What's new

[Chia sẻ] Bốn mùa nước Nhật

Topic cóp nhặt một vài thông tin, hình ảnh về cuộc sống, cảnh sắc của đất nước mệt mỏi này. Trước khi
đi vào các vụn vặt đó, cũng xin chia sẻ một vài thông tin cơ bản, giúp các bạn sắp đi có được một số định
hướng ban đầu cho chuyến đi của mình. Rất mong các bạn đã đi Nhật rồi đóng góp thông tin, hình ảnh để
thông tin của mình được đầy đủ hơn:

Xuân (Kudanshita - Tokyo)

Hạ (Một đền Shinto ở Tokyo)

Thu (Fukuoka - Kyushu)

Đông (Takayama)

Last edited:
@ bác Kilotu: cảm ơn bác đã đính chính lại chút thông tin cập nhật thiếu sót của e. Tuy nhiên về khu phố Gion e xin phép đc nói dựa trên hiểu biết của mình. Maika là từ chỉ 1 geisha mới vào nghề, đang học nghề. Còn geisha là những ng đã có kinh nghiệm lâu năm. Gặp được geisha đi dạo trên đường phố lúc chiều tà là 1 may mắn vô cùng hiếm hoi.
Gặp đc họ thì ko đến giá 20 triệu đâu anh ơi, trong Lonely Planet Book có mục Geisha & Maiko costume (trang 366), e paste nguyên văn như thế này: "Kyoto has several shops that offer maiko-henshin (geisha transformation). Maika is a popular maiko-henshin shop in Gion. If u don't mind spending a bit extra, it's possible to head out in costume for a stroll through Gion. The process takes abt an hour.
Cái giá để bạn đc 1 geisha truyền đạt lại những kinh nghiệm của mình ( dĩ nhiên ko thể thành thạo trong thực hành đc như họ ) là 6500-8000 yên, tương đương với 1.3-1.6 triệu. E đã tần ngần ở cái món này vô cùng khi đứng trước Maika shop. Tuy nhiên ô a trai e nói phí tiền, bảo trông trên ảnh Gion thế thôi, ngoài đời nhìn ghê chết đi đc. Và trót dại trong cái Hakata Dontaka ở Fuk e cũng đc nhìn geisha đi dạo lướt qua 1 cách rất tình cờ, đúng như trong ảnh nhưng ở ngoài phấn đậm hơn, e vốn yếu tim với thể loại búp bê Nhật nên liên tưởng đến phim kinh dị và rùng mình quay đi.
Ảnh thì nhiều nhưng em ko phải dân ảnh chuyên nghiệp để có thể chụp những tấm ảnh đẹp như các bác đã post. Ảnh chụp = máy ảnh du lịch, e mới vào diễn đàn nên cũng ko biết cách up ảnh. Các bác chỉ dùm e với nhé! E cảm ơn ^^

Hị hị,
Không nên nhầm lẫn Geisha và Maiko (Maika là trong Chiếc nón kỳ diệu).
Trước khi được gọi là Geisha chính thức, một cô gái mất trên 5 năm để được đào tạo cầm kỳ thi họa... Trong 5 năm đó, cô gái đó được gọi là Maiko. Maiko là trinh nữ, còn geisha thì, ;d, không.
Phân biệt Geisha và Maiko hơi khó. Điểm dễ nhận biết nhất là nhìn vào tà áo của họ. Maiko có tà áo rộng, trễ xuống, còn Geisha thì có tà áo nhỏ hơn. Đây cũng là đấu hiệu trung ở Nhật. Khi phụ nữ đã có chồng (tất nhiên không còn trinh nữ nữa) thì kimono của họ cũng có tà áo nhỏ hơn là của thiếu nữ với tà áo rộng.
Gặp được Geisha không dễ như bạn tưởng. Một buổi ăn tối được Geisha phục vụ (không phải các Geisha cho khách du lịch), bạn phải tra từ 100,000 Yên (20 triệu đồng VN) trở lên, và không phải có tiền là mời được, mà phải thông qua giới thiệu của người có tên tuổi (giàu có/ địa vị) hoặc người có uy tín.
Geisha ngoài việc mất nhiều thời gian để học, còn phải trả rất nhiều tiền cho quần áo và nữ trang. Một bộ kimono từ 100 đến 200 triệu, một cái thắt kimono (obu) cũng tầm giá tiền đó. Do đó, chi phí để gặp họ không hề rẻ.

