đi mua đây, nhưng mà xài cồn, nó lâu nóng bếp quá, chờ dài cổ! Không biết cái bếp này xài than được không ta? sợ làm liều đi luôn cái bếp thì toi! @@

Anh thấy trên youtube người ta dùng củi đốt nhiều đó em, nhất là khi đi cắm trại. Còn than thì nước ngoài anh chưa thấy dùng với bếp này. Em muốn bếp nóng nhanh thì lót thêm một tấm giấy bạc ở dưới ấy. :)
Ngoài củi và cồn khô thì em có thể dùng bếp cồn nước cũng được, nhưng phải mang theo chai cồn lỏng, hơi bất tiện chút. :)

Còn nước nguy hiểm, ko chơi đâu hehe! Than ít bị đen hơn xài củi nhiều đó anh!

Uhm, nhưng than thì em phải trữ mang theo, còn củi thì trong tự nhiên sẵn có rồi. Anh thì nghĩ theo lối này: Khi đi du lịch, dùng ở những nơi không tìm được củi (trên một bãi biển đầy cát chẳng hạn), mình dùng cồn khô hoặc các nhiên liệu mang theo được. Khi đi rừng hoặc các nơi có thể tìm được củi thì tận dụng nguồn này là tốt nhất. :)

Bếp Sterno:

Dùng bằng củi

Chà, bộ sưu tập của bác tuyệt quá! Cứ nghĩ đến lúc mình đang sử dụng các vật dụng này mà thấy đã và thấy được ý nghĩa của chúng.
Mình nghĩ cái nào cũng cần và nên phân ra cấp ưu tiên cho từng hành trình vì không phải lúc nào mình cũng mang hết được.
Cái bếp hình trên, nếu chịu khó một tý mình hoàn toàn có thể tự chế được :)

Hi, cảm ơn bác đã ủng hộ. V rất hoan nghênh các bạn cùng chia sẻ bộ sưu tập của mọi người trong topic này. :)
Đến hôm nay thì mình biết up hình chia sẻ với bà con rồi. Làm ơn chờ cho mình chụp xong chia sẻ với cả nhà. Lúc đó ai là người sống sót trong những chuyện bất ngờ có trong cuộc sống hay tránh được những điều bất ngờ xảy ra trong bất cứ hoàn cảnh nào thì mới thấy kỹ năng hoặc công cụ hỗ trợ quý biết dường nào.

E rất thích những thứ DIY, mày mò cũng làm được cái bếp cồn tự chế. Dùng 1 lọ cồn 90 độ nhỏ (2k - mua ở hiệu thuốc) là đủ để nấu một nồi mỳ tôm (2 gói) tự phục vụ mình ( thực ra chỉ cần khoảng 3/4 lọ - thời gian sôi từ 7 - 10ph
http://www.flickr.com/photos/yours4ever_f4e/9436590196/

http://www.flickr.com/photos/yours4ever_f4e/9436609128/

P/s: sorry mọi người, không hiểu sao e up hình lên toàn bị lỗi, không nhìn thấy gì :D

Last edited:
Hi, trông hấp dẫn quá. Rất hoan nghênh sự chia sẻ các món "đồ chơi" của mọi người. :)
@ V xin up hình hộ bạn nhé:

Hôm nọ có nhời với bác SaleOff để ké mấy món đồ của mình trên topic của bác. Tuy nhiên nhà mình mới có thêm thành viên mới nên khá bận bịu, hôm nay để liền mạch với các bài trên đang nói về bếp đun, mình xin giới thiệu với các bác cái bếp "hand made" của mình:

Bếp làm bằng nhôm tấm (độ dày khoảng 2mm), mình gia công bằng cưa lọng, khoan điện và giũa...phỏng theo thiết kế của một hãng nổi tiwwngs của Anh. Đã thử thách qua 2 chuyến phượt, bếp gấp được, gọn nhẹ, đun được cồn khô, cồn nước, củi..., chống gió rất tốt. Mình sử dụng em này là chính thay cho em Fire Mapple dùng ga (rất hạn chế khi đi máy bay, không được mang bình ga kèm theo...)

Bỏ gọn trong một cái ví:

Ra khỏi bao đựng, trước khi lắp ghép

Lắp ghép lên

Nếu đun cồn nước, cần thêm một cái lon nhỏ:

Bếp nhỏ gọn như vầy:

In Action

Hi, V khoái cái bếp này lắm đó, xài được cồn khô, cồn nước và cả củi nữa, rất đa năng. Trước có tham khảo qua một loạt bếp, ưng em nó ngay, nhưng mà phải ship từ Anh và giá khá cao nên thôi, nay được xem qua tay nghề made in VN thì còn gì bằng. Cảm ơn bác đã cho V và ace Phượt mở rộng tầm mắt, thật khéo tay. ^^
p/s: Với "thành phẩm" khá chuẩn như trên, bác hoàn toàn có thể tự tin mà sản xuất. :)

[video=youtube;6IO1dLvMBno]http://www.youtube.com/watch?v=6IO1dLvMBno[/video]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,656
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back