What's new

[Chia sẻ] Bốn mùa nước Nhật

Topic cóp nhặt một vài thông tin, hình ảnh về cuộc sống, cảnh sắc của đất nước mệt mỏi này. Trước khi
đi vào các vụn vặt đó, cũng xin chia sẻ một vài thông tin cơ bản, giúp các bạn sắp đi có được một số định
hướng ban đầu cho chuyến đi của mình. Rất mong các bạn đã đi Nhật rồi đóng góp thông tin, hình ảnh để
thông tin của mình được đầy đủ hơn:

Xuân (Kudanshita - Tokyo)

Hạ (Một đền Shinto ở Tokyo)

Thu (Fukuoka - Kyushu)

Đông (Takayama)

Last edited:
@Lưu đan chì: Thì để phù hợp với kiểu thưởng thức đó thì họ cũng có hanamidango mà, uống trà ăn bánh thưởng hoa thôi.
Còn người trẻ tuổi thì chủ yếu hamamizake, tụ tập hát hò ăn uống, đàn ca sáo nhị inh ỏi. Muốn ngắm hoa nhớ là đi từ tinh mơ nhé, sau 10h trưa thì ngập khách du lịch, sau 1h chiều thì toàn mùi bia rượu thức ăn.

Nếu muốn "thanh tịnh" như đan chì thì phải đi xa khỏi Tokyo thôi.

Buổi tối, đặc biệt là cuối tuần, quanh các khu ga lớn có nhất nhiều các band nhạc đường phố. Có người biểu diễn một mình, có khi có hẳn một band 3-4 người, đủ bộ gõ (thương là một thùng gỗ thay trống), lead, keyboad, acqui cho loa đài, đôi khi cả poster nữa. Thú thực, khi xem họ biểu diễn, mình thấy sự nghiêm túc trong công việc, thấy sự đốt cháy mình cho bài hát hơn cả...nhiều "ngôi sao V-Pop" của mình. Họ hát trong ồn ào của đường phố, trong ước muốn tài năng được công nhận, một ngày nào đó trong tương lai.
Ở Nhật, rất hiếm có người hát xin tiền, các band này hát để bán đĩa của chính họ (rẻ thôi, 1-2000 Yên/đĩa = bát mì ramen), người nghe trực tiếp thấy hay thì mới mua đĩa (có lẽ chính vì vậy mà họ không thể biểu diễn qua loa được).

Một nhóm biểu diễn trước cửa ga Shibuya tối này:

[video=youtube;kblPcqaVWW8]http://www.youtube.com/watch?v=kblPcqaVWW8[/video]

nữa đi bác ơi, em xem mê mải, bác ở Nhật bao nhiêu năm rồi ạ? cơ mà có đi Nhật thì em tìm bác bằng cách nào?

Mình mới ở đây 4 tháng, và chắc không lưu lại lâu. Nếu trong năm nay bạn sang thì rất vui được ...mời rượu (buổi tối/ cuối tuần), chỉ cần PM trước thôi mà

Kyoto - Trái tim của đất nước 8 triệu vị thần

Nếu Tokyo được coi là khối óc của nước Nhật thì cố đô Kyoto lại là trái tim, là nơi tập trung tinh hoa văn hóa, tâm linh và tinh thần cho đất nước này trong hàng ngàn năm qua. Cố đô Kyoto không phải lúc nào cũng là nơi tập trung quyền lực chính trị, kinh tế, ngay cả khi thủ đô được đặt ở đây, nhưng cho đến tận ngày nay, nó vẫn được coi là cái nôi văn hóa của đất nước 8 triệu vị thần này (*).

Chùa vàng (Ginkakuji)

(*)Người Nhật coi vạn vật xung quanh đều có linh, có thần (Kami), và họ thờ đủ thứ thần từ sơn thần, thủy thần, mộc thần, từ gốc cây, phiến đá, con suối... Con số 8 triệu chỉ là con số tượng trưng, nghĩa là rất nhiều. Về quan niệm của người Nhật về tôn giáo cũng khá thú vị, hy vọng sẽ tìm hiểu được thêm và đề cập sau.

Kyoto - Trái tim của đất nước 8 triệu vị thần

Vài thông tin ăn nghỉ đi lại ở Kyoto trước khi post ảnh.