Gion cũng không có nghĩa là nơi dành cho Geisha, mà chỉ là tên một quận ở Kyoto nổi tiếng với nhiều Geisha house trước đây (ngoài ra còn có Shimabara hay Pontocho...)

Vẫn đợi Hanhdeb post ảnh.

Cái thắt ở trang phục là OBI chứ bác

@Kame: Tks bạn nhé. Mình đã sửa lại

@Hanhdeb:
Maiko ạ, không phải Maika.
Thêm nữa là mình nói về giá để được một Geisha thực sự phục vụ bạn trong một tối, không phải geisha phục vụ khách du lịch (mà đa phần không biết geisha là gì), chỉ rót trà và một vài điệu múa cho bạn xem. Nếu chỉ có thế thì geisha đã không thể tồn tại trong xã hội Nhật trong hàng trăm năm.
Một geisha thì không được lấy chồng, nhưng đa phần những geisha có tiếng ở Kyoto đều là bồ (nói thô thiển theo ngôn ngữ Việt) của một đại gia nào đó.

Last edited:
Đi lại ở Nhật như thế nào?

Tiếp tục chủ đề về ăn ủ ụ ị, thông tin dành cho bạn nào sắp đi Nhật tham khảo, nếu không thì nên bỏ qua vì khá buồn tẻ :d

Trước khi tìm hiểu về đi lại ở Nhật thì nên xem qua trang web này: http://www.hyperdia.com/en/
Bạn chỉ cần gõ điểm đi, điểm đến, giờ đi (có thể lựa chọn nâng cao với loại hình phương tiện…), nó sẽ cho bạn các lựa chọn về lịch trình, thời gian đi lại, Km, giá vé… Lưu ý công cụ này chỉ áp dụng cho máy bay và tàu (tất cả các loại).
Các thông tin chi tiết hơn về phương tiện tại Nhật thì ở đây: http://www.japan-guide.com/e/e627.html

1. Máy bay
Nhiều người không tính đến phương tiện này khi di chuyển ở Nhật. Tuy nhiên, nếu bạn đi ngắn ngày hoặc xác định đích đến là các điểm ở xa như Hokaido, Okinawa… thì không hẳn bay là phương tiện tốn kém nếu so với các loại hình khác, tất nhiên là budget airlines.
Ví dụ: Từ Tokyo đến Sapporo (thủ phủ Hokaido): khoảng 1200km
- Nếu đi kết hợp Shinkansen và commuter train thì bạn đi mất hơn 22,000 Yên, 10 tiếng
- Nếu bay tối bằng Skymark thì bạn chỉ mất 9.500 Yên, 1.5 tiếng
Tất nhiên, ở đây nói đến trường hợp bạn không muốn la cà dọc đường mà chỉ muốn đến thẳng Hokkaido. Nếu có thời gian và mua được JR Pass thì rẻ hơn rồi.

Một số hãng hàng không giá rẻ:
Skymark: http://www.skymark.co.jp/en/
Airdo: http://www.airdo.jp/share/eng/index.html (bay lên Hokaido)
Skynet: http://www.skynetasia.co.jp/eng/fare/price/visit.html (bay xuống phía Nam)
Bạn nào muốn đi nhanh từ Tokyo xuống Okinawa thì Skynet quá tuyệt vì chỉ mất 10,000 Yên.
Một số hãng kháng nhưng Web không có tiếng Anh như JAL express (thuộc JAL), Air Next (thuộc ANA).