Đi lại
Kyoto (nội thành) đủ nhỏ để bạn đi hết những điểm chính trong 2 ngày, nhưng đủ lớn để nhiều người lưu lại cả năm để có thể đi sâu hơn vào các góc cạnh khác của cố đô. Từ Tokyo, đi bus đêm của Willer bus hết 6000Yên (loại rẻ nhất là 4500 Yên) từ bến Shinjuku, 6h sáng hôm sau đến ga Kyoto. Nếu đi Shinkansen chỉ mất hơn 2h với 13.500 Yên tiền vé.
Ngay khi đến ga Kyoto (mình thấy xe của Willer đỗ ở mặt sau của ga, vì mặt trước là bến bus), bạn đi xuyên ngang nhà sang cửa chính, bên tay phải dưới sân có phòng bán vé bus. Một one-day pass có giá 500 Yên, đi không hạn chế trong nội thành; two-day pass giá 2000Yên nhưng cho phép sử dụng cả subway. Mình thấy đây là cách đi rẻ nhất vì bạn có thể tiếp cận với hầu hết các điểm thăm thú chính bằng bus. Nếu mua vé theo chặng thì 220Yen đồng hạng trong nội thành, không kể khoảng cách di chuyển.
Trong này đề cập chi tiết hơn: http://www.city.kyoto.jp/koho/eng/access/transport.html
Mạng subway của Kyoto thì...siêu nghèo nàn, chỉ có hai tuyến (có thể đa phần du khách đến đây đều đi bus để còn ngắm cảnh). Nhiều gueshouse cho thuê xe đạp khoảng 100Yên/giờ hoặc 700Yên/ngày. Taxi vẫn đắt như khắp Nhật Bản. Đi bộ từ ga đến khu mua sắm Hankyu (chỗ nhộn nhịp nhất Kyoto) mắt khoảng 20 phút từ Ga.

Chỗ ngủ
Nhờ du lịch phát triển nên Kyoto cũng có nhiều lựa chọn về giá cả cho chỗ ngủ. Rẻ nhất như K-house hoặc tatami capsule là 2500Yên/giường (dorm), các nhà trọ khác giao động khoảng 4000 Yên. Từ 6500 Yên có thể ở khách sạn được rồi.

KsHouse (cách ga Kyoto khoảng 15 phút đi bộ, với giá 2500Yên thì quá ổn)

Hôm nay mới được đọc bài này!
Cõ nhẽ nào đây là ảnh do Kilotu chụp ;)
Tớ mà sang là ngủ giường tầng như trong ảnh và ăn mì tôm à?
:D

Sang Nhật bạn sẽ thấy rất hay, mọi thứ đều có chỉ dẫn rõ ràng thậm chí bất kì con đường nào dù cũ hay mới hay đang xây dựng đều có đường chỉ dẫn dành riêng cho người khiếm thị.
Đi Tàu điện của Nhật không nhanh và hơi phúc tạp nếu không tìm hiểu kĩ rất dễ đi lạc.
Hoa Anh đào của Nhật có nhiều màu lắm: Đỏ, trắng, vàng - nhìn cây hoa anh đào cũng na ná cây đào ở miền Bắc mình.
Người Nhật rất nhiệt tình, khi mình hỏi họ cái gì họ đều trả lời cặn kẽ (cho dù họ nói tiếng Nhật) nhưng một lát sau mình vẫn hiểu hiểu tí hihi. Đặc biệt nếu bạn hỏi đường, họ sẽ chỉ dẫn bạn rất cụ thể thậm chí dẫn bạn đi (nếu chỗ đó gần nơi bạn hỏi) hoặc đưa bạn ra chỉ bản đồ (đặt trên đường phố) rất chu đáo.
Một bữa cơm trung bình của người Nhật (cơm bình dân) tầm 450 - 550 Yên (khoảng 100-120k) cũng bằng 1 suất cơm trung bình ở Singapore (6$Sing) vì thế cũng không nhất thiết phải ăn mì tôm.
Nếu có thể, sang Nhật rất thú vị.
Bimbip

Hôm trước em xem đài NHK, có phóng sự kể về việc các chuyên gia Nhật nghiên cứu đưa ra 1 bảng màu gồm các sắc màu mà người mù màu có thể nhận biết được, dùng để áp dụng cho các biển chỉ đường, biển quảng cáo và các vạch kẻ nơi công cộng. Nói chung là quá sức chi li.

@Anh Mỳ: Vâng, của em ạ:(.Trước giờ em vớ được máy ảnh nào thì dùng cái đó, đều PS cả (mấy ảnh ở Shirakawa thì dùng máy...Casio, mấy cái sau thì PS gì có của Canon, chắc anh không biết serie này vì nó ...cũ quá rồi). Hôm đi ngắm hoa anh đào, em tý...bật khóc vì trước đó không nghĩ đến việc mua một cái máy tốt, vì cảnh ở ngoài đẹp hơn ảnh rất nhiều. Thôi kệ, có sao up vậy. Anh đừng comment về ảnh nữa:LL

Mà trước giờ vẫn vậy, ngủ thì ...đâu cũng được, nhưng ăn thì...nhất định phải ngon(c).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,351
190,544
Latest member
feartal1235
Back