2. Tàu Shinkansen
Niềm tự hào của người Nhật. Đoàn tàu Shinkansen có tốc độ khai thác cao nhất ở Nhật hiện đang chạy ở Akita với tốc độ 320km/h. Hiện Hokkaido chưa có tàu Shinkansen
Về vé
Mua vé đi Shinkansen giống như mua vé tàu thường, bạn ra ga và mua vé ở máy bán vé tự động hoặc vào quầy vé trong những ga lớn. Có hai loại vé: reserved và non-reserved. Vé reserved bạn phải trả thêm khoảng 500-1000 Yên nhưng chắc chắn có ghế ngồi. Vé non-reserved thì ai lên trước ngồi trước, không có ghế thì đứng (cũng không phải là vấn đề lắm vì khoảng cách 500km bạn chỉ phải đứng khoảng 2 tiếng). Một đoàn tàu 8 toa thì có khoảng 3-4 toa là non-reserved.
Trong số các toa reserved, bạn có thể bỏ thêm vài ngàn Yên nữa để ngồi toa Green, rộng rãi thoải mái hơn.
Về Pass
Đường sắt ở Nhật chia thành 6 công ty đường sắt khai thác độc lập: JR Hokkaido, East, West, Central, Shikoku, Kyushu và khai thác theo khu vực. Ngoại trừ JR Pass và Seishun 18 Kippu có thể chạy thông suốt giữa các khu vực, vé thường bạn phải mua cho từng khu vực, khi sang khu vực khác thì phải mua vé mới (cũng không mất thời gian lắm). Tương ứng, mỗi công ty đường sắt có Pass riêng, cho phép bạn đi không hạn chế ở một số tuyến/ toàn bộ mạng lưới trong khu vực khai thác của công ty đường sắt đó. Tham khảo trang web của các công ty để biết thêm về tuyến và vé hoặc ở đây: http://www.japan-guide.com/e/e2357.html
(Đáng tiếc loại Pass này chỉ áp dụng cho người nước ngoài đến Nhật du lịch (temporary vist visa), thế nên mình không có thông tin thực tế).

3. Tàu, bus đô thị:
Hệ thống tàu điện có ở hầu hết các thành phố lớn của Nhật. Hệ thống vé có thể khác nhau. Ví dụ ở Tokyo thì bạn mua vé theo chặng (từ 160 Yên cho 1-2km đến 300 Yên cho khoảng dưới 40km) thì Nagasaki (tàu điện mặt đất – tramway) lại áp dụng giá vé đồng hạng 100 Yên bất kể khoảng cách di chuyển (trong nội thành). Hầu hết các thành phố đều có Metro Pass, cho phép bạn đi không giới hạn trên một số tuyến/ toàn tuyến trong một/ một số ngày. Ngay khi xuống các ga trung tâm, bạn nên vào phòng vé/ information counter để hỏi các loại pass tiện lợi này.
Một số thành phố không có mạng lưới Metro rộng khắp thì phải chọn bus để đi lại. Ví dụ Kyoto chỉ có hai tuyến chạy Metro trong nội đô thì Bus Pass một ngày (500 Yên) là phương thức tối ưu. Nếu không bạn phải trả 220 Yên cho mỗi lần lên bus bất kể khoảng cách (trong nội thành). Khi mua Pass thì thường sẽ có kèm theo bản đồ tiếng Anh cho bạn sử dụng.

4. Bus đêm:Đây là phương tiện đi lại rẻ nhất ở Nhật nếu bạn di chuyển đường dài. Ví dụ, từ Tokyo đến Kyoto, nếu bạn đi Shinkansen thì mất 13.500 Yên (khoảng 2h) nhưng nếu đi bus đêm loại standard thì chỉ mất 4500 Yên (7 tiếng) đến 6000 Yên. Hoặc khoảng cách Tokyo – Niigata mất hơn 10,000 Yên cho Shinkansen nhưng chỉ mất 5000 Yên cho bus. Tất nhiên cả đêm nằm trên xe thì không thoải mái lắm (dù ghế đều ngả được) và hầu hết các xe mình đã đi thì đều dừng lại một đến ba lần trong đêm để lái xe nghỉ và khách ăn đêm, tè tiểu.
Tại Tokyo, các hãng bus hầu hết đón khách tại Tokyo Disney Land, ga Tokyo, (Shibuya), Shinjuku, Yokomama (nếu bạn đi xuống phía Nam) và ga Ikebukuro (nếu bạn đi lên phía Tây Bắc.
Bạn phải mua vé từ trước chứ không bán vé tại cửa xe (có thể mua ngay trước khi khởi hành tại phòng vé nếu vé còn). Có thể mua vé bằng Credit Card, tại phòng vé hoặc reserve rồi xuống Convenience Store (như Familimart, Lawson...) để thanh toán qua máy. Một số hãng bus có tiếng:
- Willer bus: http://willerexpress.com/bus/pc/3/top/
Hãng này khá uy tín và yêu nhất là Website bạn ấy có…tiếng Anh; giá cả vừa phải nhưng điểm yếu là xe không có …toilet (trên loại xe mình đi Kyoto) nên đêm đó xe dừng lại đến 3 lần, khá mệt vì mất ngủ. Thích nhất ở hãng này là …chỗ check-in, đẹp – lịch sự - chu đáo hơn Việt Nam ai le nhiều lần.
-Vip Liner: http://vipliner.biz/
Website không có tiếng Anh nhưng giá cả khá tốt. Mình chỉ phải trả 3000 Yên để đi từ Tokyo đến Nagoya (6.5h). Trên xe có toilet nhưng đêm đó vẫn dừng lại cho khách nghỉ 2 lần (chắc hãng nào cũng vậy). Hãng không có phòng đợi, đón khách ở vỉa hè nên nếu hôm nào mưa thì hơi vất vả.
Ngoài ra bạn có thể search nhiều hãng khác như Orion-bus, Kanto-bus...

Còn nghĩ ra cái gì mình sẽ post sau

Ngủ ở đâu?

Chỗ ngủ ở Nhật thực sự là vấn đề nan giải cho budget traveller. Guesthouse, Dorm không phổ biến ngoại trừ một số khu đông khách du lịch như Kyoto.

Khách sạn
Một khách sạn bình dân (ở Nhật gọi là business hotel, trái ngược với VN), có giá khoảng từ 7000 Yên/đêm trở lên cho loại phòng đơn. Nhiều khách sạn cho phép bạn ở thêm một đến hai người và phải trả thêm từ 2000/ 3000 Yên cho một người. KS thì không có nhiều cái để bàn lắm.

Guesthouse/ Dorm
Dù không dễ tìm, nhưng LP cũng cho bạn nhiều lựa chọn. Một guesthouse thường có giá khoảng 4000Yên/đêm. Một số “của quý/hiếm” có giá 2.500 Yên/người (dorm) như KsHouse (http://kshouse.jp/index_e.html) hoặc Capsult Hotel ở Akihabara …thường chỉ có ở một số thành phố du lịch thôi.

Internet Café (Mangakissa)
Là một tiệm internet (thường có cả chuyện tranh), có một phòng nhỏ 2-4m2 với một sofa nhỏ. Bạn trả khoảng 350/h và bạn có thể ngủ qua đêm ở đó nếu nhỡ tàu hoặc ko tìm được khách sạn... Như vậy ngủ khoảng 6 tiếng cũng chỉ mất 2000 Yên. Một số Mangakissa to có cả phòng tắm (bạn phải trả 100-200 yên), các loại đồ ăn nhẹ, ghế massage (đa phần free), bàn bia và các loại máy chơi game, chỗ chơi bóng chày, bóng đá và có khi có cả chỗ câu cá (một cái bể to). Mình sẽ post hình sau
Mangakissa hay nằm gần các ga, trong phố nhỏ, thế nên hơi khó tìm một chút. Cứ hỏi đại loanh quanh sẽ tìm ra.

Ryokan (Phòng trọ kiểu Nhật)
Khi đến Nhật, đây là nơi tuyệt vời nhất để nghỉ đêm nếu...bạn rủng rỉnh. Ryokan có ở rất nhiều nơi, đặc biệt là các khu vực có nhiều suối nước nóng. Trong Ryokan sẽ có Ofuro (phòng tắm chung), tatami room (phòng ngủ trên chiếu), Yukata và thường kèm theo hai bữa ăn tối và sáng. Giá một đêm tối thiểu khoảng 10,000 Yên/người, có những Ryokan giá đến 100,000 Yên/đêm/người.

Mình có nghe nói về ngủ ở chùa đền gì đó nhưng chưa thử. Tuyệt đối không nên ngủ vạ vật ở bến tàu công viên... vì về đêm, Nhật không còn lành như bạn nghĩ.

Last edited:
Hehe em đã thử qua hết mấy món ngủ đêm mà bác liệt kê ở trên, kể cả ngủ bến tàu, vỉa hè, chỉ trừ Ryokan. OK hết bác ơi. Trông em còn bụi hơn tụi nó thì chẳng có đứa nào dám đến xin đểu đâu, yên tâm mà đi.

Theo em biết thì Nhật về đêm không an toàn, nhất lá với nữ. Em được nhiều ngngười dặn rồi. Ngay cả khi ăn sống ở Nhật, sống trong nhà thuê dài hạn nhưng cũng khóa chặt cửa balcony không dám mở dù he hé.

Shirakawa - Takayama: Sapa của Nhật Bản

Hồi còn ở Việt Nam, cuốn sổ làm việc của mình có một hình ảnh một ngôi làng rất đẹp, trong làng toàn những ngôi nhà có hình dáng khá lạ, lọt thỏm trong một thung lũng sâu, giữa thung lũng là một con sông trong suốt. Bên dưới đề: Shirakawa-go: Di sản thế giới Unesco

Khi đến Nhật, cậu bạn người Nhật hỏi muốn đi đâu, mình nói đại là Shirakawa (thuộc tỉnh Gifu). Chẳng may quê vợ cậu bạn này (người Kyoto) cũng ở Gifu. Vậy là chuyến đi đầu tiên có thêm vợ cậu ta, một người đang ...mang bầu 8 tháng.

Từ Tokyo, mình nhảy bus đêm thứ 6 của Vipliner (3000 Yen) tại ga Shinjuku lúc 23h30, đến Nagoya lúc 7h sáng, trong lúc đợi hai vợ chồng cậu bạn kia (xuống Nagoya bằng Shinkansen), tranh thủ đến thăm đền Atsuta, một trong những nơi thiêng liêng nhất ở Nhật bản bởi nơi đây được cho là lưu giữ gươm báu Hoàng gia (một trong ba báu vật Hoàng gia).

Vài hình ảnh về Atsuta (bằng máy...casio)

Mặt chính

Phía bên trái là nơi để tổ chức lễ cưới theo đạo Shinto

Nơi đăng ký làm lễ, mua thẻ gỗ viết lời khấn...

Nơi ngoài cùng bên phải là nơi hành lễ riêng

Ngay cổng chùa, bạn nên thưởng thức đặc sản của vùng: Mỳ kishimen

Vài nơi khác ghé qua như lâu đài Nagoya:

Ga Nagoya:

Nhìn chung, Nagoya ...nhạt nhẽo, hehe. Điểm đáng nhớ nhất về thành phố lớn thứ 5 của Nhật này là đây chính là nơi khai sinh ra Pachinko ở Nhật, một dạng máy đánh bạc phổ biến trên khắp nước Nhật.

...

Shirakawa - Takayama: Sapa của Nhật Bản

Từ Nagoya, cả ba thuê xe chạy lên phía Gifu. Dù đi lên một tỉnh miền núi nhưng xe gần như...không leo dốc bởi những con hầm dài miên man. Có cái bọn tôi đo được, dài đến...11km. Cậu bạn bảo, ở Nhật, các nghị sỹ ...nhận tiền lót tay của các nhà thầu xây dựng lớn rồi vận động quốc hội rót tiền cho những công trình đắt đỏ nhưng ít hiệu quả kinh tế này (vì dân cư ở vùng này không cao). Hiện quốc hội vẫn đang bàn bạc xem, số tiền mà các nghị sỹ này nhận có...hợp pháp không. Ôi giời!

Trở lại với chuyến đi, sau hai giờ chạy xe thì cũng đến được Shirakaga, và bắt đầu ngỡ ngàng:

Đây chính là hình ảnh trong cuốn sổ làm việc trước đây

Ngôi làng Shirakawa nằm trong thung lũng sông Shogawa với hàng trăm ngôi nhà kiểu Gassho-zukuri được bảo tồn cẩn thận. Đây cũng chính là lý do nó được phong la di sản thế giới. Nhà Gassho-zukuri là một sáng tạo của những người dân nơi đây. Vào mùa đông, Gifu bao phủ bởi hai ba mét tuyết, ngôi nhà thông thường sẽ dễ bị đổ sụp do tuyết đọng trên mái nhà quá nặng. Vì vậy, dân Shirakawa phải làm mái nhà rất dốc, khoảng 60% để tuyết không đọng được trên mái nhà. Ngôi nhà trông giống như hai bàn tay chấp vào nhau khi cầu nguyện, đó cũng là nghĩa của từ Gassho-zukuri. Mái được lợp bởi khoảng nửa mét dạ, làm cho ngôi nhà ấm áp trong mùa đông và mát mẻ trong mùa hè:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back